บ้านไหนเลี้ยงแมวขอปรึกษาหน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆคน

ขอปรึกษาเรื่องเลี้ยงแมวที่สวิสหน่อยค่ะ ???
เรื่องของเรื่อง คุณสามีกะคุณลูก เค้ายกมือโหวตจะเลี้ยงแมวกันค่ะ โดยที่เราคัดค้านแต่ค้านไม่ขึ้น เพราะ 2 ต่อ 1 :'(

อยากทราบเกี่ยวกับกฎหมาย ข้อควรระวัง ปัญหา กะค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ของแมว เช่น อาหาร วัคซีน หรืออะไรอีกจิปาถะ (คงไม่ง่าย ๆ เหมือนเมืองไทยบ้านเราแน่นอนอ่ะ)เพราะเห็นว่าที่สวิสก็มีกฎหมายสุนัขอยู่เหมือนกัน เช่น ต้องดูแลสุนัข ห้ามปล่อยให้ออกไปข้างนอกบ้านโดยไม่มีเจ้าของ อะไรอย่างเนี้ยะ  มันก็เลยคิดหนักว่าจะให้เลี้ยงแมวดีหรือไม่ดี ครั้นเราถามคุณสามี เค้าก็บอกแต่ด้านบวกอย่างเดียว...กลุ้ม :-\

โจ้อยู่อพาร์ทเม้นต์ค่ะ แต่กำลังจะย้ายไปอยู่ชั้นล่าง..ย้ายเพราะคุณ คุณ ทั้งหลายเค้าจะได้เลี้ยงแมว :'(

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Spa

Dear Jojo
Sorry I`ve no Thai front. I have a Meaw his name is Moriz. He is 3yrs old. As I got him he was about 6 months. Well,

1. you have to look for a young cat age about 6 months not so young and not so old I think 6 months is o.k.
Where to get the cat? many ways to get them - from cat Farms, farmers house, buy them from some one you know. A cheepest way is to get him from the farmer(free of charge). Transportation you need to have a cat box ( you can buy in the animal shop) cats toillet, cat food (dry and wet food) etc.....

2. Bring him to the animals doctor near your place. He will get 2-3 vaccine. Sorry I forget the name of vaccine, you can ask the doctor.Then the cat will get the vacination passport. You have to know approximate date of Birth of your cat.The name that you names him.

3. Handdle with young cat is not difficaul but you need to have discipline. for example: train him to go to toillet, in case if you don`t need to let him go outside but if u let him out ,it`s not the question etc........

4. There is not complecate like dogs, u can let your cat go any way there`s no law agaisnt the cat to have.

5. Cost? If you buy him ? depends can be till 800sfr.
Vaccine cost is about 200sfr. at the first time can be less than that depends what u want to give him. U can discuss with the doctor. cat tax free of charge.........

I do hope u will understand my fish fish snaek snaek english.

Sapa

Spa

Dear Khun Jojo
I forget to tell u about the cat after u get him/her very importance is u need to "castrate" if u don`t need more cats to have specially the female cat.
A cat door very very importance. U need to have it,coz if u go on holiday he/she can go out. Don`t forget to ask someone to give him food in case u are on holiday.
Hope u will enjoy to having "Maew"

Sapa

Jojo

ขอบคุณค่ะคุณ Spa สำหรับข้อมูล กะคำแนะนำดี ๆ
ภาษาอังกฤษไม่เป็นปัญหาค่ะ ขออย่าเป็นเยอรมันละกัน เพระต้องไปนั่งเปิดดิกฯ  :'(
โจ้อยากได้ข้อมูลไว้ก่อน เพราะสุดท้ายคนที่ต้องดูแลเจ้าน้องเหมียว ก็คงไม่พ้นโจ้นั่นแหละค่ะ :P
ทำไงได้ ถ้าไม่ให้คุณ คุณ เค้าเลี้ยงแมวกัน ก็ต้องมีน้องให้ลูกสาว  ???
ฉะนั้น ขอเลี้ยงแมวละกัน ;D

