ได้เงิน 120000 บาทไทยเทียบกับที่ swiss ถือว่าใช้ได้หรือเปล่าค่ะ

Previous topic - Next topic

moo5202

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน

ขอแนะนำตัวก่อนเลยค่ะ ชื่อบี ตอนนี้ก็คบหาดูใจกับหนุ่มสวิทอยู่ โดยที่เค้ามีแผนจะมาหมั่นหรือว่าขอเราแต่งงานในเดือนธันวาคมนี้ค่ะ พ่อแม่พี่น้องเราก็บ่นบอกว่าจะไปกันได้หรอ เราก็เลยถามข้อมูลส่วนตัวและทราบมาว่าเค้ามีรายได้จากการทำงานเดือนละ 120000 บาทไทยค่ะ ซึ่งบีไม่ทราบว่ารายได้ขนาดนี้นั้นถือว่าดีหรือว่าแย่ค่ะ เนื่องจากว่าเค้าอยากมีลูกมากและได้ทราบมาว่าที่โน้นค่าครองชีพและอาหารแพง ตอนนี้อยู่ในช่วงของการวางแผนค่ะ ว่าจะอยู่ในไทยหรือไปอยู่สวิสดี เพราะว่าเราทำงานที่นี้ก็ดีอยู่แล้วค่ะ

ขอให้พี่น้อง ๆ ช่วยกันตอบหน่อยนะค่ะ คิดหนักมาหลายวันแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

moo5202

ขอถามอีกอย่างค่ะ

คือว่าบีกะเค้าเจอกันที่สนามบินครั้งเดียวเองคุยกันประมาณ ห้านาทีเห็นจะได้ หลังจากนั้นก็แลก msn คุยกัน อีกสามวันบอกว่าจะมาขอแต่งขอหมั้น บีก็งง ๆ แล้วเค้าก็บอกว่าอยากมีลูกมาก จะไม่ยอมให้ทำงานจะต้องการให้เลี้ยงลูกอย่างเดียว อยากมีลูกซัก 2-3 คน บีแบบว่างงมากค่ะ เค้าบอกว่าตอนนี้ในหัวเค้ามีแต่เรื่องเราเรื่องลูกเท่านั้น ไม่ทราบทำมัยคนสวิทถึงอยากมีลูกมากขนาดนั้นค่ะ ไม่ทราบว่าใครมีประสบการณ์คล้าย ๆ แบบนี้กรุณาเล่าให้ฟังบ้างนะค่ะ ตอนนี้บีอยู่ในช่วงตัดสินใจว่าจะเป็นแฟนกันดีมั๊ย แต่เค้าคิดไปถึงขนาดมีลูกแล้วค่ะ ทำไงดีค่ะ เบรกก็ไม่ฟัง
เครียดค่ะ

angkanaruk

สวัสดีค่ะ พี่บี กิ๊ฟก้อไม่ทราบเหมือนกันน่ะค่ะ ว่าดีหรือป่าว แต่ในความคิดส่วนตัวอาจจะไม่พอหรอกค่ะ ในเมื่อเค้าอยากจะมีลูกด้วย ที่นี่ค่าครองชีพสู.มากๆค่ะ คิดว่าถ้าจะมีลูกด้วยก้อคงไม่พอค่ะ แต่ก้อระวังหน่อยน่ะค่ะ เพราะป้าของกิ๊ฟเองโดนมากับตัวค่ะ ตอนนี้ก้อยังหาเลี้ยงสามีตัวเองเลยค่ะ ยังมาช่วยเค้าจ่ายหนี้สินให้อีก ยังไงก้อลองดูเค้าอีกทีล่ะกันน่ะค่ะ อย่าพึ่งรีบตัดสินใจ การแต่งงานของปู้หญิงเรามานเปงเรื่องใหญ่ค่ะ ต้องคิดเยอะๆ คบกันไปนานๆกว่านี้ก้อดีน่ะค่ะ  ;D เปงกำลังใจให้ค่ะ อย่าคิดมากเลยค่ะ ของอย่างนี้ต้องใช้เวลาพิสูจน์ว่าเค้าอยากอยู่กับเราไปชั่วชีวิตรึป่าว ในสิ่งที่เค้าพูดจริงรึป่าว ต้องใช้เวลาค่ะ อย่าพึ่งด่วนตัดสินใจ :)

