ใครมีประสบการณ์หรือทราบเกี่ยวกับงานดูแลผู้สูงอายุมั่งค่ะ

Previous topic - Next topic

yanisa

หวัดดีค้าคุณโจ้

ว่อย....สรุปว่า  ดั้นเข้าใจผิดนะฮะ คุณโจ้:-[ :-[ ;D ;D ;D ;D ;D ;D เอ้า..เพื่อนๆร่วมบ้านป้าพอลช่วยกันจับหน่อยเร็วๆๆ
ญานิสาเธอปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ้มมะเทิ่ม คิคิคิคิคิคิ....ไม่รู้สิเห็นบอกให้น้ำเกลือบ้างละฉีดยาบ้างละ  ดั้นก็เลยทึกทักเอาเองพยาบาลแน่ๆๆ
รุป..ว่าเข้าใจผิดบานค้า.....ลาค่ะวันนี้แล้วจะแวะมาปล่อยไก่ตัวใหม่เด้อ คิคิคิคิ :D :D

Ladda

สวัสดีค่ะ คุณ rojui พอดีหนูได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ เลยเกิดความคิดพุ่งปรี๊ดว่าอยากทำอาชีพนี้จังเลย อิอิ เพราะอีกไม่นานหนูน่าจะได้ย้ายตามสามีไปอยู่ที่ซูริคแล้ว แต่ตอนนี้อยู่ยังอยู่เมืองไทยอยู่ค่ะ เดือนมิย.นี้สามี(คนไทยด้วยกัน)จะกลับมาเดินเรื่องไปอยู่ที่นั่นกันค่ะ คือตอนนี้หนูก้อทำงานด้านนี้อยู่ค่ะ ถ้าเทียบตำแหน่งจากที่พี่บอกไว้ก้อคือ Pflege Hilfer อะค่ะ แต่ก้ออยากเรียนต่อ เป็น FAGE Pflege Assistant น่ะค่ะ แต่ถ้าเรียนที่เมืองไทยหนูก้อต้องอยู่อีก1ปี แต่หนูอยากทราบว่าหนูจะเอาใบประกาศของหนูไปยื่นที่โน่นได้มั้ยค่ะ พี่ช่วยแนะนำหนูหน่อนนะค่ะ จะรอคำตอบนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