Spa

dear Khun Jojo
To having cat is the enjoyable, u`ll get lots fun from him/her and u`ll fall in love with. Having one more child is more lots of fun and headage but your daugther will get another friend ,its more than a friend. If u still have some energy, I reccomend that u should have another child so it`s will fullfill your family Ha aaaaaaaaaaaaaaaaa
P.s. I`ve 2 kids a gril and a boy (13 yrs.,11yrs.)and one cat boy
Spa

pall

แมวเพื่อนบ้านชื่อBEA อ่านว่า  เบ-อา มาจากชื่อเต็มเบียอาทริส ชื่อของราชินีฮอลแลนด์
เพื่อนบ้านเป็นชาวฮอลแลนด์ ดังนั้นจึงสามารถตั้งชื่อตามอำเภอใจ

สวัสดีค่ะ คุณโจ้
ไม่ได้เลี้ยงแมวค่ะแต่มีปัญหามากเกี่ยวกับแมวมาก...หลังบ้านที่อยู่จะมีแมวเพื่อนบ้านมาทุกวันและเกือบจะทุกครอบครัวที่อยู่ มาไม่มาเปล่าแต่จะมาตบตีแย่งกิ๊กกันจนเกิดการตะลุมบอนตบตีกันขนาดดึงผมหลุดเป็นกระจุกๆ
และมีบางตัวอยากแสดงความเป็นเจ้าของสวนหลังบ้านก็จะยกขาเยี่ยวใส่ต้นไม้ ดอกไม้ เพื่อแสดงความเป็นโก๋เจ้าถิ่นเอ็งอย่าแหยมจนต้นไม้แห้งใบล่วงยืนตายซากเลย ตอนแรกลุงนึกว่าขี้เมาบางคนมาแสดงความโก๋เยี่ยวรดต้นไม้แต่มาเห็นจะๆๆตอนน้องแมวยกขาเยี่ยวรดใส่   นอกจากนี้ก็จะเป็นรายการบันเทิงบำบัดทุกบำรุงสุขด้วยการขี้แล้วกลบ เวลาทำสวนเอามือไปขุดใส่มือ อยากร้องว่าอะจึ๋ยส์อยากอ๊วกมาเกลียดสุดๆ  ขี้แมวเหม็นมากจริงๆ
เขียนแล้วอยากอ๊อ.............ก...........มาก  ส่วนหมา ขี้ไม่กลบ ต้องเอาจอบขุดไปทิ้ง....เจ้าของหมาบางคนวรรนธรรมแย่มาก มีบางคนเดินพาหมาเยี่ยวถือถุงขี้ตามเก็บแต่บางคนไม่จูงหมาเปล่าปล่อยให้ไปขี้เยี่ยวสวนคนอื่น....ขี้แล้วหนีไปเลย.....และที่บ้านจะมีบ้านนกซึ่งจะมีนกมากินอาหารทุกวัน และแมวเพื่อนบ้านก็จะมาตะปบนกกิน จนนกกลัวไม่ค่อยมากินอาหารเลย ลุงจะบ่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆและเอาน้ำสาดดดดดดดดด เฮ้อ... :(
บ่นเกี่ยวกับแมวแค่นี้ค่ะความน่ารักของมันก็มีแต่ไม่อยากเลี้ยงแมวเลยค่ะ

pall

ภาพแมวที่นำมาประกอบเป็นอาหารของนักศึกษา
http://www.blick.ch/news/schweiz/es-ist-sehr-zartes-fleisch-97026

แมวเป็นสัตว์เลี้ยงที่คนชอบเลี้ยงมากจริงๆยอดแมวในสวิสมีจำนวนสูงประมาณ 1,34 ล้านตัว แต่ก็มีข่าวการนำแมวมาทำเป็นอาหารที่สวิสโดยเฉพาะช่วงสงครามโลกครั้งที่2ความขาแคลนอาหารจนต้องนำแมวมาประกอบเป็นอาหาร  และในปัจจุบันมีคนนำแมวมาประกอบเป็นอาหารทำให้คนที่รักสัตว์เกิดความไม่พอใจมากอยากให้มีกม.คุ้มครองแมว และหมา   บางคนที่กินเนื้อแมวขนาดนำมาเขียนในBloggของตนเองเลยนะว่ารสชาติความอร่อยเป็นอย่างไร   เรียกว่าอร่อยยิ่งกว่าเนื้อสะเตะ

