การทำหนังสือมอบอำนาจจากสวิตไปไทย

Previous topic - Next topic

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะป้าพอล และสมาิชิกทุกท่าน
       เหน่อย ป็นสมาชิกใหม่ค่ะ มาอยู่ที่นี่ ได้ 3 เดือนแล้ว มีเรื่องปรึกษาค่ะ คือว่าทำเรื่องแต่งงานมาจากไทยแล้ว แต่ไม่สามารถจดทะเบียนสมรสได้ทันกำหนด เพราะแฟนไม่พร้อม ระยะเวลาประมาณ 1 เดือนครึ่ง ก็เลยกำหนดมา และตอนแรกทาง immegration แจ้งว่าสามารถไปแต่งงานที่ไหนก็ได้ แต่เอาเข้าจริงๆ ไม่ได้ค่ะ เพราะได้ ต่อเหมือน id card นะคะ อยู่ได้ถึงสิ้นเดือน 6 ถ้าไปแต่งงานที่ประเทศอื่นก็ต้องทำเอกสารใหม่เหมือนกัน หน่อยอยู่ที่ lugano นะค๊ะ เลยจะไปยื่นเอกสารใหม่ ไปที่ zurich มาแล้วครั้จนึง แต่มีปัญหาเรื่อง พาสปอร์ต สถานที่เกิดในใบเกิดไม่ตรงกับ พาสปอร์ต เลยต้องไปที่ bern อีกครั้ง เจ้าหน้าที่ให้บริการดีมาก แต่ที่ zurich ทำไมดุจัง แทบร้องไห้เลยค่ะ ตอนนี้รอ passport จาก bern แล้วจะไปทำเรื่องหนังสือมอบอำนาจ ไม่เข้าใจว่า ทำแล้ว เอกสารจะมีขั้นตอนอย่างไร สงสัยเรื่อง ทะเบียนบ้าน ของตัวเองให้เพื่อนที่ กทม ไปรับแทนได้หรือป่าว และต้องใช้ของมารดาด้วย เนื่องจากในใบเกิดไม่ได้ระบุ นามสกุล ตอนที่ทำเรื่อง จาก กทม มา ต้องแปลด้วย และหนังสือรับรองโสด ให้เพื่อนไปรับแทนได้หรือเปล่าค่ะ อยากหาข้อมูลก่อนไปทำ กลัวเจ้าหน้าที่ดุนะคะ และระยะเวลาการต่อ passport ใหม่ประมาณกี่ัวัน และจะทันภายในระยะเวลา 3 เดือนมั๊ยค๊ะ ต้องรบกวนป้าพอลและัสมาชิกที่มีประสบการณ์ด้วยค่ะ

nidnid

สวัสดีคะคุณหน่อย

อ่านแล้วงงนิดหน่อยคะ คือคุณบอกว่าทำเรื่องแต่งงานมาจากเมืองไทย หมายถึงคุณขอวีซ่าประเภทแต่งงานใช่ไหมคะ คือถ้าคุณได้วีซ่าตัวนี้ เอกสารทุกอย่างต้องถูกตรวจสอบให้ถูกต้องก่อนอยู่แล้วถึงออกวีซ่าตัวนี้ได้
นอกเสียจากว่าคุณขอวีซ่าเยี่ยมเยียน แล้วคุณก็ได้เตรียมเอกสารเพื่อมาแต่งงานที่สวิตฯ แล้วเมื่อต้องการจะจดทะเบียนที่สวิตฯ จดไม่ได้ เพราะสถานที่เกิดในพาสปอร์ตกับใบเกิดไม่ตรงกัน
อันนี้ดิฉันเข้าใจถูกไหมคะ

ขอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกทีล่ะกันคะ

the sun

สวัสดีค้ะ คะ29january เข้ามาตอบนิดหน่อยนะคะ ที่ฟังๆ มาจากเพือน ที่ทำเรื่องมาแต่งงานที่สวิส ทำวิซ๋ามา 3 เดือนมาแต่ง ของเพือนดิฉัน ได้ยืดไป 6 เดือน เหมือนคุณเลยค่ะ ไม่แน่ใจ เขาบอกว่าต้องแต่งให้ทันภายใน 6 เดือน รวม 3 เดือนแรกแล้ว
   ส่วนเอกสาร การรับแทนที่ไทย ดินฉันเคยทำแปลให้เพือนที่ไทยด้วยตัวเอง กับร้านแปลนะ ไม่มีใบมอบอำนาจ แต่ไม่ทราบว่าคุณ จะไปทำอะไรที่ไหนกับทะเบียนบ้านคะ ดิฉันอ่านดูแล้ว งง นิดหน่อย ไม่เข้าใจ ถ้าจะพวกแปลเอกสารนั้น ให้ร้านแปลเขาดำเนินเรื่องทั้งแปลทั้งแสตม์ ทั้งรับให้คุณเลย ให้เพือนคุณไปรอรับที่ ร้านเขาได้เลย

