แต่งงานระหว่างคนไทยกับคนไทย

Previous topic - Next topic

Ladda

สวัสดีค่ะ เขียนเข้ามาปรึกษาครั้งที่2แล้วค่ะ มีท่านใดจะให้คำแนะนำเพิ่มเติมได้อีกบ้างค่ะ คือสามี(คนไทย)ทำงานที่ซูริคมาแปดปี เราอยู่ที่เมืองไทยแต่งงานมา5ปีมีลูกสาว1คน แต่เรายังไม่ได้จดทะเบียน เราต้องทำอย่างไรก่อนค่ะ ที่จะได้ไปอยู่ด้วยกันที่โน่น คือกลางปีนี้สามีจะกลับมาเดินเรื่องค่ะ ต้องเริ่มจากเมืองไทยเลยหรือเปล่าค่ะ รอคำตอบอยู่นะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะ Ladda

ขอตอบแบบความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ  ;D
ทำเรื่องจดทะเบียนกันที่เมืองไทยให้เรียบร้อยดีกว่าค่ะ เพราะถ้าจดทะเบียนกันแล้ว อีกทั้งมีลูกด้วยกันด้วย ยังไงซะ รัฐบาลสวิส
น่าจะออกวีซ่าให้คุณง่ายกว่า ด้วยเหตุผลที่ว่าติดตามสามี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็น่าจะขึ้นอยู่กับฐานข้อมูลของสามีคุณด้วยค่ะ
ซึ่งถ้าเปรียบเทียบกับการที่คุณขอวีซ่าเพื่อที่จะเข้ามาจดทะเบียนกันที่สวิส อาจจะถูกปฏิเสธได้ง่ายกว่าค่ะ
อย่างกรณีของคนอื่นๆ ขอวีซ่าเข้ามาจดทะเบียนกับคนสวิสเอง บางคนยังไม่ผ่านเลยค่ะ

ให้สามีคุณโทรปรึกษาหน่วยงานที่สวิสดูก่อนก็ได้ค่ะ ว่ากรณีอย่างนี้ควรทำอย่างไร

ขอให้โชคดีนะคะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nidnid

โทษทีคะ ไม่ได้มาช่วยให้คำตอบเลย
ลองให้สามีโทรไปถามสถานฑูตไทยที่ซูริคดูคะ
รอท่านที่มีประสบการณ์ท่านอื่นมาตอบดีกว่า  ;D ;D

Ladda

ขอบคุณนะค่ะที่ช่วยไขข้อข้องใจ แต่ยังมีใครมีความเห็นไรเพิ่มอีกมั้ยค่ะ แล้วถ้าตอนนี้เราจะเริ่มดำเนินการ เราควรเริ่มทำไรก่อนดีค่ะ ผู้รู้เชิญเลยนะค่ะ รอคำตอบอยู่ค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ :D :)

Ladda

อืม แล้วมีมั้ยค่ะว่า ที่ยื่นวีซ่าขอไปอยู่ที่สวิสทั้งแม่และลูก แต่ทางการให้ผ่านแค่แม่คนเดียวลูกไม่ผ่าน มีแบบนี้มั้ยค่ะ ใครพอทราบมั่งค่ะ