เข้าเรื่องการเลี้ยงแมวในสวิสเลยนะคะ
ไม่ได้เลี้ยงแมวแต่อยากเข้ามาแจมด้วยเพราะแมวเพื่อนบ้านเลี้ยงแมวได้สร้างProblem ให้แก่เราอย่างมาก
จากการที่ไม่ได้เลี้ยงเลยสนใจดูเขาเลี้ยงแมวค่ะ

คนสวิสเลี้ยงแมวกันมากเพราะแมวเลี้ยงง่ายและไม่มีกฎหมายควบคุม รวมทั้งไม่ต้องเสียภาษีแบบหมา
และไม่ต้องพาเข้าเรียนโรงเรียนแมวแบบหมา  ก่อนเลี้ยงต้องทำใจกับการเลี้ยงแมวก่อนที่คุณจะนำมาเลี้ยง
ขอเขียนตามที่เห็นเพื่อนบ้านเลี้ยงนะคะแมวที่เขาได้มาได้มาฟรีค่ะน่ารักมาก ตัวนี้เป็นตัวใหม่เพราะตัวเก่าหายไม่กลับมาสงสัยคงจะตายไปแล้วแน่ๆ  คนสวิสรักแมวมากเมื่อแมวหายไปน่าสงสารมากค่ะจะตามหา  แปะรูปตามเสาทุกต้น แปะๆๆๆๆ และจะเดินตามหาแมว
น่าสงสารจริงๆกับความรัก

1.ถ้าคุณไม่มายด์กับพันธ์แมว จะเป็นแมวอะไรก็ได้ อย่าเสียเงินซื้อแมวเลยค่ะแมวที่ขายตามสายพันธ์จะมีราคาแพงมากต้องจ่ายเงินร่วม 1000 สวิสฟรังก์  คุณสามารถดูตามหนังสือพิมพ์ หรือ ดูตามบ้านชาวนาจะมีลูกแมวเกิดใหม่ตลอดเวลา เขาดีใจมากที่จะยกให้คุณฟรี  บางครั้งแมวมากเกินไปหาคนเลี้ยงไม่ได้ เขาจะฆ่าแมวฟังดูแล้วโหดร้ายมากแต่เขาจำเป็นต้องทำค่ะ หรือบางแห่งอาจจะทำเป็นอาหารอร่อยๆก็ได้อีก  มีชาวนาบางคนเลี้ยงแมวไว้เป็นอาหาร

2. เห็นคนข้างบ้านพาแมวไปฉีดวัคซีนอะไรต่อมิอะไร/ปี  เป็นการป้องกันเชื้อโรคบางอย่างไม่ให้ติดเราด้วย
และเขาจะทำหมันให้แมวตัวเมีย และตอน แมวตัวผู้  ฯลฯ (อย่างที่คุณ Spa ได้เขียนบอก)

3.แมวจะต้องมีKLOสุขาแมวของใครของมัน และมีกรงเล็กๆใส่แมว เวลานำไปหาหมอสัตว์
และมีที่อยู่ โทรศัพท์ ติดปลอกคอไว้ถ้าแมวหลงทาง เคยได้ยินข่าวว่าจะมีการฝังChip เหมือนหมาใช้กับแมวไม่ทราบว่าทำกันหรือยัง

4.ลูกแมว  เห็นเพื่อนบ้านสอนปีนต้นไม้ สอนกระโดดขึ้น ลง จนเกือบจะปีนแทนลูกแมวแล้วขำมาก
สอนให้จำเรื่องชื่อ สอนให้ใช้สุขาแมว  สอนดูแลเหมือนลูกคนหนึ่งเลยเรียกว่าช่วงที่ลูกแมวยังเล็กอยู่ต้องใช้ความอดทนมาก  แต่พอโตแล้วก็ปล่อยไปได้เลยไม่ต้องดูแลแล้วแบบบินเดี่ยวได้

