ถ้าไม่ได้ทำงานประจำที่ไหน จะเขียนจดหมายรับรองการทำงานอย่าไรค่ะ (Visitor Visa)

Previous topic - Next topic

mimzy

สวัสดีค่ะทุกคน มีเรื่องอยากรบกวนถามค่ะว่า

- จะเขียนจดหมายรับรองการทำงานยังไงค่ะ ถ้าไม่ได้ทำงานประจำที่ไหน แค่ช่วยงานที่บ้านเล็กน้อย 

-  แล้วต้องเขียนเป็นภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ

จม.รับรองน่าจะควรเขียนเป็นภาษาอังกฤษ  ส่วนทำงานเล็กๆ น้อยๆ ที่บ้านทำงานอะไรเหรอคะ

เปิดร้านขายของชำ หรือทำกิจการอะไรเล็กๆ ค่ะ จะได้ช่วยคิดให้

ของคุณขอวีซ่าเยี่ยมเยียนไหม  ถ้าวีซ่าเยี่ยมเยียนมีคนเขียนจม.เชิญให้ ก็จะดีมาก
แต่สถานทูตน่าจะถามนะ ว่าคุณทำงานอะไร ถ้าไม่ทำอะไรเลย จะดูไม่ดี
แต่ทีนี้ ถ้าคุณตอบว่าทำกิจการของตัวเอง  คุณต้องคอยตอบคำถามข้อต่อไป ถ้าเขาถามว่าทำอะไร และมีหลักฐานอะไร   ทั้งหมดนี้เราก็ค้นคว้าจากเวปป้าพอลนี่แหละค่ะ

เราจะไปยืน 1 เมย. นี้แล้ว หลักฐานเราพร้อมเกือบหมดแล้ว รอสลิปเงินเดือนของมี.ค.

ถ้าเป็นวีซ่าเยี่ยมเยียน เรามีคำแนะนำนะคะ
Nan

Nantaree

ชอโทษที เราเบลอๆ เห็นแล้ว ตัวเองขอ visitor visa
ผู้เชิญต้องส่งเอกสารแสดงความเป็นเจ้าของบ้าน หรือ หลักฐานการเช่าบ้าน
มาให้ตัวเองด้วยนะ เรื่องการเขียนจม.เชิญเรามีฟอร์มอยู่ แฟนเราเมลไปขอสถานทูตมา
ทิ้งเมลไว้ แล้วจะเมลให้นะจ๊ะ

Nan

the sun

สวัสดีค่ะ mimzy จดหมายเชิญจากทางผู้ชายต้องเป็นเยอรมัน หรือ อังกฤษเท่านั้นค่ะ  ส่วนเอกสารหลักฐานอ้างอิงก้อตามคน nantree แจ้งค่ะ ส่วนเรืองจม.รับรองการทำงานของคุณ ๆ บอกว่าคุณไม่ได้ทำงาน แต่ทำเล็กๆ น้อยๆ ช่วยที่บ้าน ก้อต้องทำหนังสืออ้างขึ้นว่า เราทำอะไร ที่จะบ่งบอกว่า เราไปเที่ยวแล้วต้องกลับมาดูแลกิจการเราต่อไป ไม่ได้ไปแล้วไปเลย (สถานฑูตเขามองไม่ใช่ดิฉันมองนะคะ)แต่ถ้าไม่มีอะไรเลย ก้อเปอร์เซนต์ผ่านจะน้อยลงค่ะ หรือไม่ผ่านเลย อีกทางเลือกหนึ่ง ถ้ารู้จักใครที่มีธุระกิจ หรือสนิทกันหน่อยก้อให้เขาช่วยออกหนังสือรับรองให้เรา ว่าเราทำงานกับเขา พอจะรู้จักใครไหม(สถานฑูตจะมาแอบอ่านไหมนะ หุหุ)เห็นจากหลายคนทำแบบนี้ค่ะ เอกสาร และการสัมภาษณ์ต้องให้รัดกุมค่ะ

mimzy

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบกระทู้ค่ะ

- ปีที่ผ่านมาทำงานสอนศิลปะเด็ก สอนตามบ้านค่ะ
- และปัจจุบัน ถ้าอยู่ที่กรุงเทพที่บ้านทำ ซักรีด ไม่ได้เปิดเป็นร้านอะไรทำที่บ้านเลย  ก็ช่วยที่บ้านทำ
- แล้วตอนนี้ทางคุณพ่อคุณแม่ก็ทำบ้านพักอยู่ที่ต่างจังหวัดค่ะ ก็อีกนั่นแหละค่ะ เป็นธุรกิจครอบครัว  ขนานดเล็ก มีบ้านพัก 3หลัง เลยยังไม่ได้จดทะเบียนอะไร  ก็เลยไม่มีใบอะไรไปยื่นค่ะ  อย่างนี้เราสามารถเขียน จดหมายอธิบาย เกี่ยวกับงานที่เราทำได้มั้ยค่ะ  พร้อมรูปภาพ หรือ หลักฐานอะไร ที่สามารถจะเอาไปยื่นประกอบได้อีกบ้าง เพื่อยื่นยันว่าเราทำงานกับครอบครัวจริง

