ใครเคยไปติดต่อกับ RAV บ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน ;D

อยากทราบว่าใครเคยไปติดต่อกับหน่วยงาน RAV บ้างค่ะ ???
แล้วเวลาไปติดต่อ จำเป็นมั๊ยต้องเป็นภาษาเยอรมัน เจ้าหน้าที่ที่นั้นเค้าสามารถพูดภาษาอังกฤษได้รึป่าว  ???
คืออยากลองไปติดต่อหางานจากที่นั่นดูนะคะ แล้วเค้ามีเงื่อนไขผูกมัดอะไรกะเรามั๊ย ถ้าทางหน่วยงานเค้าหางานให้เราได้แล้ว ???

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Maprang

หวัดดีค่ะ คุณโจโจ้ กลับมาแล้วเหรอคะ

เคยไปติดต่อกับ RAV มาค่ะเมื่อเดือนมกรา แต่ไปที่สาขาเออร์ลิคอนนะคะ เจ้าหน้าที่ลงทะเบียนตรั้งแรกไม่พูดอังกฤษค่ะ ต้องให้สามิติดต่อให้ตลอดเลยค่ะ  แล้ว Personal Consultant ที่เค้า assigned ให้ ตอนเจอกันครั้งแรกถามเค้าว่าพูดอังกฤษได้มั้ย เค้าก็ว่าได้ค่ะ แต่ไม่เห็นจะเคยพูดเป็นภาษาอังกฤษด้วยเลยค่ะ แบบว่า ถามอังกฤษตอบเยอรมันอ่ะค่ะ เราเองก็ฟังไม่ออก สามีต้องเสียงานไปเป็นเพื่อนด้วยทุกเดือนเลยค่ะ เดือนละครั้ง

เรื่องหางานให้เค้าจะเอาประวัติเราเข้าไปสู่ระบบของเค้าแล้วนายจ้างจากที่ต่างๆก็สามารถเข้ามาดูข้อมูลเราได้ค่ะ Personal Consultant ก็จะให้คำแนะนำเรื่องหางานบ้างค่ะ แต่ส่วนใหญ่ก็หาเองอ่ะค่ะ

เงื่อนไขผูกมัดนี่ไม่แน่ใจค่ะแต่คิดว่าไม่น่าจะมีนะ เพราะส่วนตัวไปติดต่อเพื่อให้เค้าส่งเรียนภาษาเยอรมันค่ะ (ได้มาแล้วด้วยค่ะ พรุ่งนี้ก็จะเปิดเรียนแล้ว) เพราะไม่คิดว่าเค้าจะช่วยหางานได้ ยิ่งเศรษฐกิจไม่ดีอย่างนี้ด้วย

คุณโจโจ้ลองไปติดต่อตั้งแต่เนิ่นๆสิคะ เพราะว่าหน่วยงานนี้ทำงานค่อนข้างช้าค่ะ (ออกไปทางดองเคสค่ะ) เอาเอกสารสมัครงานและวุฒิทั้งหมดไปด้วยนะคะตอนลงทะเบียนติดต่อครั้งแรก

Jojo

ขอบคุณค่ะคุณมะปราง สำหรับข้อมูล :-* :-*

พรุ่งนี้ไปเรียนแล้วเหรอ ของโจ้ก็เรียนวันพุธนี้เหมือนกัน ชอบไปโรงเรียนจังเลย ไม่รู้คุณมะปรางชอบไปโรงเรียนเหมือนกันอ่ะป่าว ;D
หยุดเรียนไปเดือนกว่า ๆ วิชาจะกลับคืนครูหมดแล้วอ่ะ ส่วนเรื่องงานก็เริ่มทำใจแล้วล่ะ พยายามให้ได้ภาษาพอประมาณก่อนแล้วจะลองสมัครงานใหม่ ยังไงก็ขอให้คุณมะปรางโชคดีนะคะ ถ้าได้งานแล้วเข้ามาเล่าให้ฟังด้วยนะ   ;)

Maprang

ไม่เป็นไรค่ะ ลองไปติดต่อดูนะคะเผื่อได้เรียนฟรีเหมือนกันแถมได้เงินกินขนมด้วย อิอิ

ไม่แน่ใจว่าชอบไปโรงเรียนรึเปล่าเพราะเพิ่งเคยไปวันแรกเองค่ะ แต่ก็คงชอบไปมากกว่าอยู่บ้านเรียนเองนะคะ เรียนทีไรพาลจะง่วงนอนทุกที

