News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ค่าเช่าแฟลต

Previous topic - Next topic

ตุ้ม

ค่าครองชีพในสวิสฯนั้นทุกๆคนก็รู้ว่าสูงพอสมควร  เราลองมาดูการสำรวจค่าเช่าแฟลตห้องนอนเดี่ยวเนื้อที่ 72 ตารางเมตรในเมืองใหญ่ๆของสวิสฯว่าราคาถัวเฉลี่ยนั้นสูงเพียงใด

ซูริคได้อันดับหนึ่งคือ 1'122 ฟรังค์ เจนีวาอันดับสอง 1'098 ฟรังค์ เบอร์นอันดับสาม 996 ฟรังค์ บาซิลอันดับสี่ 971 ฟรังค์ โลซานน์ต่ำสุด 944 ฟรังค์ แถมที่เมือง Payerne ในรัฐโลซานน์ค่าเช่าจะถูกกว่าในตัวเมืองโลซานน์ประมาณ 26 %

ใครจ่ายน้อยกว่านี้ก็แสดงว่าเช่าได้ถูกกว่าคนทั่วๆไป  ซึ่งอาจจะเป็นเพราะเราได้เช่าอาศัยอยู่มานานแล้ว  ผู้เช่าได้รับสิทธิ์การคุ้มครองตามกฎหมายเช่า  แต่เวลาที่เราย้ายออกจากแฟลตเจ้าของแฟลตจะดีใจและรีบขึ้นค่าเช่าทันทีสำหรับผู้ที่จะย้ายเข้ามาอยู่ใหม่  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0031 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

อ้อม สาวน้อยเชียงใหม่

คุณตุัมคะจะเป็นไปได้ไหมคะถัาอ้อมอยากปรึกษาเรื่องค่าใช้จ่ายในสวิสเป็นการส่วนตัว ตอนนี้อ้อมค่อนข้างเครียดกับการปรับตัวที่นี่อยากคุยกับใครสักคนที่พอจะให้คำปรึกษาได้ค่ะ

ตุ้ม

ยินดีค่ะรู้สึกเป็นเกียรติ์ แต่ไม่ทราบว่าจะมีความสามารถเพียงพอหรือไม่นะคะ  ส่งเมล์มาที่ sueiten@hotmail.com หรือจะเข้า MSN ก็ได้ค่ะ

pall

ขอบคุณมากค่ะคุณตุ้มสำหรับข้อมูล
 รายได้คนสวิสสูงพอประมาณก็จริง
 แต่รายจ่ายก็สูงมากพอๆกัน
 ไม่ว่าจะเป็นประกันเจ็บป่วย เงินคนแก่..ภาษี ..ฯลฯและอีกมากมาย
 คนมีรายได้ประมาณ5หรือ6พันสวิส
 ถ้าเทียบเป็นเงินไทยแล้วได้จำนวนมาก
 แต่อยู่ที่นี่แค่พออยู่ได้เท่านั้น ไม่ค่อยยจะมีเงินเหลือเก็บเลย
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม
 ป้าเข้าใจถึงความรู้สึก
 การมาเที่ยวชั่วคราวกับการมาอยู่ที่นี่เลย
 จะแตกต่างกันมาก
 คนไทยที่มาอยู่ใหม่ยังไม่เคยชิน
 หรือยังไม่รู้จักการปรับตัวให้เข้ากับสิ่งแวดล้อม
 จะรู้สึกว้าเหว่และเครียดแบบนี้
 การใช้ชีวิตที่นี่ต้องใช้เวลา..ความอดทนอดกลั้น
 ความยืดหยุ่นของชีวิตคู่
 คนที่นี่เราตอ้งเรียนรู้นิสัยของเขา
 การดำเนินชีวิตบางอย่างตอนมาอยู่ใหม่ๆ
 เราไม่เคยชินจะรับไม่ได้...ของเราและของเขา
 จะแตกต่างกันมากจริงๆ
 สถานะภาพการเงินเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด
 คนที่นี่จะมีนิสัยมัธยัทก์เหนียวแน่น
 คนไทยจะเรียกว่าขี้เหนียวซึ่งไม่ถูกต้องนัก
 คำว่ามัธยัทก์กับขี้เหนียวต่างกัน
 คนสวิสรู้จักค่าของเงินจะจ่ายเงินแต่ละครั้งต้อง
 มีประโยชน์จริงๆ ในขณะที่คนไทยเราใช้เงินมือเติบ
 ถ้ามีปัญหาอะไรอย่าเก็บไว้ในใจ
 เราควรเปิดปากพูดกับเขาตรงๆ
 คนที่นี่เราต้องพูดอย่าเก็บคำ
 เอาใจช่วยจ๊ะ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะ ป้าจ๋า ป้าตุ้ม และน้องสาวเชียงใหม่
 ขอบคุณป้าตุ้มที่มีอะไรดีๆมาให้อ่านอีกแล้ว เพื่อนนิดหลายคนที่ย้ายข้ามคอนโตน เคยบอกว่า ซูริค ค่าเช่าห้องพักแพงกว่าหลายๆคอนโตนแต่ไม่คิดว่าจะจัดอยู่ในอันดับหนึ่งเลยนะค่ะนี่

