น้องใหม่ในสวิสฯ (ย้ายจากเยอรมันไปสวิสฯจ้า)

Previous topic - Next topic

๋Jeab

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ  ดีใจ ดีใจ ดีใจ ;D ;D ในที่สุดก็หาเพื่อนในสวิสฯ เจอค่ะ

ขอแนะนำตัวก่อนนะค่ะ ชื่อเจี๊ยบค่ะ อยู่เยอรมันมา 2 ปีกับอีก 4 เดือน ปลายเดือนกรกฎาคมนี้ก็จะย้ายไปอยู่ในสวิสเซอร์แลนค่ะ เจี๊ยบจะอยู่เมือง Brugg นะค่ะ ยังไงก็ยินดีที่ได้รู้จักกับทุกคนนะค่ะ  เพื่อน ๆ อยู่เมืองอะไรกันบ้างค่ะ ซื้อของที่ไหนกัน

เจี๊ยบได้ภาษาเยอรมันบ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับเก่งค่ะ คิดว่าเราต้องไปเรียนใหม่ดีกว่าใช่ไหมค่ะ แล้วเรียนที่ไหนดี
;D ;D อันนี้คำถามเริ่มต้นค่ะ ยังมีอีกยเยอะ จ๊ากกกกกกกกกกกก ;)

angkanaruk

สวัสดีค่ะ และก่อนอื่นต้องยินดีต้อนรับค่ะ ซื้อของกับข้าวหรอค่ะ ก้อมีที่ในตัวเมืองZurichตรงสถานีรถไฟอะค่ะ แต่ว่าของไม่เยอะเท่าไหร่กิ๊ฟก้อเลยไปซื้อของที่ Oretikon แทนร้านใหญ่ค่ะ เดียวลองคนอื่นมาแนะนำดู่กันน่ะค่ะ กิ๊ฟไปเรยนภาษากับทางสถานทูตไทยค่ะ ค่าเรียน เดือนล่ะ 220 Chf ค่ะ ลองดูน่ะค่ะ เด่วก้อมีคนมาตอบคำถามให้ค่ะ กิ๊ฟอยู่ที่ Effretikon ค่ะ โชคดีน่ะค่ะ ;D

๋Jeab

Quote from: angkanaruk on April 20, 2009, 01:52:16 AM
สวัสดีค่ะ และก่อนอื่นต้องยินดีต้อนรับค่ะ ซื้อของกับข้าวหรอค่ะ ก้อมีที่ในตัวเมืองZurichตรงสถานีรถไฟอะค่ะ แต่ว่าของไม่เยอะเท่าไหร่กิ๊ฟก้อเลยไปซื้อของที่ Oretikon แทนร้านใหญ่ค่ะ เดียวลองคนอื่นมาแนะนำดู่กันน่ะค่ะ กิ๊ฟไปเรยนภาษากับทางสถานทูตไทยค่ะ ค่าเรียน เดือนล่ะ 220 Chf ค่ะ ลองดูน่ะค่ะ เด่วก้อมีคนมาตอบคำถามให้ค่ะ กิ๊ฟอยู่ที่ Effretikon ค่ะ โชคดีน่ะค่ะ ;D

สวัสดีค่ะคุณกิ๊ฟ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ เจี๊ยบก็อาจจะลองสำรวจไปเรื่อย ๆ นะค่ะ สถานทูตไทยที่ว่าเรียนเนี่ย ที่ Zurich ใช่ไหมค่ะ

Lookjan

ยินดีต้อนรับ และดีใจที่ได้เจอกันที่นี้น่ะจ้ะ :-* :-*

๋Jeab

Quote from: Lookjan on April 20, 2009, 11:46:46 PM
ยินดีต้อนรับ และดีใจที่ได้เจอกันที่นี้น่ะจ้ะ :-* :-*

สวัสดีค่ะพี่ลูกจันทร์ ดีใจเช่นกันค่ะ ที่เจอกันอีกทีนี่ ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวและหัวไว้ด้วยนะค่ะ สบายดีนะค่พี่

Nath

สวัสดีค่ะ แวะมารับน้องใหม่ด้วยคนค่ะ

คุณเจี๊ยบ จะย้ายมาอยู่ Brugg, Aargau ใช่ป่าวเอ่ย  ไม่ใกล้ไม่ไกลกันกันนี่เองค่ะ เรื่องเรียน สามารถเลือกได้ทั้ง ที่กงศุลซูริค และบาเซิล ค่ะ เพราะอยู่ระหว่างกลางๆ  เคยมีคนรู้จักอยู่ที่  Brugg  แต่ก้อเข้ามาเรียนในบาเซิล เหมือนกันค่ะ  แต่ถ้าไม่เน้นต้องว่าเรียนกะทางกงศุลไทย  ที่ Aarau หรือ Baden ก้อมีโรงเรียนสอนภาษาหลายแห่งอยู่ ลองศึกษาเส้นทาง และ โรงเรียน ดูละกันเนอะ 