the sun

เข้ามาเป็นตัวเสริมแนะนำคุณ Ladda ให้แต่งที่ไทยดีกว่าคะ เพราะถ้าเรามาแต่งสวิส หนึงหล่ะเราไม่ใช่คนสวิสทั้งชายและหญิง แต่งที่ไทยเราเสร็จๆไป ต่อไปก้อกระดาษแผ่นเดียวนั้นหมายถึงว่า มันเป็นเรืองของกฏหมายแล้วค่ะ ถูกต้องตามกฏหมาย ไม่มีใครมาห้ามที่จะไม่ให้สามีภรรยาไม่ให้อยู่ด้วยกันได้ค่ะ แต่การดำเนินการต่อไปของการขอวิซ่าจะอย่างไรนั้นเขาจะดูเองภายหลัง ถึงความมั่นคงฝ่ายชาย ดูหลายๆ อย่างรวมกัน ว่าจะนำเรามาอยู่สวิสได้ไม่ได้ แต่ว่าเขาไม่มีสิทธิ์มาห้ามสามีภรรยาที่จะไม่ให้อยู่ด้วยกันนะคะ
   ดิฉันแต่งงานจดทะเบียนที่ไทยมาค่ะ แต่สามีสวิสแท้ ทุกอย่างก้อง่ายไปหมดหลังจากนั้นแค่รอๆ 2 เดือนก้อได้วิซ่าติดตามสามีมาสวิสค่ะ สามีดิฉันก้อไม่ใช่เศรษฐิ เงินถุงเงินถังนะคะ หาเช้ากินค่ำ เหมือนกัน แต่เขาตรวจสอบไปถึงบ้านที่พัก การใช้จ่ายต่างๆ แล้วมาคำนวณหักล้างกันแล้ว สามีดิฉันไม่มีค่าใช้จ่ายหนักมีแค่ค่าประกันชีวิตกับค่าภาษีรายเดือนที่ต้องหักทุกเดือน มีเงินพอเหลือเก็บเหลือใช้ เขาเลยมองว่าสามีสามารถเลี้ยงภรรยาได้ ไม่มาปล่อยรอยแพร เขาก้ออนุมิตค่ะ กรณีต่ำกว่าเกณฑ์ เขาอาจจะดูนานหน่อยอาจจะเข้าเป็นปี แต่ก้อต้องรอค่ะ (เคยมีกรณีนี้มาแล้วเท่าที่ฟังมา) ให้สามีคุณอ้างหลักฐานสลิปเงินเดือนว่าเราทำงานมาตลอดนะคะ พร้อมจม.รับรองการทำงานจากบริษัทว่าเราทำงานมาแล้วกี่ปี ส่วนสลิปเงินเดือนให้เอาแค่ 3-6 เดือนที่เราเก็บๆ ไว้ค่ะ จากนั้นสถานกงศุลสวิสจะขอเพิ่มสลิปเดือน 2 ข้างหน้า เช่น คุณยื่นเอกสารที่ไทยยื่นเดือน 1 เมษา เอกสารมาถึงสวิสจะราวๆ 1 เดือนให้หลัง คือเดือน พค. สถานกงศุล ถ้าสมมุติว่าเขาจะขอสลิปเงินเดือนเพิ่ม เขาจะขอสิ้นเดือน พค. หรือ มิถุนา ไม่ใช่เดือนปัจจุบัน จะเอาอีก 1 - 2 เดือนถัดไป
  เรืองลูก ที่จะนำมาด้วย สิทธิ์การเลี้ยงดูบุตร สิทธิ์ขาดทั้งพ่อและแม่ที่อยู่สวิสแล้ว อยู่ไทยก้อไม่มีคนเลี้ยง เขาคงไม่ใจดำให้เราทิ้งลูกไว้ที่เมืองไทยหรอกค่ะ เอาใจช่วยนะค่ะ สู้ๆๆค่ะ 

Ladda

ขอบคุณthe sun อีกครั้งค่ะ ตานี้ หนูก้อต้องรอสามีบินมาเดือนมิย.นี้อะค่ะ ก้อคงต้องจดทะเบียนตามคำแนะนำก่อนเลย เค้าคงเตรียมเอกสารต่างๆมาด้วย แล้วหลังจากที่จดทะเบียนแล้ว หนูต้องไปยื่นขอวีซ่าแต่งงานที่สถานทูตต่อเลยหรือป่าวค่ะ แล้วหลักฐานของหนูกะลูกสาวมีไรที่ต้องเตรียมบ้างค่ะ จะได้เตรียมการไว้เลย ขอบคุนค่ะ

