News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

กิจกรรมยามว่าง

Previous topic - Next topic

Nantaree

หวัดดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน คุณแพนด้วย  เห็นสาวที่โน่นคุยกันแล้วอิจฉาจัง อยากไปบ้างจัง
ขอถามคุณ Biscuitgirl นะคะว่า ขอ visitor ไปเหรอคะ
รอกี่วัน ถึงได้วีซ่าคะ
คุณแนบเอกสารพวกใบเสร็จค่าโทรศัพท์ และพวกอีเมลด้วยไหมคะ ที่แสดงว่าเราติดต่อกับแฟน
สถานทูตขอเอกสารอะไรเพิ่มไหมคะ
เขาสัมภาษณ์ว่าอะไรบ้างคะ

Nan จะไปยื่น 1 เม.ย. แล้ว เลยขอถามผู้มีประสบการณ์ ขอบคุณมากค่ะ

biscuitgirl

สวัสดีค่ะคุณ Nantaree
เราขอ Visitor Visa ไปทั้งหมดใช้เวลาประมาณ 3 อาทิตย๋ถึงได้วีซ่าค่ะ เพราะหลังจากยื่นเอกสารทั้งหมดแล้วทางสถานทูตแจ้งมาว่าให้เรารอฟังผลอีกประมาณ 1 เดือน เพราะเอกสารจะถูกส่งไปยังสวิส แล้วหลังจากนี้ทางผู้เชิญจะดำเนินการเอง

เอกสารที่ทางสถานทูตจะขอเพื่มก็มี
-เอกสารแสดงความเป็นเจ้าบ้านของผู้เชิญ เช่น สัญญาการเข่าบ้าน หรือบิลค่าน้ำค่าไฟที่ผู้เชิญเป็นผู้จ่าย
-อืเมลที่คุยติดต่อกับผู้เชิญ (พริ้นมาแต่เอาแค่บางส่วน) หรือถ้าติดต่อกันทางโทรศัพท์ก็ต้องเอาบิลไปค่ะ
-เราโดนขอ statement  ของผู้เชิญด้วย แต่ทางผู้เชิญยืนยันว่าไม่จำเป็นต้องให้เพราะเป็นข้อมูลลับ (อันที่จริงสวิสเป็นประเทศที่ไม่เปิดเผยข้อมูลทางการเงินให้ผู้อื่นรู้โดยไม่มีความจำเป็นอยู่แล้ว) สรุปว่าเราไม่ได้ให้ไป

ขอให้ได้วีซ่าเร็วๆนะคะ
Quote from: Nantaree on March 17, 2009, 11:28:39 AM
หวัดดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน คุณแพนด้วย  เห็นสาวที่โน่นคุยกันแล้วอิจฉาจัง อยากไปบ้างจัง
ขอถามคุณ Biscuitgirl นะคะว่า ขอ visitor ไปเหรอคะ
รอกี่วัน ถึงได้วีซ่าคะ
คุณแนบเอกสารพวกใบเสร็จค่าโทรศัพท์ และพวกอีเมลด้วยไหมคะ ที่แสดงว่าเราติดต่อกับแฟน
สถานทูตขอเอกสารอะไรเพิ่มไหมคะ
เขาสัมภาษณ์ว่าอะไรบ้างคะ

