เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

Nantaree

คุณ Tata...nanทำประกับกับ บ.Alianz CP โดยตรง อยู่ที่ตึก CP tower
ชั้น 19 อยู่สีลม ลงรถไฟฟ้าที่สถานีศาลาแดง เดินไป 2-3 นาที ถ้าหาไม่เจอ ถามคนแถวนั้นก็ได้ ตึกใหญ่มาก ชั้นล่างเป็นห้าง มีร้านbooth หรือ Watson นี่แหละร้านใหญ่เลยๆ
ใช้เวลาทำ 10 นาที รอรับได้เลย เลื่อนการเดินทางได้ 3 ครั้ง ถ้าไม่ได้วีซ่าคืนเงินให้หมด หักค่าธรรมเนียมแค่ 10 บาท nan เลือกแบบพิเศษจ่าย 2695 บาท คุ้มครอง 2 ล้านบาท
คุณ tata เลือกแบบธรรมดาก็ได้ค่ะ จ่าย 2495 บาท คุ้มครอง 1.5 ล้านบาทตามที่สถานทูตกำหนดเลย ทั้งสองประเภทคุ้มครอง 91 วัน Alianz CP เขาดีหลายอย่างค่ะ และไม่แพง ลองดูนะคะ

คุณโจ...แต่งตัวอย่างไรก็ได้ค่ะ ที่ดูเรียบร้อย ไม่sexy น่ะค่ะ โชคดีนะคะ

tata

คุณแนนคะแล้วเอกสารที่ทางสถานฑูตขอเพิ่มครั้งแรกพวกตราประทับเออกประเทศไทย เราต้องนำไปยื่นอุทรณ์ด้วยไหมคะ

Nantaree

คุณ Tata.. พวกเอกสารอะไรที่คุณยื่นไปแล้วครั้งแรก หรือพวกเอกสารที่สถานทูตขอไปแล้วครั้งแรก ในรอบอุทธรณ์ไม่ต้องยื่นอีกนะคะ มีอะไรอีเมลมาหา nan ได้นะคะที่ nantareeya_b@hotmail.com ยินดีค่ะ

ladypatth

คุณโจคะ

แนะนำในการสัมภาษณ์ ไม่ต้องตื่นเต้น นะคะ (รู้ว่าทำยาก) คนสัมภาษณ์อาจจะไม่มองหน้าเราเราก็ตอบตามที่เค้าถามนั่นแหละ...อันไหน ตอบได้ก็ตอบอันไหนไม่รู้ ก็บอกไปเลยว่าไม่ทราบ บางทีเค้าถามถึงญาติโกโหติกา ของแฟนเรา อันไหนรู้ก็ตอบไปอันไหนไม่รู้ก็บอกว่าไม่รู้  ตอนแรกจะถามเป็นภาษาไทยและ เค้าจะถามว่าพูดได้กี่ภาษา เค้าก็จะส/ภ ภาษที่เราพูดได้ เตรียมตัวให้ดี 

ทางที่ดีก็ทำการบ้านไปหน่อยก็ดีนะคะ เรื่อง ๆ ต่าง ๆ เช่นเจอกันที่ไหน ญาติเค้าชื่อไร พ่อแม่ยังไง เค้าทำงานอะไร เค้าจะถามแบบรัว ๆๆๆ เราจะไม่มีโอกาสได้คิดเลย เพราะฉะนั้น ต้องตั้งสิตดี ๆ อย่ารน จะทำให้เรา เครียด คะ ทำใจให้สบาย ... ไม่ได้กดดันแต่ว่า คิดซะว่าเค้าถาม เราก็ตอบ ก็แค่นั้น เองคะ ..โชคดีนะคะ

tata

คุณแนนคะ คือ พวกสำเนาบัตรประชาชน สำเนาหนังสือเดินทาง และสำเนาทะเบียนบ้านก็ไม่ต้องนำไปยื่นรอบสอง ใช่รึเปล่าคะ เดี๋ยวจะเมลไปคุยด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

jmelody

ไปยื่นเอกสารมาแล้วค่ะ เมื่อเช้านี้  ;D
อุตสาห์ตื่นตั้งแต่หกโมงครึ่ง แต่สุดท้ายก็ต้องพึ่งวิน'มอร์ไซต์...หัวฟูเลย 8)