moo5202

Quote from: angkanaruk on March 11, 2009, 08:04:14 PM
สวัสดีค่ะ พี่บี กิ๊ฟก้อไม่ทราบเหมือนกันน่ะค่ะ ว่าดีหรือป่าว แต่ในความคิดส่วนตัวอาจจะไม่พอหรอกค่ะ ในเมื่อเค้าอยากจะมีลูกด้วย ที่นี่ค่าครองชีพสู.มากๆค่ะ คิดว่าถ้าจะมีลูกด้วยก้อคงไม่พอค่ะ แต่ก้อระวังหน่อยน่ะค่ะ เพราะป้าของกิ๊ฟเองโดนมากับตัวค่ะ ตอนนี้ก้อยังหาเลี้ยงสามีตัวเองเลยค่ะ ยังมาช่วยเค้าจ่ายหนี้สินให้อีก ยังไงก้อลองดูเค้าอีกทีล่ะกันน่ะค่ะ อย่าพึ่งรีบตัดสินใจ การแต่งงานของปู้หญิงเรามานเปงเรื่องใหญ่ค่ะ ต้องคิดเยอะๆ คบกันไปนานๆกว่านี้ก้อดีน่ะค่ะ  ;D เปงกำลังใจให้ค่ะ อย่าคิดมากเลยค่ะ ของอย่างนี้ต้องใช้เวลาพิสูจน์ว่าเค้าอยากอยู่กับเราไปชั่วชีวิตรึป่าว ในสิ่งที่เค้าพูดจริงรึป่าว ต้องใช้เวลาค่ะ อย่าพึ่งด่วนตัดสินใจ :)

ใช่เลยค่ะ เค้าทำเราสับสนมากมายอ่ะ เค้าบอกว่าเค้าดูแลเราเอง เราก็ถามว่าถ้าบีไปอยู่โน้นมีลูกเนี้ยเค้าจะมีปัญหาอะไรมั๊ยกับทางการเงิน เค้าก็บอกว่าไม่มี เค้าบอกว่าเค้าทำงานดี แต่เท่าที่บีศึกษามาเห็นเค้าว่าค่าครองชีพแพงมาก เลยอยากทราบว่าเค้าได้เงินเดือนขั้นต่ำกันเท่าไหร่อ่ะค่ะ แล้วคนอื่น ๆ เค้าำได้ประมาณเท่าไหร่กันหรอค่ะ จะได้ไม่โดยหลอกอ่ะค่ะ แล้วเนี้ยคบกันไม่ถึงเดือนจะมาขอแต่งงาน บ้าเปล่าเนี้ย คนอย่างงี้จะมีอยู่จริงหรือ

angkanaruk

หวัดดีค่ะ กิ๊ฟก้อไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ว่าประมาณเท่าไหร่กัน ต้องดูที่งานการด้วยมั้งค่ะ เพราะของแฟนกิ๊ฟเค้า เงินเดือนขึ้นทุกปีค่ะ ตอนนี้ก้อราวๆ สามแสนกว่าบาทค่ะ ก้อยังต้องใช้กันประหยัดๆเลยค่ะ ลองให้เค้าไปหาที่เมืองไทยบ่อยๆซิค่ะ จะได้ตัดสินด้วยค่ะว่าเค้ามาหาเราได้รึป่าวเพราะไปเมืองไทยต้องใช้เงินเยอะ ไหนจะค่าตั๋วค่ากิน ค่าโรงแรม อีกจิปาถะ เยอะแยะค่ะ สู้ๆค่ะ