the sun

อีกรอบนะคะคุณ Ladda ก่อนอื่นขอแสดงความดีใจค่ะ ที่จะได้เจอหน้าแฟนอีกแล้วในเดือนมิถุนานี้ คงคิดถึงแฟนมากๆ เลยดูท่า ลูกสาวคงอยากจะกอดพ่อ เข้าใจค่ะ ความรู้สึกนี้ เรืองของการแต่งงาน คุณและสามีเป็นคนไทยอยู่แล้ว คงแต่งงานจดทะเบียนเหมือนทั่วๆ ไปที่คนไทยจดมั้งค๊ะ (อันนี้ตอบด้วยความคิดตัวเองนะคะ)คงไม่มีการมาทำเรื่องขอใบรับรองโสดจากสถานฑูตหรอกค่ะ เรื่องการติดต่อสถานฑูตนั้นคงเป็นเรืองการทำวิซ่าอย่างเดียว ไปจดทะเบียนที่อำเภอที่บ้านคุณทั้งสองเลย หรือจดที่เขตไหนก้อได้
  หลังจากนั้นก้อมาทำวีซ่า แต่ต้องไปเปลียนชื่อนามสกุลในพาสปอร์ตคุณให้เรียบร้อยก่อนนะคะ ก่อนมาทำวิซ่าติดตามสามี เรืองเอกสารที่ทางสถานฑูตจะขอนั้น ดิฉันว่า ให้ดีโทรเข้าไปติดต่อก่อนนะค่ะ เพราะเครสคุณเป็นคนไทยด้วยกัน ดิฉันไม่กล้าให้ข้อมูลตรงนี้กลัวแนะนำผิดไป ส่วนเอกสารลูกก้อคงเป็นเรืองพวกในสูติบัตร บ่งบอกว่าเป็นลูกคุณกับเขา แต่หลักๆ อะไรบ้างนั้นก้อสอบถามสถานฑูตอีกกว่าค่ะ แม้นกว่า..หรือรอผู้มีประสบการณ์อื่นเข้ามาตอบให้ค่ะ
เอกสารคราวๆ ที่ต้องยื่นหลักๆ  จะเพิ่มเติมอะไรไหมก้อแล้วแต่สถานฑูตแจ้ง ตามสถานฑูตดีกว่า เพราะนี่ตามที่ดิฉันเคยทำมา
-พาสปอร์ต ที่เปลียนชื่อสกุลตามในทะเบียนสมรสแล้ว
-ใบ คร.2 (ใบจดทะเบียนสมรสที่มีลายมือเราและแฟน)
-ใบยื่นคำร้องขอวิซ่า
-รูปถ่าย 2 นิ้ว 2 รูป
-ทะเบียนสมรส
-บัตรประชาชน
-ทะเบียนบ้าน
-เงินค่าดำเนินการขอวิซ่า
-เอกสารของลูกคุณ พวกใบสูติบัตร
-(เอกสารทุกอย่างทั้งตัวจริงและสำเนา 1 ชุด )

ปล.เอกสารดิฉันตอนยื่นขอวิซ่าติดตามสามีนั้น ใช้แค่ พาสปอร์ตกับ ใบยื่นคำร้องขอวิซ่าและรูป 2 นิ้ว  เท่านั้นค่ะ เพราะสถานฑูตเอาเอกสารดิฉันไปไว้หมดแล้วตั้งแต่มาติดต่อทำเรืองแต่งงานครั้งแรก เลยได้ยื่นแค่สองอย่างหลังจากเปลียนนามสกุลตามสามีในพาสปอร์ตเสร็จ แต่สำหรับคุณ Ladda ต่างที่แต่งงานคนไทยกับคนไทย คงไม่ได้ไปติดต่อสถานฑูตเรืองจดทะเบียน แต่เอกสารจะมากตอนไปยื่น วิซ่า ไงก้อขอให้โชคดีค่ะ ติดต่อสอบถามก่อนนะคะ ก่อนยื่น นัดวันเวลาเข้ายื่นเอกสารก่อน ไม่งั้นเขาไม่ให้เข้ายื่นนะคะ ถ้าไม่นัดเวลาก่อนกับสถานฑูตก่อน