rojui

Quote from: Ladda on March 27, 2009, 10:26:14 PM
สวัสดีค่ะ คุณ rojui พอดีหนูได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ เลยเกิดความคิดพุ่งปรี๊ดว่าอยากทำอาชีพนี้จังเลย อิอิ เพราะอีกไม่นานหนูน่าจะได้ย้ายตามสามีไปอยู่ที่ซูริคแล้ว แต่ตอนนี้อยู่ยังอยู่เมืองไทยอยู่ค่ะ เดือนมิย.นี้สามี(คนไทยด้วยกัน)จะกลับมาเดินเรื่องไปอยู่ที่นั่นกันค่ะ คือตอนนี้หนูก้อทำงานด้านนี้อยู่ค่ะ ถ้าเทียบตำแหน่งจากที่พี่บอกไว้ก้อคือ Pflege Hilfer อะค่ะ แต่ก้ออยากเรียนต่อ เป็น FAGE Pflege Assistant น่ะค่ะ แต่ถ้าเรียนที่เมืองไทยหนูก้อต้องอยู่อีก1ปี แต่หนูอยากทราบว่าหนูจะเอาใบประกาศของหนูไปยื่นที่โน่นได้มั้ยค่ะ พี่ช่วยแนะนำหนูหน่อนนะค่ะ จะรอคำตอบนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
น่าจะไม่มีปัญหานะคะถ้าภาษาดี ขอเล่าตามที่ที่พี่ทำงานนะคะ (Basel Stadt)  คือตามโรงพยบาลแต่ละที่จะมีนักเรียนของตัวเอง ซึ่งนักเรียนเหล่านี้จะไปเรียนภาคทฤษฎีรวมกันทั้งKanton ที่Berufschuleที่ได้รับการรับรองจากกาชาด แล้วก็จะแยกฝึกภาคปฏิบัติตามโรงพยบาลของตนเอง โดยมีพี่เลี้ยงพยาบาล4ปีที่ได้รับการอบรมพิเศษจากกาชาดBerufbildnerin คอยดูแลให้คำแนะนำ ทั้งด้านทฤษฎีและปฏิบัติ พอดีพี่มีหน้าที่Berufbildnerin หรือพี่เลี้ยงฝึกภาคปฏิบัติของPflegeassistantin มีนักเรียนในความดูแล4คน เป็นเด็กสวิส3คนยูโกอีกหนึ่ง พี่ต้องคอยดูการบ้านของนักเรียนด้วยว่าเขาทำถูกหรือเปล่า
แล้วก็ต้องคอยอธิบายAnatomyและเรื่องโรคต่างๆ บอกตามตรงนะคะภาษาที่ใช้ค่อนข้างยากเป็นศัพท์เทคนิค
ภาษาเยอรมันค่ะเขาไม่ใช้ทับศัพท์อังกฤษเหมือนบ้านเรา อันนี้ไม่ได้ทำให้กลัวนะคะถ้าขยันตั้งใจเรียนก็คงไม่ยากเกิน
เหตุ ที่ที่พี่ทำงานอยู่มีคนไทยทำงานอยู่ 5 คนรวมทั้งพี่จบพยาบาล4ปีมาจากไทยแล้วมาสอบเทียบวุฒิเอาที่นี่ พี่อีกคนจบPflegeassistantมาจากโรงบาลMissionที่ไทยแล้วมาเทียบวุฒิเอาเหมือนกัน  พี่อีกคนมาเรียนPflegehelferinเอาที่นี่แล้วทางโรงบาลส่งเรียนต่อPflegeassistantinจบมาได3ปีแล้ว คนที่4เริ่มจากพนักงานทำความสะอาดในโรงบาลเมื่อ15ปีที่แล้ว2ปีให้หลังทางโรงบาลเห็นแววส่งเรียน
Pflegehelferinและทำหน้าที่นี้มาจนถึงทุกวันนี้ รู้ไหมว่าเงินเดือนแกขึ้นทุกปีเพราะทำงานดีไม่บ่นหัวหน้ารัก ตอนนี้เงินเดือนแกประมาณ4000ฟรังค์ มากกว่าFABEจบใหม่อีก ตอนนี้เงินเดือนแกตันแล้วขึ้นไม่ได้อีก
นอกจากต้องไปเรียนPflegeassistantแต่แกไม่ได้ภาษาน่าเสียดาย
คนสุดท้ายเป็นลูกสาวของพี่คนที่3ติดมาจากไทยมาสวิสตอนอายุ12 ตอนนี้18 ภาษาค่อนข้างดีกว่าคนอื่น หลังจากมาเป็นPflegehelferinได้1ปีเลื่อนตรงไปเรียนFAGEเลยโชคดี ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ไม่ใช่อะไร ไมได้มาโม้ให้คนหมั่นใส้เล่นแต่อยากมาเล่าให้แม่บ้านไทย-สวิสฟังว่าทุกอย่างเป็นไปได้ ถ้าต่อสู้ไม่ท้อถอย
เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ

Ladda

ขอบคุณพี่มากค่ะ หนูอยากขอคำแนะนำเพิ่มอีกว่า อย่างงนี้ถ้าหนูจะเรียนต่ออยู่ที่เมืองไทยอีก1ปี จนจบกะการที่หนูมีแค่ใบประกาศเดิมนี้แล้วเอาไปเทียบเรียนต่อที่โน่น พี่คิดว่าหนูน่าจะเรียนที่ไหนดีกว่าค่ะ แล้วเอาเวลาว่างไปเรียนภาษาเพิ่มอีกเพราะภาษาก้อไม่ได้เลย ถ้าเรียนที่เมืองไทยก้อจะไปเรียนต่อที่ เซ็นหลุยส์อะค่ะเพราะเค้ามีหลักสูตรเรียนเสาร์อาทิตย์ด้วย แต่ตอนนี้เมืองไทยเค้าเริ่มผลักดันให้นักศึกษาที่เป็นน้องNA ไปเยนเป็น PN กะนทั้งนั้น เนื่องจากเค้าไม่ค่อยรับ NA แล้ว ที่สวิสเป็นอย่างไรบ้างค่ะพี่ ตอนนี้หนูกำลังสับสนมากเลยค่ะ