ส่วนเรื่องเครื่องอุปโภค บริโภค นี่ ที่ Brugg พี่ไม่แน่ใจว่ามีร้านเอเชียป่าว  แต่น่าจะมีแหละเนอะ เพราะปกติจะมีอยู่ทุกเมือง   ที่ Baden แต่ร้านใหญ่มีครบทุกอย่าง อาจจะต้องเข้าไปดูใน Zurich ไม่ก้อBasel ยังไงรอพี่ๆ เข้ามาแนะนำ อีกทีละกันนะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งจ้า

Jojo

หวัดดีค่ะคุณเจี๊ยบ

โรงเรียนสอนภาษาเยอรมันที่สวิส มีเยอะค่ะ ยังไงลองค้นหาดูจากข้อมูลเก่า ๆ ในบอร์ดนะคะ ว่ามีที่ไหนใกล้กับที่พักของคุณเจี๊ยบ และค่าเล่าเรียนที่พอยอมรับได้  คุณเจี๊ยบ คงมีพื้นฐานเยอรมันอยู่บ้างแล้ว คิดว่าคงจะมาเรียนต่อยอดเพิ่มเติมจากของเก่า ไม่แนะนำให้เรียนที่กงศุลไทยค่ะ (ไม่เคยไปเรียนหรอกค่ะ แต่ได้ยินมาจากคนที่เคยไปเรียน) ส่วนเส้นทางการเดินทาง ปกติโจ้จะใช้วิธี เข้าเว๊บของ sbb.ch แล้วก็ลองเซิร์ทดู ว่าจะไปยังไง มายังไง ค่าใช้จ่ายในการเดินทางเท่าไหร่ และใช้ระยะเวลาในการเดินทางนานแค่ไหนค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

แล้วถ้าคุณเจี๊ยบอยากเรียนกับสถาบันที่เป็นเครือข่ายของ เกอเธ่ ที่สวิสก็มีนะคะ โจ้เคยเซิร์ทเจออยู่ แต่โทษที จำเว๊บไซด์ไม่ได้  ;D
ยังไงลองเข้าไปดูในเว๊บ ของ เกอเธ่ ในหมวดของสถานที่ที่จะสอบเอาใบเซอร์ ในสวิสเซอร์แลนด์นะคะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

jul

หวัดดีจ๊ะเจี๊ยบ

ยินดีต้อนรับสู่สวิสคะ มารับช้าไปนิดนะคะ

๋Jeab

Quote from: Nath on April 21, 2009, 03:05:07 PM
สวัสดีค่ะ แวะมารับน้องใหม่ด้วยคนค่ะ

คุณเจี๊ยบ จะย้ายมาอยู่ Brugg, Aargau ใช่ป่าวเอ่ย  ไม่ใกล้ไม่ไกลกันกันนี่เองค่ะ เรื่องเรียน สามารถเลือกได้ทั้ง ที่กงศุลซูริค และบาเซิล ค่ะ เพราะอยู่ระหว่างกลางๆ  เคยมีคนรู้จักอยู่ที่  Brugg  แต่ก้อเข้ามาเรียนในบาเซิล เหมือนกันค่ะ  แต่ถ้าไม่เน้นต้องว่าเรียนกะทางกงศุลไทย  ที่ Aarau หรือ Baden ก้อมีโรงเรียนสอนภาษาหลายแห่งอยู่ ลองศึกษาเส้นทาง และ โรงเรียน ดูละกันเนอะ 