Ladda

สวัสดีค่ะคุณตะวัน ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะสำหรับข้อมูลหลายๆอย่างที่ดีมากๆเลยสำหรับหนูและคนอื่นๆที่เข้ามาอ่านกัน หนูกับลูกก้อคงเตรียมตัวสำหรับการนี้มากๆหน่อยหลักฐานทุกๆอย่างคงต้องพร้อมครบถ้วน เพราะคุณสามีมาแค่ สามอาทิตย์อะค่ะ เดวหมดเวลาก่อน บ้านคุณสามีก้ออยู่ Zurich เหมือนกันนะค่ะ เค้าอยู่แถว เลซซี่พาร์ค อะค่ะ จำไม่ได้ว่าถนนอะไร หนูก้อเพิ่งกลับมาจากนั่นเมือ่เดือนปลายมกราคมนี่แหละค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ

Ladda

คุณตะวัน อ่านกระทูดายังค่ะ ตอบหน่อยนะค่ะ พี่ขา

the sun

ตะวันตอบแล้วค่ะ แต่ไปตอบในกระทู้หัวข้อของพี่นัทค่ะ ตามเวปด้าล่างค่ะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2763.0.html

the sun

อ้อ อีกเรือง ใบรับรองความพฤติด้านอาชญากรรม ถ้าคุณถามที่สถานฑูตสวิสที่ไทยเขาจะบอกว่าไม่ใช้นะคะ ต้องให้แฟนคุณถามฝั่งสวิสค่ะ ว่าแฟนคุณเป็นคนไทย และเขตซูริคเขาใช้ไหม ตะวันอยู่ซูริคเหมือนกัน ตะวันได้ส่งใบนี้ให้แฟนตามหลัง แบบขี้ตาแหกมาแล้ว รีบมากกกกกกกกก น่าจะใช้นะค่ะ เพราะบางเขตที่สวิสเขาจะไม่ใช้ค่ะ  ไปทำมาไว้ด้วย ให้แฟนถือมาด้วย ถ้าทำเรืองแต่งงานต้องได้ใช้ กงศุลเขาจะขอดู จากไทย ให้แฟนเอาไปยืนให้ทีหลัง เขาจะขอเอง

Ladda

ส่วนใบรับรองความประพฤตินี้ ให้หนูไปยื่นขอตอนสามีมาเดือนมิย.นี้เลยใช่มั้ยค่ะ แล้วหลักฐานอื่นละค่ะหนูยื่นที่สถานทูตนี้เลยใช่ป่าว คุณพี่ตะวันช่วยแนะนำเปน สเต็บเลยได้มั้ยค่ะ ขอบคุณมากกๆเลยค่ะ

the sun

คุณ Ladda เข้ามาคุย msn กันเลยดีกว่าไหมคะ..หุหุ เดี๋ยวตะวันจะส่ง อีเมลล์ไปให้ แอ็ดมานะ จะบอกสเต็ปบายสเต็ปไปเลย.จะได้ละเอียด กว่าและเร็วกว่า

Ladda

คุณตะวัน วันนี้ดาเข้าไปที่สถานทูตมาแล้วนะค่ะ ขอบอกคนเยอะมากเลยค่ะ ยืนรอกันหลายคน ดาเข้าไปกะเพื่อนมาค่ะเค้าไปขอวิซ่าท่องเที่ยว แต่ดาไปขอคำแนะนำ เรื่องที่จะจดทะเบียนสมรสกะสามี พี่คนที่แนะนำพูดชี้แจงดีมั่กๆ ช่อง6 อะค่ะ ให้รายละเอียดมาแล้วว่าควรที่จะจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทยไปเลย แล้วยื่นวีซ่าติดตามสามี มันจะง่ายกว่าไปจดที่โน่นมากๆเลยค่ะ ขั้นตอนก้อเหมือนที่คุณตะวันแนะนำมาละค่ะ เค้าบอกว่าถ้าไปจดที่โน่นน่ะ เอกสาร ร้อยแปดแล้วนานกว่านี้ด้วย ค่อยใจชื้นขึ้นมาหน่อย อิอิ คุณตะวันมีไรแนะนำเพิ่มเติมมั้ยค่ะ