ขอให้สนุกกับการเรียนเหมือนกันนะคะ เรื่องงานก็ไม่ค่อยหวังเหมือนกันค่ะ ตอนนี้เริ่มพึ่งไสยศาสตร์ ฮ่าๆๆ

jul

สวัสดีคะคุณโจ,ทุกคน

ขอแจมนิดหนึ่ง ;D เมื่อวานกับวันนี้พึ่งไปมาคะ เพราะตกงานเลยไปยื่นเรื่อง เมื่อวานโดนว่าด้วยเพราะเอาสามีไปนั่งฟังด้วย เขาเลยบอกว่าคราวหน้ามาให้มาคนเดียว ฟังพูดได้ไม่ได้ก็ต้องมาคนเดียว(เข้าไปคุยนะ)(คุณโจวันนี้ทอดปลาแห้งกินหรือเปล่าเดินผ่านแถวฮัมเมอร์เลยเดาอาจจะเป้นคุณโจนะคะ เดาผิดอย่าว่านะคะ) เขาพูดดอยร์สด้วย(ทั้งโฮคดอยร์สและสวิสสดุร์ส)ฟังไปก็เดาไป แต่ก็ไม่ได้คุยกันมากเพราะแค่ไปยื่นเรื่อง ต้นเดือนมิถุนาเขาส่งไปเรียนอะไรไม่รู้ที่โอนเติลตั้งแต่8โมงเช้าถึงเที่ยง นอกเหนือจากนั้นต้องรอดูอีกทีหลังจากตกงานจริง เพราะสัญญายังเหลืออีก2เดือน

Jojo

Quote from: jul on April 22, 2009, 07:08:22 PM
สวัสดีคะคุณโจ,ทุกคน

ขอแจมนิดหนึ่ง ;D เมื่อวานกับวันนี้พึ่งไปมาคะ เพราะตกงานเลยไปยื่นเรื่อง เมื่อวานโดนว่าด้วยเพราะเอาสามีไปนั่งฟังด้วย เขาเลยบอกว่าคราวหน้ามาให้มาคนเดียว ฟังพูดได้ไม่ได้ก็ต้องมาคนเดียว(เข้าไปคุยนะ)(คุณโจวันนี้ทอดปลาแห้งกินหรือเปล่าเดินผ่านแถวฮัมเมอร์เลยเดาอาจจะเป้นคุณโจนะคะ เดาผิดอย่าว่านะคะ) เขาพูดดอยร์สด้วย(ทั้งโฮคดอยร์สและสวิสสดุร์ส)ฟังไปก็เดาไป แต่ก็ไม่ได้คุยกันมากเพราะแค่ไปยื่นเรื่อง ต้นเดือนมิถุนาเขาส่งไปเรียนอะไรไม่รู้ที่โอนเติลตั้งแต่8โมงเช้าถึงเที่ยง นอกเหนือจากนั้นต้องรอดูอีกทีหลังจากตกงานจริง เพราะสัญญายังเหลืออีก2เดือน

หวัดดีค่ะ ทุก ๆ คน
คุณjul วันนี้โจ้ไม่ได้ทอดปลาแห้งกิน วันนี้ทอดขนมปังหน้าหมูกินอ่ะ.. ;D
อยู่แถวโอลเทนเหมือนกันเหรอค่ะ อยู่แถวไหนเอ่ย ส่วนใหญ่เวลาไปซื้อกับข้าวก็เดินรอบเลยล่ะ ร้านไหนลดราคาก็ซื้อร้านนั้นค่ะ เดินไล่ตั้งแต่ ออดี้ แดนเนอร์ มิโกร รัดดิกาล โกออป แล้วก็สิ้นสุดที่ร้านไทย แต่ส่วนใหญ่ร้านไทยจะไปเฉพาะวันศุกร์ หรือวันเสาร์เพราะจะได้ส่วนลด  ;D บางทีเราอาจจะเคยผ่าน ๆ กันบ้าง ตอนนี้ถ้าเจอกัน จำโจ้ได้ง่ายมากเลย เพราะเพิ่งไปตัดผมมา แบบว่าทรงเหมือนแม่ชีเพิ่งสึกนะคะ เข้ามาทักได้เลยนะคะ คุยได้ค่ะ ไม่มีอีโก้ ไม่ต้องกลัวหน้าแตกค่ะ คุยกันทางเว๊บบอร์ดยังไง ตัวจริงก็อย่างนั้น แต่อาจจะดูต๊อง ๆ หน่อยนะคะ ;D