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

อ้อม พี่เข้าใจถึงความรู้สึกเลย วิถีชีวิตความเป็นอยู่ของเราที่เมืองไทยจะแตกต่างกับที่สวิตมาก ตอนมาอยู่ใหม่ๆพี่เองก็ไม่เข้าใจถึงการใช้ชีวิตของคนที่นี่ เห็นคนสวิตเค้าซื้อกับข้าว มีแค่ขนมปังสลัดและซาลามี พี่นึกในใจว่า โหอะไรมันจะงกปานนั้น แต่ที่จริงเค้ากินเพื่ออยู่ไม่ใช่อยู่เพื่อกิน หรือ เวลาที่เพื่อนคนสวิตเชิญไปกินข้าวที่บ้านเค้า เค้าจะทำอาหาร และมีให้เติมแบบพอดีกับจำนวนคนและกินเป็นเวลาไม่กินจุกจิก แต่ที่จริงเค้ากินเพื่ออยู่ไม่ใช่อยู่เพื่อกิน วันธรรมดาเค้าทำงานและกลับบ้าน สุดสัปดาห์ อาจจะออกไปเที่ยวกันเดือนหล่ะครั้งสองครั้ง กลับมากินอาหารที่บ้านไม่ค่อยไปตามร้านอาหาร ของที่ไม่จำเป็นต้องซื้อเค้าก็ไม่ซื้อ ตรงนี้พี่ได้เรียนรู้ว่า เพราะเค้าประหยัดเงินส่วนที่จะฟุ้มเฟือยโดยไม่จำเป็นไว้เพื่อส่วนจำเป็น หรือเพื่อท่องเที่ยวจริงๆอย่างเต็มที่ Ferien ซึ่งเราจะเห็นจากที่เวลาฝรั่งไปเที่ยวเมืองไทยเค้าเที่ยวเค้าใช้จ่ายแบบเต็มที่กับการเหนื่อยทำงานมาตลอดปี ทำให้คนไทยเราเข้าใจว่า เค้ามีเงินมาก แต่ไม่ได้รู้ว่า นั้นคือเงินที่เค้าสะสมจากการประหยัดจากการใช้ชีวิตประจำวันเพื่อซื้อความสุขแบบเต็มๆ แบบที่คนไทยเราเรียกว่า อดเปรี้ยวไว้กินหวาน แต่การใช้ชีวิตของคนไทย อันนี้จากน้องๆของพี่เอง ตอนนี้เรียนจบกันหมดแล้ว มีงานการทำทุกๆคนมีเงินเดือน บ้านไม่ต้องเช่า ชีวิตจะสบายกันมากกินข้าวนอกบ้านได้ทุกวันทั้งที่บ้านทำกับข้าวไว้รอทุกวัน ซื้อของที่ไม่จำเป็นแต่ที่ซื้อเพราะว่ามันน่ารัก น่าซื้อหรือซื้อเพราะตามสมัยนิยม เวลาพี่กลับเมืองไทยที่ไร พี่จะเล่าการใช้ชีวิตที่นี่ให้เค้าฟัง พี่รู้ว่าเข้าคงไม่เข้าใจเพราะไม่ได้มาสัมผัสเอง เค้าจะคิดว่าชีวิตสวยงาม ประเทศสวย ค่าเงินสูง
 ขอให้อ้อมอย่าเครียด เราต้องใช้เวลากับการเรียนรู้ พี่เชื่อไม่นานะค่ะอ้อมจะปรับตัวและสามารถจัดระบบได้ ไม่สบายใจอะไร ท้ออะไร ก็เข้ามาคุยระบายได้ ขอให้คิดว่าที่คือ บ้านเล็กๆแต่เต็มไปด้วยน้ำใจ ของป้าๆ พี่ๆ นะค่ะ