moo5202

Quote from: angkanaruk on March 11, 2009, 08:23:28 PM
หวัดดีค่ะ กิ๊ฟก้อไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ว่าประมาณเท่าไหร่กัน ต้องดูที่งานการด้วยมั้งค่ะ เพราะของแฟนกิ๊ฟเค้า เงินเดือนขึ้นทุกปีค่ะ ตอนนี้ก้อราวๆ สามแสนกว่าบาทค่ะ ก้อยังต้องใช้กันประหยัดๆเลยค่ะ ลองให้เค้าไปหาที่เมืองไทยบ่อยๆซิค่ะ จะได้ตัดสินด้วยค่ะว่าเค้ามาหาเราได้รึป่าวเพราะไปเมืองไทยต้องใช้เงินเยอะ ไหนจะค่าตั๋วค่ากิน ค่าโรงแรม อีกจิปาถะ เยอะแยะค่ะ สู้ๆค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะที่มาช่วยตอบ ตอนนี้ก็เริ่มที่จะคลายความเครียดไปหน่อยแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ่

kornnika

สวัสดีค่ะคุณกิ๊ฟ
ได้อ่านเรื่องของคุณแล้วรู้สึกเสี่ยงๆยังไงไม่รู้ค่ะ ยังไงๆก็คิดดูดีๆนะคะ เหมือนที่น้องangkanaruk ของอย่างนี้นะจะให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์สักหน่อยจะดีกว่า เพราะมีคนไทย จำนวนไม่น้อย หรือจะเรียกให้ถูกคือมีจำนวนมากที่มีปัญหาเมื่อมาอยู่ที่นี่ เพราะหลายๆปัยจัย ทั้ง เงิน ภาษา วัฒนธรรม อาหาร อากาศ และเพือนๆ อันนี้รับรองว่าเป็นปัญหาแน่นอนถ้าเดินไปไม่ถูกทางหรือไม่รุ้จักปรับต้ว
ขอวกเข้าเรื่องเงินแสนสองที่คุณถาม นั้นถือว่าเป็นเงินเดือนเฉลี่ยๆ ระดับปกติของคนที่นี่ค่ะ ถามว่าน้อยไหม ถ้าอยู่คนเดียวไม่น้อยค่ะ แต่ถ้ามีครอบครัว บอกตรงๆว่าพอยาก กรณีของแฟนน้องangkanaruk นั้นบอกตรงๆว่าไม่ธรรมดาค่ะ ยิ่งบวกกับอายุ22ปีนั้นยิ่งไม่ธรรมดามากๆ แฟนน้องเขาต้องเก่งมากๆ ต้องเป็นระดับผู้จัดการแผนก(หนุ่มรูปหล่อ ::))ด้วยแน่ๆ เงินเดือนสามแสนกว่าก็ประมาณหมื่นสวิสฟรังค์ แหมอิจฉาจัง เพราะตั้งแต่ที่ทำงานที่นี่และรู้จักเพื่อนที่ทำงานกับบริษัทจัดหางานก็พอจะรู้ว่าเงินเดือนคนสวิสนี่ประมาณเท่าไร แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับงานที่ทำ อย่างเพื่อนที่เป็นวิศวะ หรือเป็นผู้จัดการที่มากด้วยประสบการณ์แบบว่า20ปีประสบการณ์ยังได้ไม่น่าจะเกินหมืน เหมือนที่น้องangkanaruk ว่าเลย แถมน้องเขายังบอกว่าเงินเดือนสามแสนกว่านี่ยังต้องประหยัด แหมคุณน้องขาจะเก็บเงินไว้ที่ไหนคะ คุณพี่อิจฉาเหลือเกิน   :o
เขียนเรืองเงินเดือนแฟนของน้องangkanaruk มานาน เพียงแค่อยากจะบอกว่าเงินเดือนที่แฟนคุณกิ๊ฟได้นั้นไม่ถือว่าน้อยนะคะ คุยเรื่องเงินเดือนนี่น่าจะฟังจากคนทำงานจริง ก็จะทราบว่างานประมาณนี้ได้เงินเดือนขนาดนี้โอเคหรือเปล่า แต่อย่าลืมดูว่างานอะไรนะคะ
อย่างเทวีทำงานส่งออก ครอบจักรวาลใช้หลายๆภาษาในคราวเดียวกัน ก็ยังไม่เงินเดือนแค่ครึ่งของแฟนของน้องangkanaruk แต่เท่าที่คุยกับคนสวิสหรือเพื่อนๆที่นี่ ก็จะบอกว่าเงินเดือนขนาดนี้เยอะแล้ว และยังเยอะกว่าคนสวิสที่เรียนจบที่นี่และหางานทำที่นี่เลย และเทวีก็พอใจกับมัน นั่นคือดีที่สุด สองคนสามีภรรยาช่วยกันสร้างช่วยกันหา ช่วยกันใช้ สบายใจจัง ที่มีตังค์จ่ายค่าบิลแต่ละเดือน ???
หากมีอะไรจะปรึกษาเรื่องงาน หรือเรื่องเรียนยินดีให้คำปรึกษาในฐานะคนอยู่มากก่อนนะคะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณangkanaruk
สวัสดีค่ะ คุณเทวี
ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาให้คำตอบข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมาก

