อยู่บ้านคนเดียว เหงาด้วย หนาวด้วย หือๆๆๆ

Previous topic - Next topic

angkanaruk

หวัดดีค่ะ กิ๊ฟอยู่บ้านคนเดียว ไม่มีไรทำ อยากไปเรียนภาษาเค้าก้อยังไม่เปิดเรียน หือๆๆๆ อยากเรียนเร็วทำไงดี หือๆๆๆ เบื่ออยู่บ้านมากๆเลย ออกไปข้างนอกก้อหนาว หือๆๆๆๆ :'( :'( :'( :'( :'(

nidnid

ไปเรียนที่วินเทอร์ทัวร์ก็ใกล้นะนั่งรถไฟ ยี่สิบนาทีเอง มีหลายโรงเรียนเลยในวินเทอร์ทัวร์

nidnid

ลองเสริ์ชหาในอินเตอร์เนตนะ พิมพ์คำว่า Sprachschule, winterthur

www.zhaw.ch

www.sprachzentrum.ch

www.sprechwerk.ch

www.klubschule.ch

angkanaruk

ขอบคุณมากน่ะค่ะ แต่ส่วนมากจะมีแต่ภาษาเยอรมัน อ่านไม่ออก อิอิ ไม่เปงไรเด่วรอให้แฟนกลับมาก่อน  ;D

nidnid

ถูกต้องคะ ครั้งแรกก็ต้องเป็นอย่างนี้แหละคะ อ่านไม่ออก พี่เหมือนกัน
เรียนมาก ๆ ก็จะได้เอง ภาษาไม่ใช่เรื่องยาก แต่ตอนนี้พี่ชักเหนื่อยแล้ว เรียนมาก ๆ ก็ยิ่งสับสน  ;D ;D

angkanaruk

พอดีตอนนี้อยากหาไรทำไปก่อนค่ะ ไม่มีไรทำ อบู่บ้านน่าเบื่อจิงๆเลย เปลืองค่าไฟอยู่บ้าน เหอๆ

nidnid

ตอนพี่ไปเรียนครั้งแรกเหรอ เรียนที่เบเนดิกคท์ ซังกาเลนท์ อาไอนส์ เรียนด้วยตัวเองในห้องแลบภาษาของเบเนดิกคท์ จ่ายไปสองอาทิตย์ ก็สามร้อยหกสิบฟังก์ สองอาทิตย์พี่เรียนจนจบสิบบท หลังจากกลับมาอีกที ก็ไปเรียนต่อที่เบเนดิกคท์ อาซวาย เบไอนส์ ตอนนี้เรียนเบซวายที่มิโกรคลุบชุลเล่  เมื่อจบคอร์สนี้ก็จะกลับไปเรียนเซไอนส์ และเซซวายที่เบเนดิกคท์อีกครั้งจ๊ะ

อย่าถามนะ ว่าเพราะอะไรถึงกลับไปเรียนที่เบเนดิคท์ ;D ;D

angkanaruk

หวัดดีค่ะ พี่แพนอยากถามอีกข้ออ่ะค่ะ ว่าเค้ารับอีกไหมอยากไปเรียนด้วยจังที่โรงเรียนที่ดูๆอยู่ก้อมีต้องรอนานเลย อยู่บ้านว่างๆ มันน่าเบื่อ เลยอยากเรียนไปพลางๆ อยากเริ่มเรียนซะ อาทิตยนี้เลย ค่ะ ยังไงก้อขอเบอรโทรด้วยน่ะค่ะ เด่วจาให้แฟนโทรไปถามค่ะ อิอิ สงสัยมีคนน่ารักที่นั่นแน่เลย 555555 พูดแล้วน้ำลายไหล  :P ล้อเล่นเน้อรักแฟนคนเดียว อิอิ ;D

nidnid

พี่ให้เวบไซต์ไปล่ะกัน เพราะเบเนดิคท์มีหลายสาขา เลือกเอาที่ใกล้บ้านจะดีกว่าคะ
www.benedict.ch

nidnid

กิ๊ฟ ไปเรียนที่โรงเรียนไหนล่ะ 
เรื่องเรียนอย่าเพิ่งท้อนะ มันแค่เริ่มต้น เป็นธรรมดาที่จะไม่เข้าใจ

the sun

งั้นก้อไปเรียนเอาพื้นฐานที่นี่ รอ รร.เปิดคอร์สก้อได้นะ เอาแค่พื้นฐาน เป้น ของรัฐ โทรไปตามเบอร์ที่มีในเวป
http://www.akrotea.ch/index2.htm
จะมีตามเขตที่คุณอยู่ ทุกเขตมีเปิดแล้ว จะสอน 2 วันต่ออาทิตย์ วันหล่ะ 2 ชม. จะเปิดคอร์สใหม่วันที่ 29 มีนา 09  ถึง  12 กค.09 พี่จะถึงนี้ นี่คือ 1 คอร์ส ระดับคอร์สที่จะเรียน ก่อนจะเข้าเรียนเค้าจะเทสระดับเยอรมันก่อน ระดับจะมี A1 A2 A3-A6 (ซึ่งเอกชนเรียกระดับ B1-6 นั้นเอง)เรียนไปพลางๆ เห็นว่า เบื่อๆ แถมได้พื้นฐานเยอรมันด้วยก่อนไปเรียนที่อื่น สอนเทียบเท่า รร.เอกชนทีจ่ายแพงๆ แต่เสียที่ว่ามีสอนแค่ อาทิตย์หล่ะ 2 วัน รัฐบาลเขาจัดมาแต่นั้น ก้อลองดูหากว่าอยากเรียนเร็วๆ คอร์สหล่ะ 243 ฟรังค์

angkanaruk

ขอบคุณมากน่ะค่ะ พอดีกิ๊ฟไปเรียนที่ซูริดมาแล้วค่ะ งง มากมายค่ะ เพราะเพื่อนที่ห้องเค้าไปถึงบทที่สองแล้วง่ะ แต่กำลังตามอยู่ค่ะ กำลังให้แฟนสอน เหอๆ งง ???

nidnid

กิ๊ฟเรียนที่โรงเรียนอะไรเหรอ บอกได้ไหม
แรก ๆ ก็ขยันท่องศัพท์ เดี๋ยวก็ตามทัน

angkanaruk