Nan จะไปยื่น 1 เม.ย. แล้ว เลยขอถามผู้มีประสบการณ์ ขอบคุณมากค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน
   ดีใจด้วยนะคะ คุณ biscuitgirl และคุณ nantree ที่จะได้มาเยี่ยมซัมเมอร์ ที่สวิส สวยมากๆ ค่ะ ตอนนี้เข้า spring ดอกไม้กำลังผลิดอก ตามพื้นหญ้า ต่อไปจะเต็มไปหมด สวยมาก อาหารดี คิดถึงตอนปิคนิกค่ะ เอาส้มตำไปตำ โอ้ว...แม่เจ้า สุดยอดไปเลย ลาวแตก...ตะวันโชคคดีค่ะที่สามีไม่เหม็นปลาแดก เขาเปิดทางให้ แถมกินด้วย เขารับได้ค่ะ เพราะกลิ่นปลาแดกเราก้อคล้ายกับกลิ่นซีสนมแพะเน่าเขา ซีสนั้นเหม็นกว่าปลาแดกเราอีกค่ะ หุหุ (ตะวันดูเหมือนไม่มีสาระมั้งเลยเน๊าะ ในกระทู้)
  ก้อได้เข้าสาระหน่อยก้อได้ ..จริงๆ เรืองสเตรทเม้นท์เป็นเรืองส่วนบุคคลจริงค่ะ แต่หากว่าเขาของมาจากทางกงศุลที่กำลังดำเดินพิจารณาวิซ่าอยู่ บางรายสำคัญนะคะต่อการพิจารณาวิซ่าเรา อย่าคิดว่า รอแต่สงวนสิทธิ์ส่วนบุคคลนะคะ เพราะเขากอ้ไม่ได้ไปเปิดเผลอที่ไหนค่ะ แค่ดูรายละเอียดเขากอ้เก็บข้อมูลเราเป็นความลับแหล่ะ..แต่ถ้าเขาสามารถตรวจสอบรายได้ทางอื่นๆ ขอผู้ออกจม.เชิญได้ เขาก้อไม่ต้องการค่ะ เขาก้อไปตรวจสอบทางอื่นได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับเอกสารรัดกุมเพียงพอ ที่จะผ่านค่ะ โชคดีค่ะ

Nantaree

ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ คุณ Biscuitgirl เราเตรียมไว้เกือบครบแล้ว เรื่อง statment
แฟนเราก็ไม่ให้ เขาบอกว่ารอให้สถานทูตขอก่อน
คำถามสุดท้าย เขาสัมภาษณ์ว่าอะไรบ้างคะ สัมภาษณ์นานไหมคะ danke

ขอบคุณ คุณตะวันเช่นกันค่ะ อ่านเมลคุณไป ขำไป ตลกดี ท่าทางคุณเป็นคนอารมณ์ดีจัง
อยู่ๆ ใกล้ๆ กันไหมคะ จะเอาปลาร้าไปฝาก แล้วตำให้กินด้วยนะคะ  แต่แนนจะไป Ruggell
Liechtenstein นะคะรู้จักเปล่าเอ่ย

Nantaree

to คุณ Biscuitgirl ขอโทษทีมีสองสามคำถามเลยค่ะ  คุณขอวีซ่าไป  90 วันใช่ไหมคะ

คุณยื่นใบลางาน 3 เดือนไหมคะ

วันเดินทางในใบจองตั๋ว ตรงกับวันที่สถานทูตออกวีซ่าให้ไหมคะ  งงๆ เหมือนกัน เห็นแฟนบอกว่า

วีซ่า 90 วัน นับจากวันที่เราไปถึงสวิส แล้วก็อยู่ไปจนครบ 90 วัน  วีซ่ามีอายุภายใน 6 เดือน
จะไปตอนไหนก็ได้ จริงไหมคะ  โทษทีที่รบกวนบ่อย ๆ จากคนไม่มีประสบการณ์  :D

the sun

เข้ามาไม่มีไรค่ะ เข้ามาขอบคุณล่วงหน้าสำหรับปลาแดกคุณ nantree ค่ะ ไม่ต้องหรอกค๊า..เกรงใจ ที่นี่ก้อมีกินค่ะ แต่น้ำเข้ามา ต่อนน้อยๆ ปลาสลิด ไม่หนำใจหรอก..ว่าแต่จะเอามก้อต่อนใหญ่เน๊อ..ป่ำน้ำออกดีๆนะเหลือแต่ต่อนเดี๋ยวตม.จับเฟี้ยงทิ้ง (บอกว่าเกรงใจ)ล้อเล่นค่ะ ...ตะวันก้อตลกหากินคะ ไม่มีไร อารมณ์ขันๆ ดีกว่ากลายเป็นผู้หญิงงี้เง่าค่ะ คิดแบบนี้ วันๆ หัวเราะไปเรือย ไม่ใช่คนบ้านะ แต่เป็นคนไม่คิดมากค่ะ คิดแง่บวกตลอด อาจจะเป็นเพราะลูกในท้องมั้งค่ะ ช่วย หรือโฮร์โมนเราเปลียนแปลงมั้งคะ เลยทำให้อารมณ์ดีตลอดตั้งแต่ท้องมานี่ ไม่เคยโกรธเลย ..แต่ขี้เกียจมากๆๆๆๆๆ ไม่เคยเป็นก้อเป็นค่ะ ขอบอก
ไม่มีสาระอีกแหล่ะ คำตอบให้เขาก้อไม่ได้ ไปหล่ะ...หุหุ