rojui

Quote from: Ladda on March 29, 2009, 03:24:02 PM
ขอบคุณพี่มากค่ะ หนูอยากขอคำแนะนำเพิ่มอีกว่า อย่างงนี้ถ้าหนูจะเรียนต่ออยู่ที่เมืองไทยอีก1ปี จนจบกะการที่หนูมีแค่ใบประกาศเดิมนี้แล้วเอาไปเทียบเรียนต่อที่โน่น พี่คิดว่าหนูน่าจะเรียนที่ไหนดีกว่าค่ะ แล้วเอาเวลาว่างไปเรียนภาษาเพิ่มอีกเพราะภาษาก้อไม่ได้เลย ถ้าเรียนที่เมืองไทยก้อจะไปเรียนต่อที่ เซ็นหลุยส์อะค่ะเพราะเค้ามีหลักสูตรเรียนเสาร์อาทิตย์ด้วย แต่ตอนนี้เมืองไทยเค้าเริ่มผลักดันให้นักศึกษาที่เป็นน้องNA ไปเยนเป็น PN กะนทั้งนั้น เนื่องจากเค้าไม่ค่อยรับ NA แล้ว ที่สวิสเป็นอย่างไรบ้างค่ะพี่ ตอนนี้หนูกำลังสับสนมากเลยค่ะ
ที่นี่NAยังมีโอกาสดีอยู่เพราะค่าจ้างต่ำ ถ้ามีเวลาเรียนPNมาเลยค่ะ เพราะถ้าภาษาไม่ได้แล้วมาเรียนที่นี่คงยากเหมือนกัน เพราะข้อสอบ80%จะเป็นข้อเขียน

Ladda

ขอบคุณพี่ rojuiมากน่ะค่ะที่ตอบคำถามของหนู หนูก้อคงตัดสินใจที่จะยังไม่ไปในปีนี้ดีกว่าค่ะ คงไปสมัครเรียนPN ที่เซนหลุยซะก่อนให้จบก้อประมาณเดือนสิงหาคมปีหน้าอะค่ะถึงจบ มันคงยังไม่สายเกินไปใช่มั้ยค่ะพี่ ถ้าพี่มีไรแนะนำหนูก้อเชิญได้เลยนะค่ะ หนูไม่มีข้อมูลด้านนี้ที่สวิส ก้อเลยไม่รู้จะถามไรมาก แต่ก้อจะเรื่องเตรียมตัวตั้งแต่ที่นี่ก่อนเลย ทั้งภาษาอีกด้วย ขอบคุณค่ะ

Tammy Tomtam

hello i also want to learn this
but don't know how to begin
i finished physiotherapy from chulalongkorn univercity and i used to practice in  many hospital in bangkok and after finished university   i worked in patong phuket hospital 1 year in position  as physiotheapist and then work un hotel for spa treatment trainer and now work in spa in zu rick but i live in thn now. K rojui what do u think can i learn and work inthis caeer  now i learning german in B1 will  finish soon this month but i di dnot have any certificate naka but i  think my engllish is ok and also german,please recomment me too from Tammy

Tammy Tomtam

สวัสดีค่ะ คุณ pan and คุณ  rujui
ได้ลองเข้าไปอ่านข้อมูลในเวบค่ะ แต่ก้ไม่แน่ใจว่าจะอย่างไรนะคะ คือว่าหนูก้อยากเรียนในสาขาอาชีพนี้ด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าสามารถคุยหรือว่าติดต่อกับพี่โดยตรงทางเมลได้ไหมค่ะ หนูต้องการที่ปรึกษา นะคะ tomtam_tom@hotmail.com นี่เป็นเมล
หนูนะคะ ตอนนี้หนูอยูที่ thun ค่ะ เพิ่งแต่งงานได้เดือนกว่าเอง ย้านมาจากซูริคค่ะ เลยไม่รู่จักอะไรที่นี่เลยค่ะ