pall

สวัสดีค่ะ คุณmoo5202
รายได้ของแฟนคุณ เดือนละ 120000 บาทไทย ถ้าคิดเป็นเงินสวิสประมาณ CHF 4000
(Rateแลกเงิน ประมาณ 1 สวิสฟรังก์/30 บาท)

ไม่ทราบว่าเป็น Bruttolohn (เงินเดือนที่ยังไม่ได้หักอะไรออก )
หรือเป็น  Nettolohn ( เงินเดือนที่หักประกันสังคมและประกันอื่นๆออกแล้ว)
ผู้มีรายได้ในสวิสต้องจ่ายเงินประกันสังคมไม่ว่าจะเป็น
.....AHV / IV / EO / ALV(เงินคนสูงอายุ)
Zweite Säule: Berufliche Vorsorge (BVG) เงินสะสม
ประกันอุบัติเหตุ..ฯลฯ

**ตัวอย่างเงินเดือน Bruttolohn (เงินเดือนที่ยังไม่ได้หักอะไรออก )**
Lohn  (เงินเดือน):  Fr. 4000
Abzüge( สิ่งที่ถูกหักออกดังต่อไปนี้)
AHV / IV / EO 5,05 %
ALV 1,25 % :
BVG ca. 3,23 %
UVG 1,27 % :
Gesamt..(รวมทั้งหมด) 10,80 % .........
**เป็นตัวอย่างคร่าวๆ

**หลังจากเงินที่ถูกหักออกไปแล้วเรียกว่า  Nettolohn ( เงินเดือนที่หักประกันสังคมและประกันอื่นๆออกแล้ว)

เงินเดือนแฟนคุณ เดือนละ 120000 บาทไทย ถ้าคิดเป็นเงินสวิสประมาณ CHF 4000
คุณต้องคำนึงถึงรายจ่ายดังต่อไปนี้
1.ต้องจ่ายค่าเช่าบ้านรวมNK(ค่าน้ำค่าไฟ...ฯลฯส่วนรวม) ราคาขึ้นอยู่กับเขตที่อยู่และจำนวนห้องพัก
อย่างต่ำประมาณ CHF 1000  (เป็นการคาดคะเน) ถ้ายังพักอยู่กับพ่อแม่อาจจ่ายน้อยลง
ไม่ทราบว่าแฟนคุณจ่ายค่าที่พักเท่าไร?????????
2.ค่าน้ำค่าไฟ ค่าโทรศัพท์/เดือน
3.ค่าประกันเจ็บป่วย (ขึ้นอยู่กับบริษัทและการทำประกัน)
4.ภาษีที่ต้องจ่าย
5.ค่าเดินทาง น้ำมัน (ถ้ามีรถ) ค่ากินช่วงทำงาน
6.ภาษีถนน ค่าตรวจสอบสภาพรถฯลฯ
7.อาหารค่ากินอยู่
8.Hobby ...
.....ฯลฯ.....