biscuitgirl

คุณตะวันมีน้องด้วย
ดีแล้วคะที่คุณตะวันมีอารมณ์ดีและมองโลกแง่บวก
ลูกออกมาจะได้อารมณ์ดีเหมือนแม่
แต่อย่าอยู่หน้าคอมนานๆ นะคะไม่ดีต่อสุขภาพ
เล่านิทาน อ่านหนังสือ ให้น้องฟังเยอะนะคะ เชื่อว่าน้องชอบแน่ๆ
ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งแม่ลูกนะคะ
Quote from: the sun on March 17, 2009, 11:20:35 PM
เข้ามาไม่มีไรค่ะ เข้ามาขอบคุณล่วงหน้าสำหรับปลาแดกคุณ nantree ค่ะ ไม่ต้องหรอกค๊า..เกรงใจ ที่นี่ก้อมีกินค่ะ แต่น้ำเข้ามา ต่อนน้อยๆ ปลาสลิด ไม่หนำใจหรอก..ว่าแต่จะเอามก้อต่อนใหญ่เน๊อ..ป่ำน้ำออกดีๆนะเหลือแต่ต่อนเดี๋ยวตม.จับเฟี้ยงทิ้ง (บอกว่าเกรงใจ)ล้อเล่นค่ะ ...ตะวันก้อตลกหากินคะ ไม่มีไร อารมณ์ขันๆ ดีกว่ากลายเป็นผู้หญิงงี้เง่าค่ะ คิดแบบนี้ วันๆ หัวเราะไปเรือย ไม่ใช่คนบ้านะ แต่เป็นคนไม่คิดมากค่ะ คิดแง่บวกตลอด อาจจะเป็นเพราะลูกในท้องมั้งค่ะ ช่วย หรือโฮร์โมนเราเปลียนแปลงมั้งคะ เลยทำให้อารมณ์ดีตลอดตั้งแต่ท้องมานี่ ไม่เคยโกรธเลย ..แต่ขี้เกียจมากๆๆๆๆๆ ไม่เคยเป็นก้อเป็นค่ะ ขอบอก
ไม่มีสาระอีกแหล่ะ คำตอบให้เขาก้อไม่ได้ ไปหล่ะ...หุหุ

biscuitgirl

สวัสดีคะคุณ  Nantaree
ตอนสัมภาษไม่ได้ถามอะไรมากมายเลย เจ้าหน้าที่ถามเราสั้นมาก แต่เป็นภาษาอังกฤษนะ