ไม่ค่อยตื่นเต้นค่ะ แต่มือสั่น!!!
หลังจากผ่านด่านตรวจทานเอกสารแล้ว คุณพี่ก็ให้ไปยื่นเอกสารที่ช่อง 3 และนั่งเจ้าหน้าที่เรียกค่ะ

เอกสารที่โจยื่น...มีดังนี้
+ใบสมัครติดรูปถ่าย
+พาสปอร์ตตัวจริงและถ่ายสำเนา พร้อมรูป 3.5x4 cm อีก 1 ใบ
+สำเนาบัตรประชาชน, สำเนาทะเบียนบ้าน
+หนังสือรับรองการทำงานจากคุณแม่ (เป็นเจ้าของกิจการแมนชั่น)ซึ่งทำงานให้คุณแม่และแม่จะยกทั้งหมดให้เราดูแลเร็วๆนี้
+สำเนาบัตรประชาชนคุณแม่, สำเนาทะเบียนบ้าน
+เงินสด 2,800 บาท

ของแฟนส่งมาให้ดังนี้
+ Attestation เขียนรับรองว่าจะดูแลความประพฤติเราและรับผิดชอบทุกสิ่งอย่างในขณะที่เราไปอยู่ที่โน่น (ลงลายมือชื่อ)
+จดหมายเขียนบรรยายความสัมพันธ์อย่างลึกซึ่ง 55+ ด้วยลายมือและลงลายมือชื่อ
+Invitaion letter ตามแบบฟอร์มมาตรฐาน
+สำเนาพาสปอร์ต พร้อมกับหน้าที่มีการเข้า ออก ประเทศไทย
+สำเนาบัตรประชาชนเค้า
+หนังสือรับรองถิ่นฐานจากอำเภอ
+หนังสือรับรองการเป็นเจ้าบ้าน และสำเนาโฉนดที่ดิน
+หนังสือจดทะเบียนบริษัท
+เอกสารการเสียภาษีประจำปี 2007
+ประกันการเดินทางให้โจในวงเงิน 50.000CHF

...และจากที่ได้ศึกษาจากพี่ๆเพื่อนๆ โจทำเพิ่ม...
+เมล์ที่คุยกัยในเฟสบุ๊ค
+ใบแจ้งหนี้ค่าโทรศัพท์ (ต่างประเทศ มีสวิสเซอร์แลนด์เท่านั้นค่ะ)
+ภาพcaptureจาก MSN
+และภาพคู่กับแฟนทำภาพรวมๆกันในแผ่นเดียว
::)
คืนเอกสารของแฟนมา 3 ชุด ( เอกสารแสดงตนที่ไปขอมาจากอำเภอ, book bank และ หนังสือรับรองเงินเดือน ) และรูปที่เราอุตส่าห์ทำซะสวยงาม  :(

คนสัมภาษณ์เป็นชายหนุ่ม หน้าขรึม(ได้อีก) ก้มหน้าก้มตาถามๆๆๆๆๆๆๆๆ เสียงเบ๊าเบา โจตอบได้ดี(และเสียงดังฟังชัด ไม่มีสั่นไหว)ให้คะแนนตัวเองประมาณ 8เต็ม10 ค่ะ เค้าถามเยอะแยะมากดังนี้ค่ะ

" เราอายุเท่าไหร่, ทำอาชีพไรอยู่, จะไปหาใคร, แฟนชื่ออะไร!สะกดซิ, เคยไปไม๊, เคยไปยุโรปรึปล่าว, รู้จักกับแฟนมานานรึยัง, เจอกันครั้งแรกที่ไหน, ครั้งที่ 2 3 4 5 ย้ำชัดๆนะคะเจอที่ไหน!!!แฟนอายุเท่าไร่, เราแต่งงานมีลูกหรือยัง, แฟนเคยแต่งงานและมีลูกหรือยัง, แฟนอยู่บ้านหรือเช่าอพาร์ทเม้น, บ้านกี่ชั้น, อยู่กี่คน, บ้านแฟนเลขที่อะไร, ถนน, อำเภอ!สะกดซิ , แฟนทำงานอะไร เกี่ยวกับอะไร, พ่อแฟนชื่ออะไร ทำงานอะไร...โอเค!!เสร็จแล้วกลับบ้านได้"

