ขอถามคนที่เคยใช้รถยนต์มือสองที่อายุรถ 8 ปีขึ้นไปหน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน ;D

มีคำถามมาปรึกษากันอีกแล้ว..อิอิ ;D
คือนั่งคิดเล่น ๆ นะคะ กะว่าจะซื้อมอเตอร์ไซด์ เซิร์ทข้อมูลไป ๆ มา ๆ เห็นว่าราคามอเตอร์ไซด์ใหม่ สามารถซื้อรถยนต์มือสองได้เลยนะคะ
คือราคาที่ 2000-3000ฟรังค์ แต่อายุของรถมักจะอยู่ที่ 8 ปีขึ้นไปทั้งนั้น

อยากทราบว่าถ้าซื้อรถมือสองราคาประมาณเนี้ยะ มันจะมีค่าใช้จ่ายอะไรตามมาบ้างค่ะ และเท่าที่ศึกษามา รถอายุเยอะ ๆ ตามกฎหมายต้องเข้ารับการตรวจสภาพจากกรมขนส่งสวิส ไม่ทราบว่าเค้าตรวจอะไรบ้าง มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แล้วส่วนใหญ่ที่เค้าเช็คสภาพรถแล้ว จำเป็นต้องแก้ไขปรับปรุงซ่อมแซมอะไร แล้วมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่  ???

ขอบคุณค่ะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nidnid

สวัสดีค่ะคุณโจ้

ดิฉันก็มีรถยนต์หนึ่งคันค่ะ สามีซื้อให้ อายุปีนี้ก็ 9 ปี คะ แต่ว่าสภาพรถของดิฉันยังใหม่มาก ระยะทางที่วิ่งได้ (ตอนที่ซื้อเมื่อปีที่แล้ว) 60000 กิโลเมตรคะ รถคันนี้เป็นรถแม่บ้านนะคะ ขับไปซื้อแค่กับข้าว แล้วก็จอด ไม่มีอุบัติเหตุอะไรเลย ถือว่าใช้ได้ทีเดียว
เอารถไปตรวจสภาพ (รถคันนี้วิ่งยังไม่ถึง หนึ่งแสนกิโลเมตร) เพราะฉะนั้น การตรวจสภาพ ก็จะตรวจตามกำหนดนะคะ ถ้ามีอะไรต้องซ่อม เขาก็จะแจ้งเราเอง

การตรวจก็จะตรวจช่วงล่าง เครื่องยนต์ เบรค ไฟเลี้ยว ไฟถอย ไฟหน้า ไฟหลัง ประตู เซ็นทรัลล็อก แอร์แบ็ก เข็มขัดนิรภัย ยาง สรุปว่าตรวจทั้งคันคะ  ;D
ที่สำคัญ คือ อะไรหว่า ดันลืมชื่อเสียนี้ เจ้าตัวนี้สำคัญ ถ้าเสียมาเมื่อไรล่ะก็ ค่าเปลี่ยนใหม่ แพงได้เรื่องอยู่ มันเหมือนตัวสตาร์ทเครื่องนะคะ
โอ้ย อะไรหว่า ลืม เดี๋ยวเอาไว้ถามคุณสามีแล้วจะบอกนะคะว่ามันคืออะไร

ส่วนรถแพน ตอนที่รับรถจากเจ้าของมาแล้ว แพนก็จัดการเอาเข้าอู่ เช็คเครื่องยนต์ น้ำมันหล่อลื่นเลยคะ ซึ่งจริง ๆ ก่อนซื้อก็ตรวจเช็คแล้วคะ แต่เพื่อความชัวร์ ว่าตัวเองไม่ถูกยอมแมว (แล้วก็ไม่ถูกยอมแมวจริง ๆ รถสภาพดีมาก ๆ)

ถ้าคุณโจ้จะซื้อมอเตอร์ไซค์ ซื้อรถยนต์มือสองดีกว่าคะ รถที่แพนซื้อ คือ VW Lupo รุ่นปี 2000 แต่ว่าอะไหล่ของ VW จะแพงหน่อยคะ
เมื่ออาทิตย์ก่อนเอารถไปซ่อม เนื่องจากกระจกด้านคนขับ เปิดไม่ลง กะ ๆ ไว้ว่าคงไม่แพง คือค่ามอเตอร์ (กระจกไฟฟ้า)นะไม่แพง แต่รวมค่าทำงาน ค่าแกะออก ประกอบเข้า เนี้ยทั้งหมดก็ 450 ฟรังก์คะ เห็นแล้วล่ะก็เข่าอ่อน จริง ๆ จะไม่ซ่อมก็ได้ แต่ว่าเวลาขับไปจอดในอาคารที่ต้องรับบัตรจอดเนี้ย มันไม่ค่อยเท่ห์เท่าไร ก็เลยตัดสินใจซ่อมคะ

Jojo

ขอบคุณค่ะคุณแพน สำหรับคำแนะนำ ;D

นี่ก็เพิ่งเจอ รถบีเอ็มดับเบิลยู เกียร์ออโต้ อายุประมาณ 10 กว่าปีได้ ราคา 1900 ฟรังค์ อยากได้นะ แต่กลัวปัญหาค่าใช้จ่ายซ่อมบำรุง ???

พยายามศึกษาข้อมูลไปเรื่อย ๆ อยู่ค่ะ ใจอยากได้เอาไว้ใช้ซื้อกับข้าว ไปโรงเรียน ไปทำงาน (ถ้าได้ทำงาน) ขับภายในเมืองเท่านั้น แต่ก็กลัวว่าถ้าซื้อรถราคาประมาณนี้ไปแล้ว พอถึงเวลาที่ต้องให้ MFK ตรวจสภาพ จะโดนไล่ให้ไปซ่อมบำรุงหลายรายการ จนกลายเป็นงบบานปลายอ่ะ ;D

ค่าป้ายทะเบียนจะอยู่ที่ 200 ฟรังค์ ส่วนภาษีรถเราจ่ายตามแรงม้าของรถใช่มั๊ยค่ะ แล้วภาษีถนนจ่ายยังไง ค่าประกันตกปีละเท่าไหร่ สรุปแล้วเบ็ดเสร็จ ค่าใช้จ่ายสำหรับรถยนต์ต่อปีมันถึง 2000 ฟรังค์มั๊ยอ่ะ ???
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nidnid

ค่าป้ายทะเบียนประมาณ 60 ฟรังก์ จ่ายครั้งเดียว ส่วนค่าภาษีรถจ่ายตามแรงม้า ค่าประกัน (แพนใช้ทะเบียนเดียวกันกับสามี) สองคันก็เกือบ 2000 ฟรังก์ ค่าถนนต่อคัน 30 ฟรังก์ ค่า Liegenschaft ต่อหลัง ก็ 50 ฟรังก์

คุณโจ้ ค่อยเลือกนะคะ รถบีเอ็ม ถูกก็จริง แต่ค่าอะไหล่แพง
แพนแนะนำเวบไซต์ให้คะ เวบนี้ดีมีรถให้เลือกเยอะ ไม่รู้คุณโจ้ได้หาดูหรือยัง www.autoscout24.ch
แพนก็ได้รถคันนี้มาจากเวบนี้แหละคะ เจ้าของเอาลงเวบขายเอง ไม่ผ่านอู่
คุณโจ้ ไม่ลองดูรถ Opel Nissan Toyota Hyuandai  Ford Fiat Citroen ดู
ที่แพนแนะนำเพราะว่ารถพวกนี้ราคาอะไหล่จะไม่ค่อยแพงเท่าไรเมื่อเทียบกับบีเอ็มหรือวอลโว่