- ค่ะทำ visitor visa ค่ะ แฟนจะเป็นคนเขียนจดหมายเชิญ

- อยากขอรบกวนถามอีกสักหน่อยค่ะว่า  แฟนที่อยู่ทางสวิส ต้องขอ ใบอะไรจากทางการมากรอกเพื่อเป็นจดหมายเชิญ หรือ ว่าจดหมายเชิญนี้เขา เขียนขึ้นมาเองได้เลย

ขอบคุณค่ะ

the sun

คุณ mimzy เอ้...การที่เราไปยื่นเอกสาร เขาก้อไม่ได้ให้เรายื่นเอกสารประกอบการทางธุระกิจนี่คะ มีเบอร์โทรไหมค่ะ ที่บ้านพักตากอากาศและธุระกิจซักรีด ประมาณว่าติดต่อได้ไหม ทางโทรศัพท์ ก้ออ้างอิงเบอร์โทรสิค่ะ ก้อให้เราตำแหน่งดูดีหน่อย ผู้จัดการทั่วไป หรือ Gm ก้อว่าไป มีที่อยู่และเบอร์โทรที่แน่นอน ความคิดดิฉันนะคะ ลองรอคำตอบจากท่านอื่นดูค่ะ

mimzy

ขอบคุณ คุณthe sun ที่มาตอบกระทู้ค่ะ
เอ้... อย่างนี้เราก็ทำจดหมายรับรองการทำงานขึ้นมาเอง แล้วให้คุณแม่กับคุณพ่อเซ็น รับรอง ดิฉันเข้าใจถูกมั้ยค่ะ
ใครมีประสบการณ์ยังไงกับการเขียนจดหมายรับรองการทำงาน  ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ
Quote from: the sun on March 22, 2009, 02:11:08 AM
คุณ mimzy เอ้...การที่เราไปยื่นเอกสาร เขาก้อไม่ได้ให้เรายื่นเอกสารประกอบการทางธุระกิจนี่คะ มีเบอร์โทรไหมค่ะ ที่บ้านพักตากอากาศและธุระกิจซักรีด ประมาณว่าติดต่อได้ไหม ทางโทรศัพท์ ก้ออ้างอิงเบอร์โทรสิค่ะ ก้อให้เราตำแหน่งดูดีหน่อย ผู้จัดการทั่วไป หรือ Gm ก้อว่าไป มีที่อยู่และเบอร์โทรที่แน่นอน ความคิดดิฉันนะคะ ลองรอคำตอบจากท่านอื่นดูค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ  แนนเห็นด้วยกับคุณตะวันค่ะ และ ความคิดเห็นของแนนถ้าคุณทำร้านซักรีด ควรมีรูปถ่ายประกอบ หรือ คุณมีรายได้จากการซักรีดฝากธนาคารแต่ละเดือนไหมคะ แลวก็ควรเตรียมใบเสร็จที่เคยออกให้ลูกค้า หรือ การทำบัญชีของร้านของคุณเอง น่ะค่ะ  อันนี้เพื่อนแนนเล่าให้ฟังตอนไปขอวีซ่าไปแคนาดา ถ้าบอกว่าทำกิจการของตัวเอง ต้องหาหลักฐานมาแสดงค่ะ เขาถามหรือขอดู  การที่ออกจม.เองว่ามีกิจการของตัวเอง แล้วใหพ่อแม่เซ็นต์ก็ดีนะคะ เดี๋ยวแนนเมลไปให้นะคะ และจะอธิบายไว้ในเมลนะคะ ว่างๆ ก็แชทกันก็ได้นะคะ