จากนั้นคุณพี่ก็ยืนกระดาษเล็กๆ(ใบเสร็จ) นัดวันฟังผล โจฟังวันที่ 15 นี้ค่ะ...ไม่รู้ว่าจะผ่านรึปล่าวเนอะ
ได้ผลอย่างไรจะเอามารายงานอาทิตย์หน้า

คุณแพท และพี่ๆเพื่อนๆ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ หวังว่าเราคงได้เจอกันที่สวิสฯ ...โจ ไป"โลซาน" คร่า

ladypatth

ว๊าวววว  คุณโจ

เตรียมเอกสารพร้อม ดีมากกก  ได้อยู่แล้วละคะ ไม่ต้องกังวล เพราะเอกสาร จุก ๆ    ดีนะเจอผู้ชายไม่เจอผู้ ญ หน้าบึ้ง ๆ แต่ยอมรับว่าถามเยอะและละเอียด เวอร์ ..ให้สะกดอีกตะหาก ..แต่ก็ ถือว่า สอบผ่านนะคะ  วันที่ไปรับผลรอรับซอง และ เค้าจะบอกให้ส่งเอกสารหนังสือรับรองไปที่ผู้เชิญได้เลย ..... โชคดีนะคะ เอาใจช่วย

jmelody

;D ค่ะ คุณแพท โจก็หวังเช่นนั้นเหมือนกันค่ะ หวังว่าจะผ่านในครั้งนี้เลย...

อื้ม ตกหล่นไปนิดนึงค่ะ หลังจากที่เจ้าหน้าที่ถามว่าเราพูดได้กี่ภาษา ( โจ ได้ภาษาอังกฤษเท่านั้นค่ะ ) ซึ่งใจในเราคิดว่าเค้าคงจะถามคำถามต่างๆเป็นภาษาอังกฤษ แต่ปรากฎว่าคุณพี่เค้าให้โจ" ช่วยเล่าสิ่งที่เกิดขึ้นกับคุณเมื่อวานนี้เป็นภาษาอังกฤษหน่อยครับ!!" โอ้ว แม่จ๋า...นิ่งไปสามวิ ก่อนจะตอบไปว่า " emm Yesterday I was very excited because I was..." ก็เล่าให้แกฟังว่าเมื่อวานนี้ตื่นเต้นเพราะหลังจากที่ได้รับนัดวันที่ 21 และคิดว่ามันช้าเกิน ก็นัดใหม่และได้คิวเป็นวันนี้ ทำให้ต้องรีบเตรียมเอกสาร ดีใจมากที่ได้ครบทั้งหมดและสามารถมายื่นเอกสารได้ในวันนี้ เจ้าคร่า  :D

ไม่รู้ว่าของคนอื่นๆ ต้องเล่าเรื่องเหมือนโจรึปล่าวคะ ? ที่เค้าให้พูดภาษาอังกฤษเพื่อ? โจพูดไม่เก่งหรอกค่ะ แค่กล้อมแกล้ม แต่พยายามพูดด้วยความมั่นใจ และฉะฉานค่ะ ...

Quote from: ladypatth on July 10, 2009, 01:42:55 PM
ว๊าวววว  คุณโจ

เตรียมเอกสารพร้อม ดีมากกก  ได้อยู่แล้วละคะ ไม่ต้องกังวล เพราะเอกสาร จุก ๆ    ดีนะเจอผู้ชายไม่เจอผู้ ญ หน้าบึ้ง ๆ แต่ยอมรับว่าถามเยอะและละเอียด เวอร์ ..ให้สะกดอีกตะหาก ..แต่ก็ ถือว่า สอบผ่านนะคะ  วันที่ไปรับผลรอรับซอง และ เค้าจะบอกให้ส่งเอกสารหนังสือรับรองไปที่ผู้เชิญได้เลย ..... โชคดีนะคะ เอาใจช่วย

คุณแพทคะ เรื่องเอกสารนอกจากโจจะเข้ามาศึกษาในกระทู้แล้ว คุณแฟนก็เป็นนักค้นหาเหมือนกันค่ะ แกก็เอาทุกทางเหมือนกัน ส่งทุกชนิดเอกสารมาให้ แถมยังมาไล่เรียงกับเราอีกแหนะ อันโน้นมีไม๊ อันนี้มีรึเปล่า ...ละเอียดกว่าโจอีกค่ะ :P