5.การเลี้ยงแมว การให้อาหารแมวที่กินวันละกี่ครั้ง ลองเข้าไปอ่านที่นี่ ราคาอาหารแมวต่อเดือน
ข้อมูลมีทุกอย่าง  ด้วยความรักแมวเราเลยได้โอกาสฝึกฝนภาษาเยอรมัน
http://www.whiskas.ch/swiss/deutsch/web/

http://www.whiskas.ch/junior/de/ernaehrung_starthappy_derwegzumherzen.html

**จำได้แค่นี้**
**ขอเขียนข้อเสีย**
แมวเป็นสัตว์อิสระ ถ้าไม่ได้เลี้ยงในอพาตเม้นท์ข้างบนแล้วแมวจะอยู่บ้านตลอดไม่ออกไปไหน
นอกจากเจ้าของนำมาข้างล่างและพาขึ้นข้างบน ถ้าเป็นแมวที่เจ้าของปล่อยนอกบ้าน มันจะเตลิดเถิดเทิง
บางทีเจอเพื่อนแมวด้วยกันอาจจะทักทายฝากรักกันแบบรักแรกกพบ หรือไม่สบอารมณ์โก๋ก็ฟัดกันซะเพื่อนบ้านอยากจะเอารองเท้าปาแมวเลยค่ะ 
บ้านที่ป้าอยู่บางคืนสะดุ้งตกใจเสียงแมวฟัดกันจนเราตกใจตื่นมา ไปดูเห็นขนเป็นกระจุกๆเลย
เพื่อนบ้านอีกหลังหนึ่งแมวชอบฟัดกันจนเจ้าของต้องทำตารางเปลี่ยนกันปล่อยแมวออกจากบ้าน
ถึงว่า.....การเลี้ยงสัตว์อาจเป็นสาเหตุให้คนที่รักกันดีขัดใจกันได้...

ขอบ่นเกี่ยวกับแมวแค่นี้นะคะ

และถ้าแมวคุณหายไปไม่กลับบ้านมาเลย ช่วงนี้แมวจะหายจากบ้านเยอะมาก ชักไม่แน่ใจแล้วค่ะว่าสาเหตุเกิดจากอะไร  อย่าเพิ่งคิดมากไปนะคะว่ามีผู้ร้ายลักพาตัวแมวไปเข้าเหลาหรือเปล่า  แปลกใจมากที่กินแมวที่แสนจะน่ารักไปได้อย่างไร 

Spa

Dear Khun Jojo and Pa Pall
Khun Jojo don`t be afrid of what Pa Pall have shown in the pics.That`s nomal if your cat disappear so you can look for another one Haaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa.

Dear Pa Pall
So longgggggggggggggggggggggg no hear from u. How about u? You`re so much of humor HHHHHHHHHHHHHHHHHHaaaaaaaaaaaaaaaaaa.

spa

pall

สวัสดีค่ะ คุณSpa(แพนด้าที่น่ารัก)
:D  ไอ แอม เวรี่เวล แทงคิ้ว เวรี่มัช ค้า :D แอ๊น ยูและยัวร์ เฟมมิลี่ ทุกคนเวรี่เวลไชไหม?
เห็นด้วยค่ะโจ๊กของป้าคงทำให้คุณโจ ถอดใจแน่ๆเลยกับการเลี้ยงแมว พูดถึงการกินเนื้อแมว คุณเคยได้ดูทีวีเมื่อ 2 หรือ 3 ปีทีแล้วไหมที่เขาไปถ่ายรูปบ้านชาวนาที่ขายเนื้อหมากก.ละ 5 ฟรังก์ เห็นแล้วสงสารหมาจริง
พูดถึงหมาแล้วคิดถึงที่คนจีนนำหมาตัวใหญ่พันธ์Bernhadinerจากสวิสไปเลี้ยงและฆ่านำเนื้อมากิน