เงินเดือนเฉลี่ยของคนที่นี่ประมาณ CHF 4500 – 5000 (ตามสถิติที่เขียนไว้จำไม่ได้แล้วว่าเคยอ่านเจอที่ไหน)
เงินเดือนของแฟนคุณที่ได้รับไม่มากต้องประหยัดมัธยัทถ์จึงจะมีเงินเหลือเก็บ ค่าครองชีพในสวิสสูงมากและถ้าเป็นเขตที่มีค่าครองชีพสูงจะมีค่าใช้จ่ายสูงเพิ่มขึ้น เงินเดือน CHF 4000 สำหรับคนโสดอยู่ได้สบายแต่ถ้าแต่งงานและมีลูกต้องมีรายจ่ายเพิ่มสูงขึ้นถึงแม้จะได้รับเงิน Kinderzulagen (KZG) (...เงินเด็ก) เพิ่มขึ้น
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,379.0.html
ไม่ว่าจะเป็นประกันสุขภาพ ของคุณและลูก และอื่นๆ ถ้าแฟนคุณมีรายได้คนเดียวโดยที่คุณไม่ได้ทำงานมีรายได้ช่วยเหลือคงจะรัดเข็มขัดสุดๆจนสุดรังดุม  ปัญหาทางด้านการเงินของคู่สมรสนับเป็นปัญหาใหญ่ที่ทำให้เกิดการทะเลาะจนถึงขั้นเลิกกัน กัดก้อนเกลือกินกันอยู่ด้วยความรักใช้ไม่ได้ในชีวิตจริงอย่างหนังโรแมนติคที่เราได้ดูกัน
อ่านที่ป้าเขียนแล้วอย่าท้อใจนะคะ
ถ้าคุณมาสวิสดูการใช้ชีวิตที่นี่ก่อนจะมาอยู่จริงๆน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดในการตัดสินใจต่อการใช้ชีวิตที่นี่
ชีวิตเป็นของเรา  เราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เราสามารถเลือกวิถีชีวิตของเราเองได้

moo5202

คือว่าตอนนี้บีก็ยังไม่ทราบอะไรเกี่ยวกับตัวเค้ามากค่ะ ทราบแค่ว่าเค้าทำงานเป็นพนักงานเงินเดือนเค้าบอกว่า sell truck ค่ะ แล้วก็บอกว่าได้เงินเดือนประมาณ 120000 บาทไทยต่อเดือน พอมีเงินเก็บแต่งงานและเลี้ยงลูกค่ะ บีเองก็ทำงานอยู่ที่นี้ค่อนข้างดี กำลังคิดว่าจะเอาชีวิตไปเสี่ยงกับเค้าดีมั๊ย เฮ้อ ช่วยด้วยค่ะ....

moo5202

ขอขอบคุณ คุณ poll,คุณทเวี, และคุณ angkanaruk มากเลยนะค่ะ
ที่ให้คำแนะนำบี อันที่จริงบีก็ไม่ได้อยากเห็นแกเงินหรอกค่ะ แค่อยากให้ครอบครัวมีความสุข ถ้าหากว่าคิดจะมีครอบครัว ถ้าหากว่าบีไปอยู่โน้นบีก็จะหางานทำ บีเรียนปริญญาตรีบริหารคอมพิวเตอร์ค่ะ แต่ชอบทำอาหารและเบเกอรรี่มาก ๆ ไม่ทราบว่าที่โน้นเค้ารับคนทำงานอย่างไรค่ะ เพื่อคิดว่าจะแต่งงานจะได้ช่วยกันหาเงินนะค่ะ บีอยากทำงานไม่อยากอยู่ว่าง ๆ การทำงานที่โน้นได้ชัวโมงละเท่าไหร่ค่ะ อยู่ที่นี้บีมีความฝันอยากเปิดร้านอาหารพวก สเต็ก หรือไม่ก็ร้านเบเกอรรี่ค่ะ

อืม ขอขอบคุณอีกครั้งนะค่ะสำหรับมิตรภาพดี ๆ ที่มีให้นะค่ะ ไม่แน่เราอาจจะได้เจอกันค่ะ

