ใครมีประสบการณ์หรือทราบเกี่ยวกับงานดูแลผู้สูงอายุมั่งค่ะ

Previous topic - Next topic

rojui

Quote from: Jojo on March 19, 2009, 08:57:45 PM
หวัดดีค่ะ คุณrojui

ได้ลองเข้าไปดูเว๊บไซด์ที่แนะนำมาแล้วค่ะ
Pflegehelferin อาชีพนี้ก็เป็นอาชีพที่น่าสนใจค่ะ รออยู่ว่าโจ้จะได้มีโอกาสได้ลองเข้าไปทำงานด้านนี้รึป่าว
เพราะถ้าได้ลองไปทำแล้ว ได้วัดใจกันแล้ว เราทำได้ ใจรัก มันก็ดีค่ะ จะได้เรียนต่อด้านนี้ไปเลย โอกาสก้าวหน้ามันมีอยู่ค่ะ
ตามเว๊บไซด์จัดหางาน ก็จะลงอาชีพประเภทนี้อยู่เรื่อย ๆ คิดว่าคงไม่ตกงานแน่นอน ;D
บ้านพักคนชราก็มีอยู่เยอะมาก ๆ คนแก่ก็คงมีให้ดูแลตลอด  สถาบันที่จะเรียนต่อด้านอาชีพนี้แถวบ้านก็มีอยู่พอดี
เหลือแต่รอโอกาสเท่านั้น ::) เสียดายจังโจ้ไม่ได้เรียนจบสายพยาบาลมา วิทย์-คณิต ก็ไม่ใช่วิชาเอก
ไว้ถ้าจะเอาดีด้านนี้จริง ๆ จัง ๆ จะขอรบกวนปรึกษาคุณ rojui อีกครั้งนะคะ  ;D
ยินดีค่ะ

rojui

Quote from: Nantaree on March 20, 2009, 02:27:16 PM
สวัสดีค่ะพี่ rojui ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับข้อมูลเกี่ยวกับอาชีพพยาบาล Nan ไม่ได้จบพยาบาลหรอกค่ะ เห็นพี่มีรายได้ดี เลยคิดว่าจะไปเรียนผู้ช่วยพยาบาลที่เมืองไทยไว้จะดีไหม
Nan จบป.ตรี บริหารธุรกิจค่ะ ปีหน้าอาจจะไปอยู่โน่น เลยอยากมองหาอาชีพไว้น่ะค่ะ
ไม่อยากไปอยู่บ้านเฉย มันเบื่อ ตอนนี้ก็เรียนภาษาเยอรมันอยู่ค่ะ
แต่ พค.ถ้าได้วีซ่า nan จะไปเที่ยวที่โน่นสามเดือน จะดูลู่ทางไว้ว่าจะทำอะไรที่โน่นดีค่ะ
ดีใจด้วยนะคะกับความสำเร็จในชีวิต พี่อยู่เมืองอะไรคะ

Nan

เป็นความคิดที่ดีมากเลยค่ะ มีประโยชน์มาก ถ้าคิดว่าจะมาอยู่ที่นี่แล้วอยากมีงานทำให้เรียนสาขานี้ ถ้ามีเวลาเรียนพยาบาลเทคนิค2ปีสิคะ ถ้าเวลาน้อยเรียนแบบ1ปีแล้วมาเทียบวุฒิPflegeassistantinที่นี่ แต่ถ้าจะเรียนPflegehelferinมาเรียนที่นี่ดีกว่า
ปล.พี่อยู่Basellandค่ะ คุณNanมาช่วงหน้าร้อนพอดีสวยมากค่ะ พ่อกับแม่พี่ก็จะมาเดือนมิถุนาตอนพี่คลอด  ว่าแต่คุณNanมาหาแฟนที่เมืองไหนคะ

Nantaree

ขอบคุณพี่มากๆ เลยนะคะ พี่ใจดีจัง ให้ข้อมูลตลอดเลย แนนจะไปเที่ยวบ้านแฟน 3 เดือนค่ะ
เมือง Ruggell ประเทศ Liechtenstein ค่ะ แต่แนนต้อง visa ที่สถานทูตสวิส
เมืองของแฟนอยู่ใกล้ๆ St. Gallen ค่ะ ขับรถ 30 นาที  แนนจะลองดูในเวปว่าเมือง Baselland ดีใจด้วยนะคะจะได้ลูกเร็วๆ นี้แล้ว
ค่าเรียน Pflegehelferin เท่าไรคะ ต้องเรียนกี่ปีค่ะ