มาพูดถึงแมวต่อ....
แมวบ้านเราเลี้ยงไม่เห็นเหมือนแมวที่ไทยแลนด์เลยแค่คุกปลาทูในข้าวแมวก็กินอร่อย ไม่เห็นจะเรื่องมากเหมือนแมวที่นี่เลย  เรื่องมากจริงๆ  ไม่ว่าหมาหรือแมวถ้าเลี้ยงไม่ค่อยดี ไม่เอาใจป้อนน้ำป้อนท่า ตีบ้าง ด่าบ้างแบบคนวัยทอง
เพื่อนบ้านเห็นแล้วไปแจ้งกับเจ้าหน้าที่ คนเลี้ยงหมาแมวก็ซวยไป โดนข้อหาทารุณสัตว์ที่เขาให้ความคุ้มครองไปอีก
เคยเลี้ยงหมาต้องดูแลดีกว่าลูกผัวตนเอง คนไม่ได้กินเนื้อFilet แต่หมาได้กิน ..คนต้องกินเนื้อลดครึ่งราคา
ค่าเลี้ยงดูหมาเดือนหนึ่งตกเดือนละ2หรือ 300ฟรังก์โดนภาษีหมาอีกปีละ100 ต้องพาไปขูดฟันทุกปี
ฝนตกฟ้าร้องต้องหนาวจนสั่นดึกๆๆก็ต้องพาไปเดินขี้เยี่ยว  ตอนนี้ดีใจไม่มีหมาเลี้ยงแล้ว
คุยกับคุณแค่นี้แหละ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณPallและเพื่อนๆทุกๆคน
ขอแจมดัวยคนค่ะกับเรื่องของความเดือนร้อนของแมวที่เพื่อนบ้านเลี้ยง  เวลาทำสวนมักจะมีเหตุบังเอิญไปขุดหรือจับขี้แมวที่มาขี้แล้วกลบไว้แถวใกล้ดอกไม้เสมอๆ  หมาก็เหมือนกันค่ะเข้ามาใช้สนามของเราเป็นห้องน้ำสาธารณะเสมอ  ต้องโกยขี้หมามาเป็นปีๆเป็นร้อยๆกองแล้วค่ะ เซ็งจริงๆค่ะ เป็นคนรักสัตว์แต่ไม่คิดว่าจะโทษสัตว์ว่าทำความเดือนร้อนให้คนอื่น  เพราะทั้งหมาและแมวไม่ทราบว่าที่ใดควรจะใช้ถ่ายทุกข์ต้องโทษเจ้าของว่าไม่ฝึกหัดหมาแมวของตัวเอง  เคยมีครั้งหนึ่งซึ่งเหลืออดมากเพราะทั้งเหยียบและถูกขี้หมาเปื้อนมือตอนตัดหญ้าเลยใช้จอบโกยขี้หมาทั้งหมดเกือบ 10 กองแล้วเอาไปวางละเลงกองที่หน้าประตูบ้านของเจ้าของหมา  หลังจากนั้นก็ไม่ต้องโกยขี้หมาบ่อยเท่าเดิม  เพราะคิดว่าข่าวที่ส่งไว้ที่หน้าประตูบ้านเค้าได้รับและเข้าใจแจ่มแจ้ง  ไม่มีใครที่อยากจะต้องทำความสะอาดขี้หมาขี้แมวของชาวบ้านนะคะ  หัวอกเขาหัวอกเรา

Jojo

หวัดดีค่ะป้าพอล และทุก ๆ คน

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำต่าง ๆ  ;D
ทำไป ทำมา เหมือนจะเปิดกระทู้โต้วาทีเลยอ่ะ..555 ;D
มีทั้งด้านบวก และก็ด้านลบ  แต่ใจโจ้เองไม่อยากเลี้ยงประมาณ 80 เปอร์เซ็นต์ได้ค่ะ
ดู ๆ แล้ว มันเหมือนจะเพิ่มภาระ กะค่าใช้จ่าย :-\
เดี๋ยวต้องลองคุยเรื่องนี้กับคนในบ้านใหม่อีกครั้ง

