คำแนะนำเกี่ยวกับงานในสวิส

Previous topic - Next topic

boo

ตอนนี้อยากจะไปอยู่และทำงานที่สวิสค่ะ
มีแฟนอยู่ที่นั่น คบกันมา 1 ปีกว่า แต่แฟนอายุน้อยกว่า แล้วก็กำลังจะตัดสินใจเรียนต่อ เลยคิดว่าอยากย้ายไปอยู่ที่นั่นจะได้อยู่ด้วยกันและดูใจกันต่อไปอีกสักระยะ พ่อแม่ของแฟนก็ชวนว่าให้ไปพักที่บ้านได้ ที่ซูริค
เลยอยากจะสอบถามคำแนะนำว่าจะหางานยังงัยดี อยากหางานก่อนไปล่วงหน้าแล้วค่อยเดินเรื่อง
ตัวเองเรียนจบปริญญาตรีทางด้านดีไซน์ มีความรู้ภาษาอังกฤษเป็นอย่างดี เพราะใช้ทุกวัน ทั้งวัน และทำงานกับชาวต่างชาติทุกวัน มีความรู้ภาษาเยอรมันพื้นฐาน เคยเรียนภาษาเยอรมันมาก่อนแต่ไม่ค่อยได้ใช้

คิดว่าอยากไปลงเรียนภาษา แต่ค่อนข้างแพง เพราะตอนนี้ไม่ค่อยมีเงินเก็บ

ควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ boo อยากได้งานที่สวิส ก่อนเดินทางมา ตะวันคงแนะนำว่า ยากคะ ถ้าแบบว่าไม่รู้จักใครเลยที่ฝากได้หรือรู้จักเจ้าของกิจการก่อนเดินทางมาค่ะ ที่สำคัญ อีกหล่ะ ภาษาเยอรมัน สำคัญมากๆ คุณต้องได้ภาษาเยอรมันมาก่อนเป็นอันดับแรกเลย ภาษาอังกฤษแทบไม่ได้ใช้เลยยกเว้ณสนทนากับสามี เท่านั้น ถ้าที่เมืองไทยแพงคอร์สเรียนเยอรมัน ก้อหาหนังสือเยอรมัน เรียนด้วยตัวเอง อ่านไปพลางๆ ก่อนนะคะ มาถึงที่นี่แล้วค่อยไปเรียนค่ะ อย่างน้อยคุณได้พื้นฐานแล้ว บวกกับศึกษาเองไปในตัว มาถึงที่นี่ก้อสื่อสารได้ในระดับหนึ่งแล้ว ยังดีกว่าไม่ได้อะไรมาเลย แล้วมาเริ่มตันที่ 0 จะลำบากคะ ตอนอยู่ไทย ให้หัดแชทกับแฟนเป็นเยอรมันนะคะ พยายามไป  ตะวันเองตอนนี้มาอยู่สวิส เยอรมันก้อพูดเป็นภาษาเหมือนเด็กหัดพูดค่ะ ทำงานก้อไม่ได้เลย ต้องรอจนกว่าเด็กจะจบประถมประมาณนั้น งานก้อหายากคะ ที่สวิส แล้วแต่ความสามารถ เน้นภาษาเยอรมัน บวกดวงและโอกาสหลักๆ สาวไทยที่มาสวิสใหม่ๆ น้อยคนค่ะ ที่จะได้งานเลย ต้องได้มาทนก่อนกับหลายๆ เรื่อง ยอมรับนะคะว่า อึดอัดมาก กับภาษาที่เราไมได้เลย มาจากไทย แถมกับหางานไม่ได้ด้วย ยิ่งไปกันใหญ่ บางคนฟุ้งซานไปเลย แต่อย่าคิดมากนะคะ ตะวันมะก่อนอยู่ไทยก้อว่า หนึ่งหล่ะในคนที่มีงานดีระดับหัวหน้างานได้เลย ภาษาอังกฤษระดับทอคกิ้งบิสเนสได้เลย เพราะทำงานกับชาวต่างชาติทั้งวันเหมือนกัน มาถึงที่สวิสตะวันยังจอดเลย ไมได้เยอรมัน ยังได้มาทำงานบนเกาะเลยคะ (เกาะสามี)