Nan

angkanaruk

สวัสดีค่ะ ทุกคน กิ๊ฟก้อเคยมีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ ตอนที่ทำวีซ่าเยี่ยมเยียนแฟนครั้งแรกค่ะ ตอนนั้นกิ๊ฟให้เพื่อนทำใบรับรองงานให้ค่ะเพราะกิ๊ฟทำงานกับเค้าค่ะ กิ๊ฟว่าก้อน่าจะดีน่ะค่ะทำงบรับรองเองเพราะเพื่อนกิ๊ฟเค้าก้อทำให้ลูกค้าบ่อยมากเลยค่ะ เรื่องใบรับรองงานว่าทำงานที่ร้านตัวเองค่ะ หลังจากนั้นกิ๊ฟก้อไปยื่นที่สถานทูตค่ะ แต่บางสถานทูตก้อโทรไปเช็ดน่ะค่ะ ว่าเราทำงานที่นั่นจริงรึป่าวค่ะ เพราะเคยได้ยินเพื่อนเค้าเล่าให้ฟังค่ะ ว่าโทรมาถามหาอ่ะค่ะ ทำนองแบบว่าคนนี้อยู่ไหมค่ะ เพื่อนก้อเลยตอบไปว่าลางานสามเดือนไปทำวีซ่าค่ะ อิอิ ;D ;Dฉลาดหรือขี้โกงก้อไม่รุเน้อ เอาใจชาวยน่ะค่ะ ยังไงขอให้วีซ่าผ่านเร็วๆอย่าไปคิดมากเลยค่ะ เสียสุขภาพจิตป่าวๆน่ะ กิ๊ฟว่าน่ะค่ะ น่าจะเอาสมุดบัญชีตัวจริงไปด้วยและก้อขอสเตจเม้นกับธนาคารค่ะ ว่าเรามีเงินเข้าออกทุกเดือนจากการทำงานที่บ้านกับพ่อแม่ค่ะ อาจจะเอาของพ่อแม่ด้วยก้อได้น่ะค่ะ เผือเค้าถามหาค่ะ ตอนที่กิ๊ฟโดนสัมภาษณ์เรื่องใบรับรองงานนี่แหละค่ะ โดนเต็มๆค่ะ ดันไปถามชื่อจริงเพื่อนอีก ก้อไปบอกบอกว่ารู้จรักแต่ชื่อเล่นค่ะ เหอๆๆ แถมคนไรก้อไม่รุดันไปถามเบอร์โทรที่ร้านอีก โอ๊ยจะบ้าตายจำไม่ได้ เหอๆ ความจำสั้นมาก ::) ::)

mimzy

สวัสดีค่ะทุกคน ตอนนี้เรื่องขอวีซ่าเยี่มเยือนเรียบร้อยแล้ว และจะเดินทางในไม่กี่วันนี้ ก็เลยกลับมาตอบกระทู้ของตัวเองเกี่ยวกับการเขียนจดหมายรับรองการทำงานว่าจะเขียนอย่างไรถ้าไม่ได้ทำงานประจำนะค่ะ หวังว่าจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย

ในกรณีของmimzy ทำงานกับที่บ้านซึ่งทำบ้านพักขนาดเล็กที่ต่างจังหวัด ไม่ได้ทำงานประจำกับบริษัท ก็เลยเขียนจดหมายอธิบายเป็นภาษาอังกฤษ - ว่าเริ่มทำงานกับที่บ้านตั้งแต่ปีไหน - ทำหน้าที่อะไร - มีจุดประสงค์อะไรที่จะเดินทางไปสวิสเซอร์แลนด์ - ต้องการจะอยู่กี่วัน ตั้งแต่วันที่นี้ถึงเมื่อไร - และเขียนยืนยันว่าหลังจากที่พักในสวิสถึงกำหนดที่ขอไว้จะกลับมาทำงานตามเดิม แล้วก็ให้คุณแม่เซ็นรับรอง จดหมายการทำงาน

ค่ะก็สำหรับจดหมายรับรองการทำงานของmimzyเองก็มีเท่านี้

ขอบคุณค่ะ

angkanaruk

ปรมัทร์ มณีกร

สวัสดีคะทุกท่าน และก้แสดงความยินดีกับคุณ  mimzy ด้วยนะคะ
ตอนนี้ taky  ก็ สถานการณ์ก็คล้ายกับคุณ mimzy มิทราบว่าคุณ mimzy
ได้ ถ่ายรูปประกอบกับจดหมายที่เขียนไหมคะ
taky

mimzy

เปล่าค่ะ มีแต่จดหมายอย่างเดียว ไม่ได้แนบรูปถ่าย แต่ว่าก็มีที่อยู่ที่ติดต่อได้พร้อมเบอร์โทร  ;)

Quote from: taky on June 09, 2009, 10:26:09 PM
สวัสดีคะทุกท่าน และก้แสดงความยินดีกับคุณ  mimzy ด้วยนะคะ
ตอนนี้ taky  ก็ สถานการณ์ก็คล้ายกับคุณ mimzy มิทราบว่าคุณ mimzy
ได้ ถ่ายรูปประกอบกับจดหมายที่เขียนไหมคะ
taky