Jenny

หวัดดีค่ะ เจ้าบ้านและทุกๆคน
เพิ่งสมัครสมาชิกอ่ะคะ แต่แอบอ่านมานานแล้วล่ะ
เห็นคุณ jojo ถามเรื่องแมว เลยอดใจตอบไม่ได้
เพราะว่าที่บ้านก็เลี้ยงแมวค่ะ เป็นคนรักแมวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รักจริงๆนะ

แมวเป็นสัตว์เลี้ยงที่น่ารักและขี้อ้อน เอาแต่ใจตัวเองด้วย อีกอย่างบางตัวหยิ่งมาก คนแปลกหน้าทักทาย ไม่ยอมหันมามอง
บางตัวก็ขี้กลัว

พูดถึงแมวที่บ้านละกันนะคะ เผื่อใครคิดอยากเลี้ยงแมวจริงๆจะได้เป็นข้อมูลในการตัดสิน

แมวของเราที่บ้านสองตัว ตัวผู้หนึ่งกะตัวเมียหนึ่ง ไปรับเค้ามาจากบ้านแมวกำพร้า ตอนแรกที่ไปดูก็แมวหลายตัวมาก เลือกไม่ถูก แต่ในที่สุดก็ได้น้องเหมียวสองตัวนี้มา เค้ายังไม่ได้ทำหมัน ต้องทำหมันก่อนเอามาอยู่กะเรา ค่าใช้จ่ายในการทำหมัน คนรับเลี้ยงจ่ายเอง จริงๆไม่ทำก็ได้แต่ว่า เราอาจปัญหาทีหลัง เช่นแมวมีลูก แล้วเราต้องเลี้ยงลุกแมวหรือหาบ้านใหม่ให้ คือดีที่สุดคือตัดปัญหาโดยการทำหมันไปเลย
พูดถึงค่าใช้จ่ายทำหมัน ตัวเมียจะแพงกว่าตัวผู้หน่อยเพราะขั้นตอนยุ่งยากกว่า จำได้ว่าจ่ายไป 200  สำหรับคุณชาย
มิกกี้ และ 250 นังหนูมีร่า แรกๆมาอยู่กะเราเค้าก็ยังกลัวๆ กล้าๆ ไม่ค่อยไว้ใจ นานๆไป เค้าเริ่มไว้ใจเรา
ตอนนั้นอยู่บ้านชั้นบน ไม่ให้ออกไปนอกบ้านเพราะไม่สะดวก แต่ตอนนี้ย้ายมาอยู่ที่ใหม่ ให้ออกนอกบ้านได้
น้องเหมียวชอบมากๆ ได้ออกไปวิ่งเล่นนอกบ้าน และได้เจออะไรใหม่ๆ

เรื่องอาหาร จะให้กินอาหารชิดเปียกกะแห้ง อาหารเม็ดนี่ใส่จานไว้เลยไม่ให้ขาด ส่วนแบบเปียกนี่ให้เป็นเวลา
จะใช้แบบที่ราคาถูกๆ ของ เดนเน่อร์ยี่ห้อ MEAW

Jenny

ต่อค่ะ

บางทีแมวเราอาจไม่ชอบอาหารยี่ห้อนี้ก็สามารถให้กินยี่ห้ออื่นได้คะ บางตัวเลือกมาก บางตัวกินดะ อย่างคุณชายมิกกี้มันจะกินดะ กินเยอะด้วย แมวตัวผุ้จะกินเก่งกว่าตัวเมีย ส่วนนังหนูมีร่ากินน้อยแต่บ่อยครั้งและชอบกินอาหารเม็ดมากกว่า

