หาเพื่อนร่วมชั้นเรียนเยอรมันระดับ A1 ค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

มีใครอยู่ใกล้ ๆ โอลเทน แล้วกำลังจะลงเรียนภาษาเยอรมันระดับ A1 บ้างมั๊ย
คือว่า..วันนี้โรงเรียนไม่ยอมเปิดคอร์สเพราะนักเรียนไม่ครบอ่ะ ขั้นต่ำต้องมี 5 คน :-[
แต่วันนี้มีไปเรียนแค่ 4 คนเท่านั้น ถ้าใครสนใจลองเข้าไปดูรายละเอียดที่ www.vhs-olten.ch
ค่าเรียน 380 ฟรังค์ เรียนทุกวันพุธ เวลา 19.45-21.15 เรียนทั้งหมด 10 วัน
เป็นของ Volkshochschule der Region Olten
หากสมัครสมาชิกรายปี 25 ฟรังค์ จะได้ส่วนลด จ่ายค่าเรียนแค่ 360 ฟรังค์ นอกจากนี้ยังสอนวิชาอื่น ๆ อีก
ยังไงก็ลองเข้าไปดูในเว๊บไซด์นะจ๊ะ ;D
อยากชวนมาเรียนด้วยกัน ขาดอีกคนเดียวเท่านั้น  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

jul

สวัสดีคะคุณโจ้,ทุกคน

จูลว่าจะไปเรียนเหมือนกัน แต่ต้องรอดูที่ราฟก่อนว่าเขาจะจ่ายให้ไหม ถ้าไม่ก้คงจะต้องจ่ายเอง แต่จูลต้องรอหลังตกงานแล้วนะคะ อีก2เดือนกว่าๆคะ

NA-SP

หวัดดีจ้า น้องโจ้

ใช่ เรียนวันเดียวเอง พี่เรียนทุกวันพุธ เช้า 9:15-11:15 น.(เป็นคอร์ดเช้าของพี่น่ะ)
พี่เรียน คอร์ด A1/1 เหมือนกัน เริ่ม พุธที่ 29 Apr - 5 Aug. เรียนทั้งหมด 15 Morgen!(รวม 3 เดือน ไปเรียนแค่ 15 ครั้ง)

พี่จ่ายไป  200 ฟรังค์ค่าคอร์ด (หนังสือ และ ซีดี 1,2 ซื้อเองที่ riki GmbH.= 45.80 ฟรังค์)
รวมจ่าย ค่าคอร์ด และหนังสือ และซีดี  =  245.80 ฟรังค์

*เพราะส่วนมากเขามีเรียนกันแค่ช่วงเย็นๆ เท่านั้น เช้าหายาก
*ที่นี่นักเรียนเยอะนะ ที่ Interlaken (อินเตอร์ลาเคิน)มีสอนหลายภาษา

แค่นี้นะจ๊ะ
พี่นา

Quote from: Jojo on April 23, 2009, 02:17:30 AM
มีใครอยู่ใกล้ ๆ โอลเทน แล้วกำลังจะลงเรียนภาษาเยอรมันระดับ A1 บ้างมั๊ย
คือว่า..วันนี้โรงเรียนไม่ยอมเปิดคอร์สเพราะนักเรียนไม่ครบอ่ะ ขั้นต่ำต้องมี 5 คน :-[
แต่วันนี้มีไปเรียนแค่ 4 คนเท่านั้น ถ้าใครสนใจลองเข้าไปดูรายละเอียดที่ www.vhs-olten.ch
ค่าเรียน 380 ฟรังค์ เรียนทุกวันพุธ เวลา 19.45-21.15 เรียนทั้งหมด 10 วัน
เป็นของ Volkshochschule der Region Olten
หากสมัครสมาชิกรายปี 25 ฟรังค์ จะได้ส่วนลด จ่ายค่าเรียนแค่ 360 ฟรังค์ นอกจากนี้ยังสอนวิชาอื่น ๆ อีก
ยังไงก็ลองเข้าไปดูในเว๊บไซด์นะจ๊ะ ;D
อยากชวนมาเรียนด้วยกัน ขาดอีกคนเดียวเท่านั้น  ;D

๋Jeab

สวัสดีจ้าคุณโจ้ เสียดายจังเลยค่ะ อยากเรียนด้วยจัง แต่มันไกล แล้วเป็นรอบค่ำ :( ยังไงขอให้หาเพื่อนไปเรียนได้เร็วๆ นะค่ะ

jaaeh

สวัสดีคะคุณโจโจ้
       หนูชื่อเอ๋นะคะ เสียดายจังที่วัดไทยวันที่5ไม่ได้เจอกัน เห็นตะวันเล่าให้ฟังคะว่าพี่โจ้ก็ไปเหมือนกันแต่เอ๋กลับก่อน
ไว้โอกาสหน้าอาจได้เจอกันนะคะ เอ๋ก็กำลังเรียน A1 อยู่เหมือนกันคะ ย้ายมาเรียนโรงเรียนใหม่โรงเรียนเดียวกับตะวันแต่อยู่คนละเขตกัน
ดูท่าเขาน่าจะสอนดีอยู่นะคะมีครูสอนตั้งสองคน (โรงเรียนเก่ามีคนเดียวคะ) สู้ๆนะคะภาษาของสามีจำเป็นมากสำหรับภรรยาคะ