Api

สวัสดีค่ะ คุณหน่อย

Api ไม่มีประสบการณ์ในการจดทะเบียนสมรสในต่างประเทศ แต่พอจะให้คำตอบในบางเรื่องได้เกี่ยวกับการขอเอกสารราชการที่เมืองไทย จากที่อ่านกระทู้ปัญหาของคุณหน่อยคือคุณหน่อยต้องการให้เพื่อนไปจัดการเรื่องทะเบียนให้ใช่หรือไม่ค่ะ เพื่อที่จะทำการแก้ไขข้อมูลให้มันถูกต้องตรงกัน Api แนะนำให้รบกวนคนที่เป็นเจ้าบ้านไปดำเนินการให้จะดีกว่าค่ะ จะเปลี่ยนแปลงอะไรจะง่ายกว่าคนที่เป็นลูกบ้านไปเปลี่ยนเอง แม้ว่าเจ้าตัวไปทำเองแล้วก็ต้องมีลายเซ็นต์เจ้าบ้านรับรองจึงจะเปลี่ยนแปลงได้ (ขึ้นอยู่กับมาตรฐานของสำนักทะเบียนราษฎร์ของท้องถิ่นอีก เพราะบางที่ก็ยืดหยุ่น อย่างไรคุณหน่อยโทร.ถามโดยตรงกับอำเภอที่มีอยู่จะชัวร์กว่า เพราะที่อำเภอที่ Api อยู่เค้าขอให้เจ้าบ้านรับรองค่ะ)

สำหรับใบเกิดคุณหน่อยไม่ได้ระบุสกุลคุณพ่อ คุณแม่ แต่ว่าในทะเบียนบ้านมีหรือเปล่าค่ะ สมัย Api ไปขอเอกสารในใบเกิดมีชื่อสกุลผู้ให้กำเนิด แต่ในทะเบียนบ้านไม่มีชื่อสกุลผู้ให้กำเนิด ดังนั้นตอน Api ขอใบรับรองสถานภาพโสด Api ขอให้ทางราชการระบุชื่อ - สกุลของคุณพ่อคุณแม่ เพื่อจะได้ตรงกับใบเกิดค่ะ

ท้ายนี้กรณีคุณหน่อยไม่ได้ขอวีซ่าไปแต่งงานใช่ไหม เพราะจากที่ทราบเจ้าหน้าที่สถานฑูตสวิสจะCheck เอกสารให้ด้วยไม่ใช่หรือค่ะ
มีหลุดด้วยหรือเพราะพี่ที่อยู่สถานฑูตแผนกแต่งงานเค้าทำหน้าที่ดีมากค่ะ เป็นที่ปรึกษาให้ดีมากเลย ถ้าอย่างไรเอาแน่ๆ โทรปรึกษาเค้าเลยค่ะ เค้าจะอธิบายคุณเองตรงแป๊ะ อย่างไรก็สู้ๆ นะคะ

Noi-Tessin

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะค๊ะ จะพยายามค่ะ
      ขอสรุปเรื่องใหม่นะค๊ะ
      ทำเรื่องแต่งงานมาจากไทยเป็นวีซ่าแต่งงาน แต่มาที่สวิตเลยกำหนดวันที่ต้องแต่งงาน ต้องทำเรื่องใหม่หมด แต่ไม่มีเอกสารตัวจริง ต้องไปติดต่อที่สถานทูตเพื่อทำมอบอำนาจให้ญาติที่ไทยไปติดต่อขอ หนังสือรับรองโสดใหม่ ,รับรองสำเนาทะเบียนบ้านของหน่อย และของมารดา เนื่องจากในใบเกิด ไม่มีนามสกุลของมารดา จึงต้องมีเอกสารแสดงถึงนามสกุลมารดา เรื่องพาสปอร์ตสถานที่เกิดในใบเกิดไม่ตรงกัน ไปทำใหม่ที่ bern แล้วรอรับทางไปรษณีย์ แต่ไม่ทราบกี่ัวันค่ะ

nidnid