ส่วนคุณชายมิกกี้เป็นแมวขี้โรค ป่วยบ่อย ไปหาหมอไม่รู้กี่ครั้งแล้ว แมวตัวผู้ส่วนมากนะคะจะมีปัญหาเรื่องฉี่ไม่ออก
เหมือนเป็นนิ่วอ่ะคะ ถ้าเค้าเป็นโรคลักษณะนี้ เค้าจะซึม ไม่ยอมกินอะไร เข้าห้องน้ำแมว(กะบะทราย)บ่อย ถ้าเป็นแบบนี้อย่าปล่อยนาน ต้องรีบพาไปหาหมอ เพราะถ้าฉี่ไม่ออกมันจะสะสมอยู่ภายในกลายเป็นพิษต่อแมวทำให้ตายได้
ส่วนตัวเมียที่เลี้ยงมาไม่ค่อยมีปํญหาอะไร
มิกกี้ตอนนี้มันไม่มีฟันเลยซักซี เพราะเป็นโรคเกี่ยวกับเหงือก ตอนนั้นมักจะมีน้ำเมือกใสๆซึมจากปาก ปากก็เหม็น
พาไปหาหมอ ขูดหินปูนรอบหนึ่ง ดีขึ้น แต่ต่อมาเป็นอีก หมอเลยตัดสินใจถอนฟันออกหมดปาก ตอนนี้ไม่มีปัญหาเรื่องฟัน
เพราะไม่มีฟันเลย อิๆๆๆๆ แต่ก็บางทีป่วยเป็นไข้บ้าง  แมวตัวนี้จะว่าไปแล้วทำให้เราเสียตังไปเยอะพอสมควร
แต่ก็รักมากด้วย ตัวนี้จะสนิทกะเรามากขี้อ้อนและก็ขี้โมโหด้วย

เรื่องห้องน้ำน้องเหมียวถ้าให้ออกนอกบ้านได้ก็ไม่มีปัญหาเท่าไหร่ แต่ถ้าอยู่แต่ในบ้านอาจมีปัญหาเรื่องกลิ่น
ต้องเตรียมกระบะทรายไว้ ซักสองอันจะดีมาก เราใช้ทรายของวิทกัสบางทีลืมเก็บขี้แมวออก ปล่อยไว้จนเกือบเต็ม
ต้องรีบเก็บโดยด่วน น้องแมวจะชอบมากๆเวลาได้กระบะทรายใส่ทรายใหม่ เค้าจะรีบไปทำธุระในนั้นทันที
ถ้ากระบะทรายมีกลิ่นมาก หรือขี้เต็ม บางมีแมวอาจจะไปฉี่หรือขี้ในห้องน้ำ ในอ่างล้างหน้าหรือไม่ก็อ่างอาบน้ำ
แมวที่บ้านเป็นมาแล้ว

อือออ มีไรอีกล่ะ อ้อ ถ้าแมวออกนอกบ้านได้นะคะ ก็ควรจะหาสร้อยคอไว้ห้อยที่คอจะมีที่ใส่กระดาษเขียนชื่อที่อยู่เจ้าของ
เบอร์โทรติดต่อเผื่อว่าแมวเราหายหรือมีอะไรเกิดขึ้น อาจมีคนเห็นแล้วติดต่อกลับมา

คนที่คิดว่าจะเลี้ยงแมวจริงๆ คิดให้ดีนะคะ ถ้าไม่ได้รักจริงๆก็อย่าเลี้ยงดีกว่าเพราะว่าอาจเจอปัญหาหลายอย่างที่ไม่ชอบ
ไม่ว่าจะเรื่องค่าใช้จ่าย อาหารแมว ค่ารักษา ขนแมว อือออ อันนี้หลายคนบอกไม่ชอบขนแมวติดเสื้อผ้า
เราเองก็ไม่ชอบเหมือนกัน อุ้มทีขนติดเต็มเสื้อเลย แต่ยังงัยก็ยอมได้เพื่อน้องแมวสุดที่รัก หุๆๆๆ รักแมวจริงๆน่ะ