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

ไม่ลงไม่เรียนแล้วค่ะ โรงเรียนนี้ หาใหม่... ;D

ตอนนี้ตัวเลือกเยอะมาก แต่ก็ต้องเช็คหลาย ๆ อย่าง ไม่ว่าจะเป็น วัน เวลา ค่าใช้จ่าย การเดินทาง
ไปทดสอบวัดระดับชั้นมาแล้ว 2 ที่ เจอของอิงลิงกัว จะเป็นลม ค่าเรียน 1920 ฟรังค์ เรียนแค่อาทิตย์ละ 2 วัน แต่ดีตรงเรียนช่วงห้าโมงเย็น กะอยู่ที่โอลเทน เดินไปเรียนได้  แต่ก็ไม่เรียนหรอก ;D
อีกที่ ECAP ที่ Aarau เรียนเฉพาะวันเสาร์ ตั้งแต่ 9โมงถึงเที่ยง 560 ฟรังค์ ..ค่อยถูกลงมาหน่อย แต่คอร์สเริ่มสิ้นเดือนนี้ :-\

ตอนนี้ต้องหาที่เรียนนอกเมืองแล้วค่ะ เพราะในเมืองที่อยู่ กี่ที่กี่โรงเรียนก็เจอปัญหาแบบเดียวกันคือ ไม่ค่อยมีคนมาเรียน ดังนั้นจะต้องออกไปเรียนตามเมืองใหญ่ ๆ เช่น Aarau Bern Basel จะมีคอร์สให้เรียนเยอะเลย  ;D

nidnid

สวัสดีคะ ทุกคน และคุณ จขกท. ด้วยคะ

พูดถึงเรื่องเรียน อยากบอกนะคะว่า จ่ายถูก คุณภาพก็จะได้ถูกด้วยคะ ยกเว้นได้ครูดี และเราขยันถาม

เมื่อก่อนแพนก็คิดคะว่า ทำไมค่าเรียนแพงจัง แต่พอไปเรียนแล้วรู้เลยคะว่า สมราคา
ส่วนโรงเรียนที่ค่าเรียนถูก แพนก็เคยเรียนคะ ความรู้ก็ได้ตามราคา เพราะเราจะถามมากก็ไม่ได้
เพราะจะทำให้เพื่อน ๆ คนอื่นเสียเวลา เนื่องจากไม่ใช่เราคนเดียวที่จ่ายค่าเรียน

แต่อย่างไรก็แล้วแต่ความพอใจและความลงตัวของแต่ละคน 
อย่าท้อนะคะเรื่องเรียน ขยันพูด ขยันถาม ขยันท่องศัพท์ ยิ่งมีลูกด้วย เรียนได้เร็วกว่าคนไม่มีลูกคะ
เพราะว่าลูกจะช่วยสอนเราไปด้วย

อันนี้ไม่รู้จริงไหม แค่ความคิดตัวเองนะคะ อาจจะมีคนอื่นที่เขาไม่ต้องจ่ายค่าเรียนแพง เพราะเขาสมองไว เรียนได้เร็ว และพูดได้ดีก็มีคะ

แต่แพนเรียนไม่เก่งก็เลยต้องจ่ายแพงหน่อย ฮิฮิฮิ สงสารสามีตัวเองก็สงสารคะ ดันได้ภรรยาสมองไม่ดี แต่ทำไงได้

เอ้า สู้ ๆ คะ

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

คุณแพน...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ เรื่องราคากะคุณภาพก็อาจจะมีส่วนจริงอย่างที่คุณแพนบอก เพราะของอิงลิงกัวนั้น ตอนครูอธิบายหลักการสอนดูท่าทางจะเข้มงวดดี แล้วที่มันแพงเพราะในห้องมีกันอยู่ 2 คน ถ้าโจ้ตกลงเรียนก็เป็น 3 คน คิดว่าน่าจะได้ความรู้เต็ม ๆ ถามได้เยอะหน่อย ;D...แต่ว่าไม่ได้สมัครเรียนกะที่นี่หรอกค่ะ  พอดีมิโกรแถวบ้านเปิดคอร์สวันจันทร์นี้พอดี เรียนมัน 4 วันต่ออาทิตย์เลย ราคาต่ำลงมาหน่อย แถมใกล้บ้านเดินไปได้เหมือนกัน..อันนี้ชอบเพราะประหยัดค่ารถ นักเรียนมีลงเรียนตอนนี้ก็ 7 คน  ดูจะโอเคที่สุดแล้ว แต่ใจก็อยากจะลองเรียนมันหลาย ๆ โรงเรียน อยากเห็นถึงความแตกต่าง เพราะแต่ละที่จะใช้หนังสือต่างกัน หลักการสอนก็น่าจะต่างกันด้วย

ส่วนเรื่องภาษา ไม่ท้อค่ะ สู้ๆๆๆ ตลอด ตอนนี้วิ่งชนแล้วค่ะ ไปติดต่อเรื่องต่าง ๆ เองโดยไม่พึ่งสามีแล้วค่ะ เพราะใจร้อนไม่อยากรอ รู้เรื่องไม่รู้เรื่องค่อยว่ากันทีหลัง เพราะถ้าไปแล้วไม่รู้เรื่องที่เค้าพูด ก็จะให้เค้าจดใส่กระดาษให้ เพื่อจะเอาไปให้สามีดู ;D