...หวังว่าคงจะผ่านค่ะ คุณแพทเพราะให้เอกสารไปทั้งหมดที่มีแล้วค่ะ ยังไงเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

ขอให้เที่ยวให้สนุกและ มีความสุขกับทุกๆวันค่ะ
โจ

ladypatth

คุณโจ

ผ่านแน่นอน คะ ไม่ต้องกังวลเชื่อว่าสิ่งที่เราได้ทำลงไปแล้วคือสิ่งที่ดีที่สุดคะ .... ยังไงวันออกจากบ้านไปรับผลวีซ่า ก็จุดธูปซัก 9 ดอกขอเจ้าที่เจ้าทางและพระแม่ธรณี ว่าขอให้สำเร็จ แล้วปักไว้กลางแจ้ง(พึ่งดวงนึดนึง) นะคะ แล้วยังไงได้รับข่าวดีแน่นอนคะ ...

แนะนำเพิ่มเติม ถ้าได้เอกสารหนังสือรับรองแล้ว รีบไปไปรษณีย์เลย ส่ง EMS 800 บาทเอง 3 วันก็ถึงที่โน่นคะ แล้วก็รออีก 1 เดือนเท่าน้น .... คุณโจอยู่เมืองไหนคะ ยังไงโชคดีนะคะ

jmelody

Quote from: ladypatth on July 10, 2009, 03:24:44 PM
คุณโจ

ผ่านแน่นอน คะ ไม่ต้องกังวลเชื่อว่าสิ่งที่เราได้ทำลงไปแล้วคือสิ่งที่ดีที่สุดคะ .... ยังไงวันออกจากบ้านไปรับผลวีซ่า ก็จุดธูปซัก 9 ดอกขอเจ้าที่เจ้าทางและพระแม่ธรณี ว่าขอให้สำเร็จ แล้วปักไว้กลางแจ้ง(พึ่งดวงนึดนึง) นะคะ แล้วยังไงได้รับข่าวดีแน่นอนคะ ...

แนะนำเพิ่มเติม ถ้าได้เอกสารหนังสือรับรองแล้ว รีบไปไปรษณีย์เลย ส่ง EMS 800 บาทเอง 3 วันก็ถึงที่โน่นคะ แล้วก็รออีก 1 เดือนเท่าน้น .... คุณโจอยู่เมืองไหนคะ ยังไงโชคดีนะคะ

แฟนโจอยู่เมืองเล็กๆค่ะ "Blonay" ใกล้กับ "มองเทร์อ" และ "ทะเลสาบเจนีวา" (ภาพที่แนบเป็นภูมิทัศน์รอบๆบ้านค่ะ) คุณพ่อของคุณแฟนบอกไม่ค่อยเห็นสาวไทยแถวนั้นสักเท่าไหร่ ...แกดีใจค่ะ  ;D ส่วนคุณแพท คุณแนน และที่ๆเพื่อนๆ หลายๆคนอยู่ใกล้ Zurich และ Bern ใช่ไม๊คะ ...หวังว่าเราคงมีโอกาสได้เจอกันบ้างเนอะ อิอิ

ขอบคุณ คุณแนน (เจ้าของกระทู้), คุณแพท (พี่สาวใจดี), ป้าพอล(เจ้าของเว็บอุดมความรู้สำหรับพวกเรา) และพี่ๆเพื่อนๆ ที่มีน้ำใจต่อกันทุกๆคนค่ะ

ขอให้ทุกคนประสบความสำเร็จเจ้าค่ะโจ

Penguin

jmelody : มีภาพบรรยากาศในสถานทูตมาให้ดูด้วย

ผูหญิงคนซ้ายนั้นใช่เลยค่ะที่ประหาร Penguin

ไม่อยากเข้าไป แต่ก็คงต้องไปอีกนะค่ะ เพราะยังมีภารกิจอุธรณ์วีซ่าอยู่

อ่านของคุณjmelody แล้วผ่านแน่นอนค่ะ พร้อมมากๆๆๆ

ได้ผลอย่างไงมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะ ไปนานแค่ไหนเหรอค่ะ

angelii

k.penguin ได้คนเดียวกันกะเราเลยอ่ะ เหอๆ
ช่ายๆเห็นด้วยว่าคุณโจได้อยู่แล้วล่ะ ช่วยลุ้น อิอิ
ส่วนk.penguin เราก็มาร่วมแก็งค์รอกันต่อปายยยย 555++