ตอนนี้น้องเหมียวที่บ้านสบายดี มีความสุข มีเพื่อนแมวได้วิ่งไล่กัน บางทีก็ทะเลาะกัน กัดกันตามประสาแมว
บางทีเราก็พาไปเดินเล่นรอบบ้าน ก็พากันวิ่งตาม บางทีแมวข้างบ้านก็มาแจมด้วย ช่วงนี้เข้าหน้าร้อน
จะเห็นบรรดาแมวๆออกมาเดินเล่นนอกบ้านกันเยอะ ที่บ้านก็มีน้องแมวบ้านอื่นแวะเวียนมาบ่อบ เพราะมาแล้วได้กินขนม
เลยติดใจ

อือออ ไม่รู้จะเขียนไรแล้วอ่ะ ถ้ามีอะไรสงสัยเกี่ยวกับแมวถามได้นะคะ ถ้าตอบได้ก็จะตอบให้ค่ะ
อ้ออออ อีกอย่างใครที่อยากได้ cat tree ของเรานะคะ ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว เป็บแบบสูงติดเพดานอ่ะคะ
สีน้ำเงิน จริงๆก็ยังใช้ได้อยู่นะ เพียงแต่ด้านล่างที่เป็นเสาตัวต่อโดนน้องเหมียวลับคมเล็บจนเละไปหมด แต่ส่วนอื่นๆยังดีใช้ได้ ใช้มาราวๆสามปีมั้ง จะทิ้งก็เสียดายอ่ะคะ เพราะย้ายที่อยู่ใหม่ก็ขนน้องแมวมาด้วย ที่บ้านเดิมเลยไม่มีแมวแล้ว ไม่ได้ใช้ ใครสนใจบอกนะคะ มาขนเอาเลยค่ะยกให้ฟรี

maejiewjiew

สวัสดีค่ะคุณเจ้าของกระทู้ และทุกท่าน

แม่จิ๋วจิ้วฯไม่ได้เลี้ยงแมวค่ะ  แต่มีคนรู้จักกันเลี้ยงแมว  เวลาไปหาเขาที่บ้าน  กลิ่นส้วมแมวโชยออกมารับเลยค่ะ  ต้องขออนุญาตเขาเปิดหน้าต่าง  โดยอ้างว่าร้อน 555  กะบะส้วมแมวตั้งอยู่ในห้องน้ำคน   ถึงกลิ่นจะไม่ขี้แมวจ๋าแบบแมวบ้านเราเพราะทรายในกะบะคงผสมยาดับกลิ่น  แต่รวมกันออกมาเป็นกลิ่นพิเศษที่แบบว่าชวนให้ไม่อยากรับประทานอะไรที่เขายกมาเสิร์ฟเลยค่ะ  โซฟาสวยๆก็ต้องถูกคลุมด้วยผ้า  ผ้าม่านสวยๆก็เรียบร้อยเล็บน้องแมว  เสียดายจัง  เวลาตั้งโต๊ะกับข้าวก็ต้องมีคนเฝ้า  เพราะน้องแมวชอบโดดขึ้นมาชิมค่ะ  เลี้ยงหมาตัวจิ๋วๆง่ายกว่าค่ะ  เพราะแนวเคลื่อนไหวจะอยู่แค่พื้น  แล้วก็พกพาไปไหนๆด้วยได้     

แต่ถ้าไม่รักจริงอย่าเลี้ยงเลยค่ะ  สงสารเขา  มีลูกคนที่ 2 ดีกว่า 

Maprang

เคยอยากเลี้ยงแมวมากกกกกกกกเหมือนกัน แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจมาเลี้ยงปลาแทนแล้วค่ะ เนื่องจากดูท่าทางแล้วเลี้ยงแมวจะยุ่งยากมากไปหน่อย อควาเรี่ยมนี่แหละง่ายกว่าเยอะ เวลาไม่อยู่นานๆก็ไม่ต้องกังวลเรื่องให้อาหารเลย ใช้เครื่องให้อาหารอัตโนมัติ แล้วก็ใช้วิธีเล่นกับแมวคนอื่นเอาค่ะเวลามีแมวมาที่บ้าน หนูรักแมวเขา