อยากทราบเรื่อง keyboard ใน notebook

Previous topic - Next topic

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะ เนื่องจากดิฉัน ใช้ notebook ของแฟน เวลาจะพิมพ์ไทย เพื่อนส่ง website แบบที่ เป็น รูป keyboard มาให้หรือสามารถพิมพ์ได้เลย
http://www.learningthai.com/thaikeyboard
แล้ว copy ไปใส่ที่ต้องการ แต่ปัญหาคือ เวลาพิมพ์ บางตัวแป้นที่นี่ มันไม่เหมือนเวลาเราพิมพ์ไทยเหมือนที่ไทยนะคะ เช่น บ ว ช ผ ง มันจะเป็นภาษาของที่นี่ เวลาพิมพ์จะติดขัด เนื่องจากปกติพิมพ์เร็วค่ะ เลยอยากทราบว่า สมาชิกที่ไม่ได้ทำ notebook  จากไทยมา ใช้วิธีไหนค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ และอยากทราบว่า ถ้าื์้ซื้อ notebook ใหม่อีก 1 เครื่อง จะใช้พร้อมกัน 2 เครื่องได้มั๊ยค่ะ ปกติเป็นคน low tech มากเลยค่ะ 

nidnid

ดิฉันไม่ต้องใช้โปรแกรมพิมพ์ไทยเลยคะ และไม่ได้นำโน้ตบุ๊คมาจากเมืองไทยคะ

ในโปรแกรมวินโดว์จะมีโปรแกรมภาษาให้เลือกอยู่แล้ว ก็แค่ไป systemsteuerung แล้วเลือก regions- und sprachoptionen จากนั้นเลือก Sprachen และกด Details จากนั้นก็ทำตามขั้นตอน
การอัพเดทภาษาสามารถดาวน์โหลดได้จากอินเตอร์เนต
ถ้าไม่เข้าใจก็ให้แฟนคุณทำให้คะ คิดว่าแฟนคุณคงจะทราบอยู่แล้ว
จากนั้นเมื่อคุณได้เซ็ทภาษาไทยเข้าไปแล้ว เวลาจะพิมพ์เป็นภาษาไทย ก็แค่ใช้เมาส์คลิ้ก ที่ทาส์กบาร์ (อยู่แถวเดียวกันกับคำว่า Start)
สำหรับแป้นพิมพ์ ถ้ามองไม่เห็นอักษรไทย ก็จำเอาแล้วเขียนแปะไว้คะ ซึ่งจริงไม่ต้องแปะก็ได้ เพราะว่าก็เหมือนแป้นพิมพ์ที่มีภาษาไทยนั้นแหละคะ เพียงแต่มองไม่เห็น ก็จำเอาว่าอักษรอะไรอยู่ตรงไหน
โน้ตบุ๊ค สองเครื่องสามารถใช้พร้อมกันได้ ถ้าที่บ้านมีแลน (Lan)ก็สามารถใช้พร้อมกันได้

Nantaree

มีอีกวิธีนึงค่ะ คราวหน้าถ้ามาเมืองไทย ให้คุณซื้อแป้นพิมพ์ไทยกลับไปเสียบก็ใช้ได้แล้ว เห็นเพื่อนทำค่ะ

Noi-Tessin

ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยแนะนำ แฟนก็ low tech เหมือนกัน แต่จะลองทำดูค่ะ