เตรียมตัวจะยื่นวีซ่าค่ะ...เม.ย

Previous topic - Next topic

Nang

สวัสดีค่ะ..พี่ๆน้องใน webboard ทุกคนค่ะ

คือว่า Nang มีเรื่องจะรบกวนเกี่ยวกับเอกสารที่จะยื่น วีซ่าสวิส  นะค่ะ..ทีจริงก็อ่านมาเยอะเหมือนกันคะ ( ทั้งเข้าใจ และ ไม่เข้าใจ )
สรุปแล้ว เอกสารที่จะต้องยื่นแบบครบหมดเลยมีอะไรบ้างค่ะ...( ที่จะต้องใช้แน่ๆ )วีซ่าเยียมเยียนค่ะ..

นี้คือคำถามนะค่ะ ของแฟนที่เชิญเรา

1.หนังสือเชื้อเชิญ           =  เป็นภาษาอะไรคะ,มีแบบฟอร์ม,หรือเขียนเองคะ ,ถ้ามีแบบฟอร์มแฟนต้องไปขอที่ไหนค่ะ...
2.passport copy   =  เอาทุกหน้าใช่ไหมค่ะ
3.หนังสือรับรองการทำงานของแฟน   = ต้องเอาด้วยใชไหมค่ะ
4.หลักฐานทางการเงินของแฟน         = หมายถึงสเตทเม้นหรือเปล่าคะ
5.เขาเป็นคนรับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดให้เรา ตลอดเวลาที่เราอยู่ที่นั้น ข้อความเหล่านี้ต้องเขียนในหนังเชื้อเชิญใช่ไหมคะ
เอกสารเหล่านี้ส่งทางเมล์ได้ไหมค่ะ ?  แล้วปริ๊นออกมาคะ...ทั้งหมดนี้ต้องแปลเป็นภาษาเยอรมันก่อนยื่นใช่ไหมคะ...

ส่วนเอกสารของตัวเองพอจะเข้าใจค่ะ

ขอบพระคุณ ล่วงหน้าค่ะ ขอบคุณกับข้อมูลต่างๆในเว็ป ที่ทุกๆคนมีน้ำใจแบ่งปันให้กันมาตลอด...
E-mail : manee.bae@gmail.com

Nantaree

สวัสดีค่ะ พี่นาง
แนนเมลไปหาแล้วนะคะ ขอตอบเพิ่มตรงนี้นิดว่า
หนังสือเชิญเขียนเป็นเยอรมัน หรืออังกฤษก็ได้ ไม่มีแบบฟอร์มหรอกค่ะ แต่แนนมีร่างของหนังสืออยู่ ซึ่งแฟนเมลไปขอสถานทูตมา ตอนเย็นจะเมลไปให้นะคะ แนนรีบออกไปข้างนอกค่ะ

passport เอาทุกหน้าค่ะ หนังสือรับรองการทำงาน กับหลักฐานการเงิน สถานทูตมิได้ระบุไว้
แต่อาจขอเพิ่มทีหลังก็ได้ เตรียมไว้ก็ดี เพราะเอกสารที่พี่สมัครจะถูกส่งไปที่เมืองที่แฟนพี่อยู่
ซึ่งตอนนั้น แฟนพี่จะต้องไปกรอกเอกสาร เขาอาจขอเอกสารเพิ่มก็ได้

ตอนนี้ก็ยื่นไปตามที่เขาขอมาเท่านี้ก่อนหรือพี่จะใส่เอกสารของแฟนไปอีกก็ไม่มีปัญหหรอกค่ะ แนนว่า
เอกสารของแฟนเซ็นต์ทุกหน้าและเมลมาค่ะ เป็น .pdf ค่ะ

Nang

Quote from: Nantaree on March 23, 2009, 11:55:41 AM
สวัสดีค่ะ พี่นาง
แนนเมลไปหาแล้วนะคะ ขอตอบเพิ่มตรงนี้นิดว่า
หนังสือเชิญเขียนเป็นเยอรมัน หรืออังกฤษก็ได้ ไม่มีแบบฟอร์มหรอกค่ะ แต่แนนมีร่างของหนังสืออยู่ ซึ่งแฟนเมลไปขอสถานทูตมา ตอนเย็นจะเมลไปให้นะคะ แนนรีบออกไปข้างนอกค่ะ

passport เอาทุกหน้าค่ะ หนังสือรับรองการทำงาน กับหลักฐานการเงิน สถานทูตมิได้ระบุไว้
แต่อาจขอเพิ่มทีหลังก็ได้ เตรียมไว้ก็ดี เพราะเอกสารที่พี่สมัครจะถูกส่งไปที่เมืองที่แฟนพี่อยู่
ซึ่งตอนนั้น แฟนพี่จะต้องไปกรอกเอกสาร เขาอาจขอเอกสารเพิ่มก็ได้

ตอนนี้ก็ยื่นไปตามที่เขาขอมาเท่านี้ก่อนหรือพี่จะใส่เอกสารของแฟนไปอีกก็ไม่มีปัญหหรอกค่ะ แนนว่า
เอกสารของแฟนเซ็นต์ทุกหน้าและเมลมาค่ะ เป็น .pdf ค่ะ

ขอบคุณค่ะ น้องแนน แล้วพี่จะรอเมล์นะจ๊ะ... :-*

Nantaree

หวัดดีค่ะพี่นาง เตรียมเอกสารไปถึงไหนแล้วคะ

Nan