เข้าเรื่องซะที นอกเรื่องไปตั้งเยอะ...คุณ jul ติดต่อหน่วยงาน RAV ที่เขตโอลเทนหรือป่าว ถ้าใช่ บอกทางไปหน่อยได้มั๊ยค่ะ ว่าอยู่ตรงไหน เอาง่าย ๆ เริ่มจากสถานีรถไฟโอลเทนก็ได้ค่ะ หรือว่าคุณ jul จะไปอีกเมื่อไหร่ ขอติดสอยห้อยตามไปด้วยคนได้ป่าว ถ้าไม่รังเกียจ  ;D แล้วต้องถ่ายเอกสารต่าง ๆ ให้ทางหน่วยงานเค้าด้วยหรือป่าว  รูปถ่ายใช้ด้วยมั๊ย  ???

jul

จำได้ว่าคุณโจ้บอกว่าอยู่แถวฮัมเมอร์ใช่ไหมคะ(เมื่อก่อนใช่หวึ่งค่า)ไม่ทราบว่าใช่ตึกที่ตรงกันข้ามกับแดนเนอร์หรือเปล่าคะ จูลอยู่วินสเนาคะ
ถ้าจะพูดร้านขายของอาเซียเราต้องไปที่(Rickenbach)Dai Thanh Trung
Asia Markt Exotische Produkte

Bachstrasse 11
4614 Hägendorf

ของจะถูกกว่าสยามฟู๊ดมากเลยคะ อย่างนำปลาทิพรสที่สยามฟู๊ดรู้สึกว่าจะ3.50ฟรังค์หรือเปล่าหรือมากกว่านี้ แต่ที่Asia Markt รู้สึกว่าจะไม่ถึง3ฟรังค์ ของบางอย่างถูกกว่าเป็น2-3ฟรังค์เลยคะ อย่างหนังสือชีวิตรัก,คู่สร้างคู่สมอย่างนี้จะอยู่ที่2ฟรังค์ แต่ที่สยามฟู๊ด3.50ฟรังค์(เมื่อก่อนนะ)แล้วถ้าเราไปประจำเขาจำหน้าได้ไม่จำเป็นว่าจะต้องเสาร์หรือศุกร์เขาลดให้ทันทีคะ15เปอร์เซ็น
ถ้าเจอจะเข้าไปทักแน่นอนคะ หรือไม่ก้จะส่งยิ้มให้ก่อน(กลัวหน้าแตก)

กรณีของจุลนะตกงานคะ ก้เลยมีหลายใบเลยคะที่ต้องเตรียม1.ใบเชิญให้ออก,ใบสัญญาทำงาน,บัตรประจำตัว(เอาสไวส์),แล้วใบที่ทางโรงงานต้องออกให้ในเรื่องของเงินเดือนที่ได้,ใบที่ทางเกไมเด้ออกให้ มีอีกหลายใบอยู่คะจำไม่ได้แล้ว(ช่วงนี้เบลอมากเลยคะ)
วันนี้เดินจากฮัมเมอร์ ตรงไปทาง"วังเง็น โอนเติล"เขาจะเขียนไว้ว่า"RAV"Olten ถนนโสโรตูล121 หรือว่าเดินจากร้านสยามฟู๊ดตรงไปทางวังเง็น นับไฟแดงออกจากร้านสยามฟู๊ดก็จะเป็นไฟแดงที่4ก็ใช่เลยคะ ติดกับไปแดงพอดีคะ อยู่ซ้ายมือจากร้านสยามฟู๊ดไป  วันนี้ไปมาแต่ไม่เห้นเขานัดอีกคะ แต่จะต้องได้ไปอีกทีคือตั้งแต่เดือนมิถุนาไปต้องไปยืนกระดาษที่เราไปสมัครงานให้"ราฟ"ดูทุกๆเดือน ตกงานก้ลำบากจะไปขอใช้สิทธิ์หน่อยก็ยุ่งยากมากเลย ต้องไปรายงาน(ขอใช้คำง่ายๆนะค)ตัวทุกเดือนระหว่างกินเงินตกงาน แต่ที่เรามีงานทำเขาหักเงินเราไม่เห็นเขามาลำบากลำบนอะไร(ขอบ่นหน่อยคะ)แต่ก้ต้องทำตามกฎของเขา เพราะใครๆก้ต้องทำ ถ้าจูลไปคราวหน้าจะชวนนะคะ

Jojo

ใช่ร้านเวียดนามหรือป่าวค่ะ เคยผ่านอยู่เวลาไป กอยพาร์ค ที่ติดกับโชว์รูมรถ ???
ไว้วันไหน มีคนดูลูกให้ช่วงบ่าย จะไปติดต่อดูค่ะ
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล ;D

jul

Quote from: Jojo on April 23, 2009, 02:03:37 AM
ใช่ร้านเวียดนามหรือป่าวค่ะ เคยผ่านอยู่เวลาไป กอยพาร์ค ที่ติดกับโชว์รูมรถ ???
ไว้วันไหน มีคนดูลูกให้ช่วงบ่าย จะไปติดต่อดูค่ะ
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล ;D