ส่วนเรื่องเครื่องอุปโภค บริโภค นี่ ที่ Brugg พี่ไม่แน่ใจว่ามีร้านเอเชียป่าว  แต่น่าจะมีแหละเนอะ เพราะปกติจะมีอยู่ทุกเมือง   ที่ Baden แต่ร้านใหญ่มีครบทุกอย่าง อาจจะต้องเข้าไปดูใน Zurich ไม่ก้อBasel ยังไงรอพี่ๆ เข้ามาแนะนำ อีกทีละกันนะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งจ้า
สวัสดีค่ะ คุณนัท (ใช่ไหมเอ่ย) ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ เจี๊ยบอยู่Brugg, Aargau คะ่ เอ๊ย ไม่ไกลกันหรือค่ะ ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำแนะนำเรื่องการเรียน เจี๊ียบก็กะว่าจะดูคอร์ทเรียน แล้วก็อาจจะลงเรียนที่ซูริคก็ได้ค่ะ ใช้เวลาเดินทางประมาณครึ่งชั่วโมงไ้ด้มั้งค่ะ แต่ไปช่วงแรก ๆ  ก็อาจจะต้องศึกษาเส้นทางกันหน่อย มีอะไรแนะนำก็บอกกันนะค่ะ อาจจะเป็นสถานทีท่องเที่ยวเดินเล่น แถว ๆ บ้านก็ได้ค่ะ เพราะว่าคุณนัทคงจะอยู่ไม่ไกลจากเจี๊ยบ บางทีอาจจะเจอกันก็ได้ค่ะ  ;D ส่วนเรื่องร้านอาหารไทย เจี๊ยบเจอในบรู็คส์แล้วค่ะ ร้านคนไทยเลย แต่วันไป เขาปิดร้าน ถ้าย้ายไปจริง ๆ จะลองเข้าไปดูจ้า ขอบคุณอีกครั้งที่แวะมาให้ข้อมูล แล้วแวะมาอีกนะค่ะ

Quote from: Jojo on April 22, 2009, 09:59:24 PM
แล้วถ้าคุณเจี๊ยบอยากเรียนกับสถาบันที่เป็นเครือข่ายของ เกอเธ่ ที่สวิสก็มีนะคะ โจ้เคยเซิร์ทเจออยู่ แต่โทษที จำเว๊บไซด์ไม่ได้  ;D
ยังไงลองเข้าไปดูในเว๊บ ของ เกอเธ่ ในหมวดของสถานที่ที่จะสอบเอาใบเซอร์ ในสวิสเซอร์แลนด์นะคะ ;D
คุณโจ้ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ โรงเรียนเกอร์เธ่ก็น่าสนใจค่ะ คุณโจ้เลยเรียนที่ซูริคไหมค่ะ ถ้าเคยเรียน โรงเรียนไหนดีค่ะ

Quote from: jul on April 23, 2009, 12:16:14 AM
หวัดดีจ๊ะเจี๊ยบ

ยินดีต้อนรับสู่สวิสคะ มารับช้าไปนิดนะคะ
สวัสดีจ้าจูล ยินดีที่ได้เจอกันฟอรุ่มนี้อีกครั้งจ้า สบายดีไหมเอ่ย

angkanaruk

Quote from: ๋Jeab on April 20, 2009, 02:15:58 AM
Quote from: angkanaruk on April 20, 2009, 01:52:16 AM

สวัสดีค่ะคุณกิ๊ฟ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ เจี๊ยบก็อาจจะลองสำรวจไปเรื่อย ๆ นะค่ะ สถานทูตไทยที่ว่าเรียนเนี่ย ที่ Zurich ใช่ไหมค่ะ

สวัสดีค่ะ หายหน้าไปนาน ใช่ค่ะ อยู่ใกล้ซูริคค่ะ

แม่ลิซ่า

สวัสดีสาวเจี๊ยบ
ตามมาเจอกันอีกแล้ว พี่มารอแล้วเน้อ
มาถึงเมื่อไหร่ ก็มาเยือนสำนักพี่ที่ Thun นะจ๊ะ
ว่าแต่..จะยืมหนังสืออ่านอีกมั๊ย? ;D

jul

Quote from: แม่ลิซ่า on June 26, 2009, 02:11:07 AM
ตามมาเจอกันอีกแล้ว พี่มารอแล้วเน้อ
มาถึงเมื่อไหร่ ก็มาเยือนสำนักพี่ที่ Thun นะจ๊ะ
ว่าแต่..จะยืมหนังสืออ่านอีกมั๊ย? ;D

สวัสดีคะคุณพี่แอ๋ม

สบายดีนะคะพี่ จัดบ้านเรียบร้อยแล้วใช่ไหมคะ

Tatar

สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ

ชื่อตาร์ต้าร์ค่ะ อยู่เวียนนา แต่กำลังจะไปเที่ยวที่สวิสเซอร์แลนด์นะค่ะ กำลังหาเพื่อนร่วมเดินทางอยู่นะค่ะ เผื่อว่าสนใจจะไปเที่ยวด้วยกันไงค่ะ

หรือว่าอยากมาเที่ยวที่เมืองสวยๆ ที่เวียนนาก็ยินดีต้อนรับนะค่ะ

๋Jeab

Quote from: แม่ลิซ่า on June 26, 2009, 02:11:07 AM
อ้าวพี่แอ๋ม โทษที พี่มาตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย ไม่เห็นส่งข่าวกันเลยค่ะ สบายดีไหม คิดถึงหนังสือพี่แอ๋มค่ะ :D