Q: พูดภาษาอะไรได้บ้าง
A: ไทย อังกฤษ (หลังจากนี้เจ้าหน้าที่ก็ยิงภาษาอังกฤษเลย)
Q: รู้จักผู้เชิญอย่างไร นานเท่าไร ติดต่อกันอย่างไร
A: พบกันที่โรงแรมที่เราทำงาน เมื่อเกือบสองปีที่แล้ว ตอนนี้ติอต่อทาง email
Q: ไปสวิสกี่วัน
A: 3 เดือน
Q: รู้จักครอบครัวผู้เชิญมั้ย ชื่อไรบ้าง
A: .......bla bla bla......:D
Q: ลางานได้  3 เดือนเลยหรอ
A: ทางเจ้าของโรงแรมรู้จักกับผู้เชิญคะ
Q: คุณทำงานอะไร ที่ไหน ตำแหน่ง/ส่วนไหน
A: ทำงานโรงแรมที่จังหวัดกระบี่ เราอยู่ฝ่ายขายและการตลาด
Q: เคยไปประเทศไหนบ้าง ไปทำอะไร
A: สิงคโปร์ กับมาเลเซีย ไปพบ travel agencies และออกงาน travel road show
Q: ไปสวิสแพลนว่าทำอะไรบ้าง
A: มาท่องเที่ยว เรียนรู้ชืวิตความเป็นอยู่ของคนสวิส และถ้ามีโอกาศจะไปหา travel agencies เพื่อประชาสัมพันธ์แหล่งท่องเที่ยวทางภาคใต้ของประเทศไทยและโรงแรม

ประมาณนี้คะคำถาม
สำหรับวีซ่าทางสถานทูตจะให้วันแรกที่ไปเหยียบประเทศเค้า และนับจากวันแรกไป 90 วัน สรุปทางสถานทูตให้ 3เดือนเปะ
จะกลับก่อนก็ได้ถ้าเบื่อ (อิอิ)
เราลางาน 3 เดือน เจ้านายก็โอเค อาจมีเคืองเล็กน้อยแต่ก็ต้องยอมมัน 555
ขอให้โชคดีค่ะ
Quote from: Nantaree on March 17, 2009, 10:11:58 PM
ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ คุณ Biscuitgirl เราเตรียมไว้เกือบครบแล้ว เรื่อง statment
แฟนเราก็ไม่ให้ เขาบอกว่ารอให้สถานทูตขอก่อน
คำถามสุดท้าย เขาสัมภาษณ์ว่าอะไรบ้างคะ สัมภาษณ์นานไหมคะ danke

ขอบคุณ คุณตะวันเช่นกันค่ะ อ่านเมลคุณไป ขำไป ตลกดี ท่าทางคุณเป็นคนอารมณ์ดีจัง
อยู่ๆ ใกล้ๆ กันไหมคะ จะเอาปลาร้าไปฝาก แล้วตำให้กินด้วยนะคะ  แต่แนนจะไป Ruggell
Liechtenstein นะคะรู้จักเปล่าเอ่ย

Jojo

หวัดดีค่ะคุณ biscuitgirl

ลองเช็คในเว็บไซด์ของ VHS ( Volkshochschule )ดูค่ะ
เพราะที่เมืองที่โจ้อยู่เค้ากำลังจะเปิดคอร์สซัมเมอร์ มีกิจกรรมหลายอย่างเลยค่ะ
แต่เมืองที่คุณbiscuitgirl โจ้ไม่แน่ใจนะ ยังไงก็ต้องเช็คดู ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lookjan

สวัสดีจ้ะทุกคน ;D ขอเข้ามาแจมด้วยหน่อย
พอดีได้กลิ่นปลาร้าของคุณตะวันเลยตามมาดูน่ะ ::)
และแสดงความยินดีด้วยน่ะค่ะได้ยินแว้วๆเมื่อกี้นี้ว่ากําลัง
จะมีน้องกี่เดือนแล้วเอ่ย.ท่าทางเจ้าตัวเล็กออกมาคงจะหัวเราะ
ออกมาเลยแน่ๆ เพราะว่าคุณแม่อารมณ์ดีแบบนี้  ;D