คะร้านเวียดนามคะ ยังไงลองไปดูนะคะ แม้จะไกลกว่ากันนิดหน่อยแต่กะตังค์ก็ถูกกว่ากันเยอะเลยนะคะ มาใหม่ๆไม่รู้ว่ามีร้านเวียดไปร้านไทย บางที่ได้ของนิดเดียวจ่ายไปหลายสิบฟรังค์ แต่พอไปร้านเวียดถุกกว่ากันก็หลายสิบฟรังค์เหมือนกัน(ร้านเวียดไม่ได้ค่าโฆษณานะคะ แต่อยากให้ได้ของถูกแต่ของแบบเดียวกับร้านไทยเลยคะ)

Jojo

หวัดดีค่ะคุณจูน และทุก ๆ คน ;D

วันนี้ได้ไปร้านเวียดนามมาแล้ว ของเค้าถูกจริง ๆ ด้วย แถมวันนี้ได้ส่วนลด 20 เปอร์เซ็นต์อีกต่างหาก  ช๊อบ..ชอบ..ของถูก ;D
แล้วก็ดีใจด้วยล่ะที่ได้เจอคุณจูนที่ร้าน เสียดายจังได้คุยกันนิดเดียว อย่างว่าล่ะ เจอกันครั้งแรก ก็เขิน ๆ อยู่ ไม่รู้จะคุยอะไรกัน   ::)
นอกจากทักทายกันก่อน ยังไงซะ ก็ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ ไว้วันไหนคุณจูนเข้ามาทำธุระที่เมืองโอลเทนแล้วเรานัดไปดื่มกาแฟกันในเมืองมั๊ย เผื่อจะได้คุยกันมากกว่านี้ อยากปรึกษาเรื่องงานด้วย เผื่อจะขอพ่วงไปหางานหรือสมัครงานด้วยคน ถ้าไม่รังเกียจ ;D หรือไม่ก็ตอนเดือนมิถุนาก็ได้ ที่ราฟเค้านัดคุณจูนอีกครั้ง จะขอไปด้วยคน ;D

แล้วก็ขอขอบคุณ ป้าพอล เจ้าของเว๊บไซด์ อย่างสูงเลยค่ะ ที่ป้าได้จัดทำเว๊บนี้ขึ้นมา เพราะมีประโยชน์สำหรับโจ้มากเลย โจ้ย้ายมาอยู่สวิสได้ 7 เดือนแล้ว บอกตรง ๆ เลยค่ะ ว่าเหงาเหมือนกัน และก็อึดอัดด้วย เพราะไม่มีเพื่อน ไม่รู้ภาษา และก็ไม่รู้อะไรในสวิสเลย ก็ได้เพื่อนในเว๊บบอร์ดนี้ล่ะค่ะ คอยช่วยเหลือ แนะนำ ให้คำปรึกษา แชร์ประสบการณ์และความคิดเห็น  ;D รู้จักคนไทยนอกเว๊บบอร์ดอยู่บ้าง แต่เวลาคุยกัน พวกเค้ามักจะวางตัวกันแปลก ๆ ค่ะ รู้สึกว่ามันไม่ใช่แนวหรือสไตล์แบบอย่างเรา ก็เพียงแค่คุยผ่าน ๆ  ???

และก็ขอขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุก ๆ คนที่คอยให้ความช่วยเหลือในเรื่องของข้อมูลต่าง ๆ แล้วถ้าได้มีโอกาสเจอกันแบบตัวจริง เสียงจริง นอกเว๊บบอร์ด ก็จะยินดีมากด้วยค่ะ   ;D

Jojo

ไปติดต่อ RAV มาแล้วล่ะ ไปมันคนเดียวเลย แบบว่าแอบสามีไป  ;D คุยกันรู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง เพราะเจ้าหน้าที่ไม่พูดภาษาอังกฤษเลย  ;D เจ้าหน้าที่เค้าถามหาบัตร อาฮาเฟา แล้วมันคือบัตรอะไรหว่า...อาฮาเฟา ??? ทำหน้างงงงงง เค้าก็ถามว่าไม่เคยทำงานมาก่อนใช่มั๊ย ฉะนั้นต้องไปเอาบัตรอาฮาเฟาที่เกมายเด่ ก่อนถึงจะมาติดต่อที่ราฟได้  ;D
เดี๋ยวอาทิตย์หน้าก็คงต้องไปติดต่อที่เกมายเด่ เพื่อไปขอบัตรอาฮาเฟาต่อ ได้เรื่องยังไงจะเข้ามาเล่าให้ฟังนะจ๊ะ ;D