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม ป้าpall และพี่นิด อ้อมขอบคุณทุกคนมากนะคะสำหรับกำลังใจและความช่วยเหลือที่อบอุ่นที่มีให้กันเสมอมา อ้อมแทบจะไม่ต้องเล่าปัญหาที่มีอยู่เลย แต่ป้าpall กับพี่นิดกลับรู้เป๊ะๆเลยค่ะ มันใช่เลยเป็นปัญหาที่ทำให้อ้อมไม่เข้าใจแฟน และอ้อมจะงอแงทุกครั้งที่ไปซื้อของที่มิโกรกับแฟน เวลาอ้อมเห็นอะไรก็จะซื้อๆๆๆแต่แฟนจะคอยเบรค *เราพอไม่ได้ดั่งใจก็งอนค่ะ แต่อ้อมรู้ดีว่าแฟนเค้าก็พยายามให้ทุกอย่างที่เค้าจะให้ได้ เค้าก็ทำหน้าที่ของเค้าอย่างดีที่สุดแล้วเพื่อจะเอาใจเรา แต่อ้อมเองบางครั้งก็งี่เง่าต้องการนู่นนี่ตลอดเวลา บางครั้งมันก็มากเกินไปแล้วทำให้เลยคิดถึงชีวิตที่เมืองไทยที่อยากได้อะไรก็ได้ อยากกินอะไรก็ได้กิน บ้ามั้ยคะ? ทีแรกอ้อมก็นึกเอาว่าแฟนเราทำไมขี้เหนียวแต่พอป้าและพี่นิดอธิบายที่นี่ อ้อมบอกได้เลยว่าเข้าใจแฟนมากขึ้น เข้าใจชีวิตที่นี่มากขึ้น ช่วยให้อ้อมรู้สึกดีมากขึ้น มากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ หลังจากงอนแฟนก็คุยกันเค้าก็อธฺิบายชีวิตของคนสวิสกับเรื่องการกินก็ตรงตามอย่างที่ป้าและพี่นิดบอกเลยค่ะ ตอนนี้อ้อมก็ดีขึ้นหายงอนและงี่เง่าแล้วค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม
 เรื่องเงินเป็นสิ่งละอียดอ่อนมาก
 ผัวเมียจะผิดใจกันก็เพราะเงินเป็นสาเหตุส่วนหนึ่ง
 สิ่งนี้อ้อมจะต้องพยายามเรียนรู้ให้มากๆ
 คนสวิสมีรายได้สูงพอสมควรก็จริง
 แต่ก็มีรายจ่ายสูงมากตามมา
 อ้อมต้องพยายามเข้าใจและพยายามรู้เกี่ยวกับเงินเดือนของแฟน
 แล้วอ้อมจะเห็นว่าถ้าหักค่าใช้จ่ายแล้วจะเหลือเท่าไร
 ค่าครองชีพที่นี่แพงมาก
 ค่าเช่าบ้าน (ค่าไฟ),ประกันเจ็บป่วย,
 ประกันรถ(ถ้ามีต้องเสียภาษียานยนต์ด้วย),ภาษี
 ประกันสังคมคนแก่และPK,ค่ากินอยู่,
 และยังมีอีกหลายอย่าง
 เดือนมกราเป็นเดือนที่ต้องรัดเข็มขัดสุดๆ
 ต้องจ่ายภาษีของปี04ที่คิดเรียบร้อยแล้ว
 ซึ่งเป็นภาษีหนุ่มโสดของแฟนอ้อมที่จะต้องเสีย
 แล้วแต่รายรับซึ่งมากพอควรและต้องจ่ายอีกหลายๆอย่าง
 ถ้าอ้อมเห็นยอดเงินที่จะต้องจ่ายแล้วอ้อมจะต้องเข้าใจ
 ป้าเคยผ่านจุดนี้มาก่อนสมัยแรกๆที่ลุงเป็นคนจัดการเรื่องเงิน
 ก็คล้ายๆอ้อมตอนนี้ที่ไม่เข้าใจอะไรเลย
 นึกว่าแกขี้เหนียวไม่คอ่ยให้ซื้ออะไรกิน
 ของบางอย่างก็บอกว่าแพงอย่าซื้อเลย..และอีกมากมาย...
 ต่อมาพอป้าจัดการเกี่ยวกับเรื่องเงินถึงเข้าใจ
 ได้เห็นและยอมรับว่า..เราต้องพยายามประหยัด
 และรัดเข็มขัดสุดๆ  ถ้าขืนสุรุ่นสุร่ายจะแย่
 คนไทยเรากินทิ้งกินขว้างแต่คนที่นี่ต้องกินให้หมดจาน
 ห้ามเหลือทิ้ง
 เสื้อผ้าลุงขาดหรือของป้าขาดเราจะไม่ซื้อใหม่เพราะ
 เป็นของฟุ่มเฟือย  สิ่งไหนประหยัดได้เราควรประหยัด
 เพื่ออนาคต
 เวลาป้าไปเที่ยวไหนกับลุงเราจะหิ้วปิ่นโตหรือสะพายเป้
 ไปหาที่กินกันโรแมนติคและมีความสุขมากนะอ้อม
 ถ้าอ้อมพยายามเข้าใจและพยายามเรียนรู้
 สักวันหนึ่งอ้อมจะเห็นด้วยกับคำพูดของป้าว่า
 ชีวิตสมถะรู้จักใช้รู้จักประหยัดชีวิตจะมีสุขมาก
 อย่าให้ความงอนหรือการใช้อารมณ์ของเรามาปั่นทอนชีวิตคู่
 ที่แฟนแต่งงานกับอ้อมเพราะเขาเห็นและรู้ว่าอ้อมเป็นคน
 ที่เขาจะฝากชีวิตด้วยจะอยู่กันนานแค่ไหน
 อยู่ที่อ้อม  ชีวิตคู่เป็นธรรมดาเหมือนลิ้นกับฟัน
 พยายามเข้าใจเขาให้มากๆด้วย
 เขารักอ้อมมากแต่คนสวิสไม่ใช่คนโรแมนติคมากเท่าไร
 ถ้าเขาไม่หวานอย่าคิดว่าเขาไม่รักเรา
 เอาใจช่วยจ๊ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall นิดและอ้อม