Nantaree

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน เมื่อวานแนนไปรับ passport และ visa กลับมาแล้ว เห็นรูปตัวเอง scan อยู่ใน visa อย่างสวยงาม ;D ได้เงินค่าสมัครคืนด้วย 2800 บาท สักวันเพื่อนๆก็ได้วีซ่าแบบ nan ค่ะ  ตอนนี้ก็ยุ่งๆกับการ shopping หาซื้อเสื้อผ้าและรองเท้าที่เดินสบายๆ แต่แฟนบอกว่าอากาศเย็น พวกรองเท้าหนังพี่หายากเนอะบ้านเรา แต่พวกเสื้อยืดแขนยาวหนาๆ ไปซื้อได้ที่ platinum หรือห้างอินทราที่ประตูน้ำนะคะ มีขายเยอะ ต่อราคาเขาไปเยอะๆ เลยค่ะ เขาตั้งราคาสูงเผื่อนักท่องเที่ยว nanก็เตียมพวกเครื่องปรุงต่าง เครื่องเทศเส้นก๋วยเตี๋ยวอบแห้ง ตอนนี้ไม่รู้กระเป๋าหนักี่ กก.แล้ว >:(

คุณ Tata ไม่ต้องยื่นเอกสารใดๆ ทั้งสิ้นที่ยืนไปรอบแรกแล้วค่ะ (สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน สำเนา passport)เพราะสถานทูตเขาใช้เอกสารจากชุดแรกค่ะ

ขอทักทายน้อง pinky ถ้าหากว่าอ่านทู้นี้อยู่ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ และขอบคุณสำหรับ nice email   โชคดีทุกๆ คนนะคะ ...Nan

nadaa

สวัสดีค่ะ K.jmelody..ผ่านแน่นอนค่ะ ดูคุณมีความตั้งใจเป็นอย่างมากเลย ขอบคุณที่มีรูปมาให้พวกเราได้รำลึกวันที่เข้าไป
สถานทูตสวิสเหมือนว่ามันยังวนเวียนอยู่ในความคิดเสมอ  ;D
K.Penguin ,K. angeliiเป็นอย่างไรกันบ้างเอ่ย น่าอิจฉาเพื่อนๆพี่ๆที่ได้ไปแล้วอย่างK.ladypatth และ K.Nantareeที่เตรียมบินอาทิตย์ที่จะถึงนี้เน๊อะ  ;D เป็นกำลังใจให้ K. tataและทุกคนที่จะยื่นวีซ่านะคะ สู้ สู้

jmelody

สวัสดีตอนบ่ายวันเสาร์ค่ะ  ;)

K.Penguin K.angelii   ทีแรกโจก็กะว่าคงเป็นเจ้าหน้าที่ผู้หญิงเหมือนกัน พอเป็นผู้ชายก็แอบตื่นๆ นิดนึงเหมือนกันค่ะ ( ความรู้สึกเหมือนได้ทำข้อสอบชุดใหม่ 55+)
K.nadaa พอดีตื่นเต้น ไม่รู้จะทำอะไร พอดีชอบเก็บความทรงจำเอาไว้เป็นรูปภาพค่ะ (กะว่าไม่ต้องเข้าไปอีกแล้ว อิอิ)
K.แนน น่ารักเสมอ ขนาดวุ่นๆกับการเตรียมตัวก็ยังไม่ลืม ขบวนรอรุ่นหลัง :D ขอให้สนุกกับการเตรียมตัวนะคะ

ถ้าโจผ่านรอบแรกคงเดินทางต้นเดือนกันยา และอยู่สามเดือนค่ะ ไปทดลองอยู่กับแฟน ดูสภาพความเป็นอยู่ที่โน่นว่าเราจะอยู่ได้หรือไม่ (เป็นโรคภูมิแพ้อากาศค่ะ)...

วันพุธนี้แล้วค่ะ ที่จะทราบผล ทีแรกคิดว่าจะไม่เครียด...แต่เก็บเอาไปฝันเลย สรุป เป็นภาวะกดดันมากมายค่ะ ช่วงนี้

โชคดีค่ะ ทุกๆคน
โจ