yanisa

สวัสดีค่ะเพื่อนบ้านป้าพอลทุกท่าน
สวัสดีค่ะคุณ moo5202
ขอเข้ามาออกความเห็นด้วยคนนะคะ  นั้นแหละค่ะป้าพอลคือเหตุผลใหญ่..ถึงใหญ่มากๆๆ  อ่านแล้วค่ะที่ป้าพอลตอบทู้ของคุณ MOO5202
ทำไมสาไม่ไปอยู่สวิส  กว่าจะขอวีซ่าผ่าน,จะต้องเรียนภาษาเยอรมัน,แล้วหางานที่ไหน,เงินเดือนเท่าไหร่  ท้ายสุดคุณ รัด-ทะ-บาน สวิส
หักเงินอะไรบ้างนะจำไม่ได้เยอะจัด  หัก AHV,IV,EO,ALV,BVG,KZG,หักและหัก ยังไม่หน่ำใจ งอภาษี...เอ้ย หักภาษีอีก ค่าโน้นค่านี้อีกสารพัด  อีกแง่ก็ดีนะคะมีอนาคตแน่นอนที่รัฐบาลดูแลเรา ขอบคุณป้าพอลเหลือหลาย ขอพอใจกับวิถีตัวเอง

คุณ MOO5202 ค่ะขอโทษนะคะไม่มีเจตนาบั่นทอนวิถีและความตั้งใจของคุณเลยค่ะเป็นเพียงความคิดเห็นที่แตกต่างส่วนตัว
ขอให้คุณ MOO5202 ยึดมั่นในวิถีตัวเองและประสบณ์ความสำเร็จดั่งใจมุ่งหมาย  พ่อบ้านสาก็จนค่ะเงินเดือนน้อยพอกับแฟนคุณขอว่าเรารักกัน  มีเรื่องดีๆๆรออยู่อีกมากมาย  โชคดีค่ะ 