ดีใจดัวยค่ะที่มีคนช่วยผ่อนสายพานที่ตึงให้หย่อนลงบ้าง  อ้อมคงจะสบายใจขึ้นมาบ้างแล้วไม่มากก็น้อย  อย่าลืมว่าในบ้านนี้มีเพื่อนที่คอยจะให้คำปรึกษาแนะนำ  ปลอบใจ หรือไม่ก็ให้ยืมไหล่ไว้ซบและอ้อมแขนไว้ให้กอดเมื่อต้องการ  ทุกๆคนได้ผ่านถนนที่อ้อมจะเดินกันมาแล้ว  ชีวิตที่นี่เป็นชีวิตที่มีคุณภาพและมีจุดหมาย  อ้อมตัดสินใจมาอยู่ที่นี่และใช้ชีวิตคู่กับสามีฉนั้นจะต้องทำให้ดีที่สุด  ยิ่งต้องตั้งใจให้มากกว่าการไปทำงานอีก  เพราะสามีรักเราเป็นคนหาเลี้ยงดูเราเค้าทุ่มเทชีวิตของเค้าเพื่อจะอยู่คู่ไปกับเราไปตลอด  ตอนนี้อ้อมอาจจะไม่เข้าใจเรื่องนี้มากนักแต่ไม่ช้าอ้อมจะค่อยๆเข้าใจขึ้นทีละเล็กทีละน้อย  ชีวิตที่อยู่กับสามีจะยาวนานมากกว่าชีวิตที่เราใช้กับพ่อแม่อีกค่ะ  จะอยู่กันไปจนแก่เฒ่าและตายกันไปข้างหนี่ง  เป็นเสมือนส่วนหนึ่งของร่างกายของกันและกัน  ช่วยเหลือกันดูแลกันในยามเจ็บป่วย  ทุกๆอย่างก่อนที่จะพูดหรือกระทำให้อีกฝ่ายเสียใจไม่ว่าตั้งใจหรือไม่ ขอให้คิดดูให้ดีๆก่อนเพราะเราทำออกไปแล้วเอากลับไม่ได้  อีกฝ่ายเจ็บไปแล้วจะขอโทษก็ไม่เหมือนเดิมเช่นเดียวกับการมีบาดแผลต้องมาสมานกันใหม่  ถ้าเรามีอารมณ์อย่าเพิ่งพูดนะคะ  เก็บไปคิดก่อนเพราะถ้าเราพูดอะไรไปในตอนนั้นเราจะพูดในสื่งที่เราไม่ได้หมายความหรือตั้งใจเช่นนั้นเลยแต่เราได้ไปทำร้ายจิดใจของอีกฝ่ายไปแล้ว  และขอให้มองเรื่องทุกเรื่องในแง่ดีไว้ก่อน ไม่มีสามีหรือภรรยาคนใดที่จะคิดร้ายต่อคู่ชีวิตของเค้าหรอกค่ะ  ขอให้อ้อมมีความสุขในชีวิตคู่นะคะ  มีอะไรก็ปรึกษากันได้กับเพื่อนๆที่นี่ อ้อมต้องปรับตัวให้เข้ากับความเป็นอยู่ของที่นี่พร้อมกับการเริ่มชีวิตคู่ในเวลาเดียวกันซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ง่ายนัก  แต่การที่จะขึ้นไปถึงยอดที่สูงเราต้องเริ่มมาจากฐานก่อนค่ะ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ดีใจค่ะ ที่เห็นว่า สาวเชียงใหม่คนสวย สบายใจขึ้น  
     **   ให้เวลาเป็นตัวปรับเปลี่ยนความคุ้นเคย และ เอาประสบการณ์ หลอมเราให้เข้มแข็ง   **  