คุณแนนดีใจด้วยน่ะที่ใกล้จะได้มาแล้ว ยังไงก็หาเก็บความรู้
ใว้มากๆ เมื่อถึงตอนนั้นแล้วจะได้ไม่งงค่ะ และอีกอย่างถ้าเราทํา
ตามขั้นตอน ถูกต้องทุกอย่างรับรองผ่านหมดทุกคนแหละค่ะ เพียงแต่
เวลาช้ามั้งเร็วมั้งไม่เหมือนกันค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะ ทุกคน... ขอบคุณคุณ biscuitgirl และคุณลูกจันทร์นะค่ะ ตอนนี้ท้องได้ 5 เดือนแล้ว น้องก้อดิ้นแล้ว กินเก่ง พาแม่หิวตลอดเลย ไม่รู้ใครพาใครหิว แต่ท้องที่สวิสอยากกินอาหารไทยแปลก ๆ ก้อต้องทำใจ (แกงปลาช่อนใส่ไข่มดแดง )อยากกกก
  พูดถึงเรือ่งกิจกรรมยามว่างค่ะ รบกวนเพือนๆ เข้าไปดูเวปให้หน่อยค่ะ แต่เป็นเวปของพี่ที่นับถือนะคะ ไม่ใช่ของตะวันเอง เขาขายตุ๊กตาจากการทำมือ เขาทำเอง เลยลงเวปให้เพือนที่สนใจเข้ามาซื้อกัน หรือมันอาจจะเป็น ไอเดียอีกอย่างที่เพือนๆ ว่างๆ เข้าไปดูไอเดีย แล้วเอามาดักแปลงได้ หรือสนใจก้อติดต่อไปตามนั้นเลย ซื้อขายได้ แต่ของในนั้นขายหมดแล้ว สั่งทำได้ เขาทำให้พิเศษเลย ส่วนราคาก้อตามนั้นเลยค่ะ ..นี่ค่ะ เวป
http://handmadedoll.multiply.com/

Nantaree

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน ก่อนอื่น ขอขอบคุณ คุณ Biscuitgirl มาเลยนะคะ
ที่ช่วยแนนตลอด ซึ้งในน้ำใจจริงๆ ถ้ามีปัญหาออกแล้ว จะรบกวนอีกนะคะ
แนนเคยไปอ่าวนาง ไร่เล เกาะห้อง เกาะต่างๆ วัดถ้ำเสือมาหลายรอบแล้ว สวยมากๆ
เพื่อนๆ คนนั้นยังไม่เคยไป ลองไปนะคะ ทะเลบ้านเราสวยมากๆ

ขอบคุณค่ะคุณลูกจันท์ สำหรับกำลังใจ แล้วจะแจ้งผลให้ทราบนะคะ
pass auf dich auf ทุกๆ คน

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ Biscuitgirl แนนรบกวนอีกที่สิคะ
จม.หมายเชิญ และเอกสารแสดงความเป็นเจ้าของบ้าน
แนนให้แฟนอีเมลมาเป็น file. pdf แล้วแนน print
เอาไปประกอบการยื่นวีซ่า ได้ไหมคะ อยากถามให้แน่ใจ
จะได้ไม่ต้องไปสถานทูตเสียเที่ยว

หลังจากยื่นเอกสารแล้ว 3 วันทำการ เขาจะนัดเราไปรับแบบฟอร์ม
เพื่อส่งไปให้ผู้เชิญกรอกใช่ไหมคะ
ขอให้เที่ยวสนุก
Nan เอง

biscuitgirl

สวัสดีคะคุณ  Nantaree
เอกสารที่รับจากทาง email สามารถพริ้นออกมาได้เลยคะ
ไม่ต้องกังวล
Quote from: Nantaree on March 20, 2009, 02:47:40 PM
สวัสดีค่ะ คุณ Biscuitgirl แนนรบกวนอีกที่สิคะ
จม.หมายเชิญ และเอกสารแสดงความเป็นเจ้าของบ้าน
แนนให้แฟนอีเมลมาเป็น file. pdf แล้วแนน print
เอาไปประกอบการยื่นวีซ่า ได้ไหมคะ อยากถามให้แน่ใจ
จะได้ไม่ต้องไปสถานทูตเสียเที่ยว

หลังจากยื่นเอกสารแล้ว 3 วันทำการ เขาจะนัดเราไปรับแบบฟอร์ม
เพื่อส่งไปให้ผู้เชิญกรอกใช่ไหมคะ
ขอให้เที่ยวสนุก
Nan เอง

Nantaree

ขอบคุณค่ะ คุณ biscuitgirl

vielen dank
ich wunsche dir einen schonnen Wochen