angkanaruk

Quote from: kornnika on March 12, 2009, 02:45:49 AM
สวัสดีค่ะคุณกิ๊ฟ
ได้อ่านเรื่องของคุณแล้วรู้สึกเสี่ยงๆยังไงไม่รู้ค่ะ ยังไงๆก็คิดดูดีๆนะคะ เหมือนที่น้องangkanaruk ของอย่างนี้นะจะให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์สักหน่อยจะดีกว่า เพราะมีคนไทย จำนวนไม่น้อย หรือจะเรียกให้ถูกคือมีจำนวนมากที่มีปัญหาเมื่อมาอยู่ที่นี่ เพราะหลายๆปัยจัย ทั้ง เงิน ภาษา วัฒนธรรม อาหาร อากาศ และเพือนๆ อันนี้รับรองว่าเป็นปัญหาแน่นอนถ้าเดินไปไม่ถูกทางหรือไม่รุ้จักปรับต้ว
ขอวกเข้าเรื่องเงินแสนสองที่คุณถาม นั้นถือว่าเป็นเงินเดือนเฉลี่ยๆ ระดับปกติของคนที่นี่ค่ะ ถามว่าน้อยไหม ถ้าอยู่คนเดียวไม่น้อยค่ะ แต่ถ้ามีครอบครัว บอกตรงๆว่าพอยาก กรณีของแฟนน้องangkanaruk นั้นบอกตรงๆว่าไม่ธรรมดาค่ะ ยิ่งบวกกับอายุ22ปีนั้นยิ่งไม่ธรรมดามากๆ แฟนน้องเขาต้องเก่งมากๆ ต้องเป็นระดับผู้จัดการแผนก(หนุ่มรูปหล่อ ::))ด้วยแน่ๆ เงินเดือนสามแสนกว่าก็ประมาณหมื่นสวิสฟรังค์ แหมอิจฉาจัง เพราะตั้งแต่ที่ทำงานที่นี่และรู้จักเพื่อนที่ทำงานกับบริษัทจัดหางานก็พอจะรู้ว่าเงินเดือนคนสวิสนี่ประมาณเท่าไร แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับงานที่ทำ อย่างเพื่อนที่เป็นวิศวะ หรือเป็นผู้จัดการที่มากด้วยประสบการณ์แบบว่า20ปีประสบการณ์ยังได้ไม่น่าจะเกินหมืน เหมือนที่น้องangkanaruk ว่าเลย แถมน้องเขายังบอกว่าเงินเดือนสามแสนกว่านี่ยังต้องประหยัด แหมคุณน้องขาจะเก็บเงินไว้ที่ไหนคะ คุณพี่อิจฉาเหลือเกิน   :o
เขียนเรืองเงินเดือนแฟนของน้องangkanaruk มานาน เพียงแค่อยากจะบอกว่าเงินเดือนที่แฟนคุณกิ๊ฟได้นั้นไม่ถือว่าน้อยนะคะ คุยเรื่องเงินเดือนนี่น่าจะฟังจากคนทำงานจริง ก็จะทราบว่างานประมาณนี้ได้เงินเดือนขนาดนี้โอเคหรือเปล่า แต่อย่าลืมดูว่างานอะไรนะคะ
อย่างเทวีทำงานส่งออก ครอบจักรวาลใช้หลายๆภาษาในคราวเดียวกัน ก็ยังไม่เงินเดือนแค่ครึ่งของแฟนของน้องangkanaruk แต่เท่าที่คุยกับคนสวิสหรือเพื่อนๆที่นี่ ก็จะบอกว่าเงินเดือนขนาดนี้เยอะแล้ว และยังเยอะกว่าคนสวิสที่เรียนจบที่นี่และหางานทำที่นี่เลย และเทวีก็พอใจกับมัน นั่นคือดีที่สุด สองคนสามีภรรยาช่วยกันสร้างช่วยกันหา ช่วยกันใช้ สบายใจจัง ที่มีตังค์จ่ายค่าบิลแต่ละเดือน ???
หากมีอะไรจะปรึกษาเรื่องงาน หรือเรื่องเรียนยินดีให้คำปรึกษาในฐานะคนอยู่มากก่อนนะคะ
หวัดดีค่ะ เหอๆ ใช้จ่ายเกือบหมดแล้วค่ะ เงินที่แฟนเก็บๆเอาไว้อ่ะ ไหนจาเรื่องวีซ่าตั้งแต่ปีที่แล้ว ยันปีนี้ กว่าวีซ่าจะออกได้ก้อเกือบๆแสนค่ะ ไหนจาค่าตั๋วอีก เห้อ เค้าก้อต้องจ่ายค่าห้องด้วย ปีนี้เค้าต้องจ่ายค่าภาษีเยอะมากๆเลย เห้อสงสาร อยากทำงานด้วยจังเน้อ แต่ยังทำไม่ได้เพราะยังไม่ได้แต่งงานเลย ถ้าแต่งงานก้อต้องจ่ายอีก หนึ่งหมื่นบ้านเราให้กับทางอำเภอของที่นี่ ก้อ ประมาณ 400 ฟรั้งค์ง่ะ ไหนจะค่าเรียนกิ๊ฟอีกเน้อ เห้อต้องประหยัดค่ะ เดือนนี้บิลค่าจ่ายเยอะ อ้อลืมบอกไปเค้ายังไม่จ่ายค่าแหวนแต่งงานเลย สองวง ประมาณ สามหมื่นกว่าบาทถ้าจำไม่ผิด มีแต่รายจ่ายค่ะ เดือนนี้กว่าจะได้มาที่นี่ลำบากมากๆ ??? แต่พอมาอยู่แล้วค่ะ ต้องซื้อนู่นซื้อนี่ ของจิปาถะค่ะ กว่าไม่พอใช้ค่ะ อิอิ กะว่าจะเก็บเอาไว้ให้ลูก อิอิ แต่แฟนเค้าก้อเรียนด้วยน่ะค่ะ เค้าบอกว่าถ้าเรียนจบ อีก สี่ปี ได้เงินเดือนเยอะกว่าเดิมอีก แต่เห้อ เบื่อภาษีง่ะ :(

moo5202

สวัสดีค่ะ

ตอนนี้ก็เครียด ๆ ค่ะ เพราะว่าเค้าอยากจะหาเรามาก ๆ ทำไงดีค่ะ ตอนนี้กลายเป็นเจ้าสาวกลัวฝนไปเสียแล้ว ขอถามหน่อยสิค่ะถ้าหากว่าบีไปสมัครเป็นผู้ดูแลผู้สูงอายุเนี้ย ไม่ทราบว่าเค้าต้องการอะไรบ้างค่ะ ภาษาเยอรมัน วุฒิอะไรบ้างค่ะ อยากทราบจริง ๆ ค่ะ หากใครมีข้อมูลกรุณาช่วยด้วยนะค่ะ ตอนนี้เริ่มรู้สึกจะรักขึ้นมาแล้วคะ่ อิอิ