อ้อมขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำและคำสอนของทุกคน และขอโทษคุณตุ้มนะคะที่ไม่ได้คุยถึงค่าเช่าแฟลตหรืออะไรที่เกี่ยวกับกระทู้เลย หนำซ้ำยังรบกวนคุณตุ้ม ป้า pall และพี่นิดช่วยให้คำแนะนำที่นี่อีก ขอโทษนะคะ แต่อ้อมก็ดีใจและรู้สึกดีขึ้นมาก......กกกก เหมือนกับได้ปรึกษาญาติพี่น้องไม่ได้อยู่แบบหัวเดียวกระเทียมลีบที่สวิสนี่เลย สำหรับชีวิตอ้อมตอนนี้เป็นอย่างที่ทุกคนบอกค่ะ มันคือการเริ่มต้นและอ้อมต้องอดทน เข้าใจ และประคับคองชีวิตคู่ไปจนแก่จนเฒ่าด้วยกัน อ้อมก็เข้าใจอะไรๆมากขึ้น เข้าใจแฟนมากขึ้น ร็ูสึกสงสารที่เราเข้าใจเค้าผิดในขณะที่เค้ารักเราและพยายามทำเพื่อเรา เพื่อจะได้ชีวิตอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข อ้อมคิดว่าผู้ชายคนนี้ดีที่สุดที่อ้อมจะฝากชีวิตได้แล้วค่ะแล้วอ้อมก็โชคดีที่มีเค้า ครอบครัวเค้าก็จิตใจดีและดีกับอ้อมมาก อ้อมจะอดทนค่ะและจะไม่ลืมคำสอนของป้า คุณตุ้มและพี่นิดเลยค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ ป้าพอล อาตุ้ม คุณนิด คุณอ้อม
 เพิ่งมีโอกาสมาเยี่ยมห้องนี้ ปกติจะเข้าแต่ห้องคุยเพลินๆค่ะ

อ่านเรื่องคุณอ้อมและคำแนะนำจากป้าพอล อาตุ้ม และคุณนิด แล้ว
 ก็ทำให้คิดถึงตอนเป็นนักเรียนไปแลกเปลี่ยนที่นิวซีแลนด์เลยค่ะ
 ตอนนั้นก็เข้าใจผิดคิดว่า hostmum กะ hostdad ขี้งก นึกน้อยใจ ต่อว่าในใจเหมือนกันค่ะ อิอิ นึกแล้วก็ขำตัวเอง สิบกว่าปีที่แล้ววว งอนเก่งมั่กๆ