ขอให้ปลอดภัยนะคะ

the sun

สวัสดีค้ะ ทุกท่าน ป้าพอล
  เรืองการเรียนดูแลคนชรา เป็นเรืองดีค่ะ ตะวันเองก้อรอค่ะ รอได้ภาษาเยอรมันให้แน่นๆ และรอคลอดลูกรอลูกแข็งแรงก้อจะลุยแล้วค่ะ วันพุธที่ผ่านมา ได้มีโอกาสคุยกับ ผจก.ใหญ่ที่ดูแลบ้านพักคนชราที่บ้านที่พักนี้ค่ะ เขาก้อถามว่าเรียนไปถึงไหนแล้วเรืองภาษาเยอรมัน เขาก้อถามชวนว่าอยากทำงานไหม ถ้าได้ภาษาเยอรมันแล้ว เราก้อว่าอยากทำ แต่คงทำไม่ได้ (เขาก้อมองดูท้อง ๆโตโย้แล้ว)เขาก้อคงเข้าใจ ว่าเราทำตอนนี้ยังไม่ได้ พอมามะเช้าวันนี้ เลยนั่งคุยกันแม่สามีว่า ถ้าไอได้เยอรมันแน่นแล้ว พอเรียนได้ประเภทผู้ช่วยพยาบาลคนชราไอจะขอตัวไปเรียนนะ แม่บอกว่าสนับสนุนเลย แล้วให้สามีไปคุยกับพ่อ ให้พ่อไปแจ้ง ผจก.ที่คุยกันตะวันวันพุธที่ผ่านมา (แต่พ่อคงเป็นกำแพงต่อ เพราะพ่อไม่อยากให้ทำ) แต่เขาคงห้ามไม่ได้ถ้าจะทำจริง รอแค่โอกาส ถ้าได้ล่ำได้เรียนพ่อคงไม่ห้าม เพราะมีวิชาแล้ว ไม่ให้ทำนี่ก้อไปที่อื่นได้ หุหุ เยอะแยะ...แต่เขาคงไม่ใจดำไม่ให้ทำที่ๆ ตัวเองดูแลสามารถเอาลูกสาวเข้าทำได้หรอก พ่อสามารถเอาเข้าทำงานได้แต่เขาไม่ทำ ไม่เข้าใจ...ถ้าทำแบบไม่มีความรู้ก้อคงได้แค่ ขัดๆ ถูก จัดเตรียมเสื้อผ้าซักผ้าคนชราช่วยเขา เงินเดือนคงน้อยไม่น่าจะเกิน 2500 หรือได้เป็นรายวัน ได้เท่านี้ก้อเอาค่ะ ดีกว่าไม่มีอะไรทำ ที่สำคัญอยู่บ้านตัวเอง ไม่ได้เสียค่ารถไปทำงาน พักเทียงก้อเดินเข้าบ้านมากินข้าวเที่ยงได้ รอๆๆๆๆ ค่ะรอๆๆๆๆ  ภาษาเยอรมันกับรอคลอดลูกค่ะ

rojui

Quote from: Nantaree on March 22, 2009, 02:30:31 PM
ขอบคุณพี่มากๆ เลยนะคะ พี่ใจดีจัง ให้ข้อมูลตลอดเลย แนนจะไปเที่ยวบ้านแฟน 3 เดือนค่ะ
เมือง Ruggell ประเทศ Liechtenstein ค่ะ แต่แนนต้อง visa ที่สถานทูตสวิส
เมืองของแฟนอยู่ใกล้ๆ St. Gallen ค่ะ ขับรถ 30 นาที  แนนจะลองดูในเวปว่าเมือง Baselland ดีใจด้วยนะคะจะได้ลูกเร็วๆ นี้แล้ว
ค่าเรียน Pflegehelferin เท่าไรคะ ต้องเรียนกี่ปีค่ะ

ขอให้ปลอดภัยนะคะ

ที่Liechtensteinไม่ทราบเหมือนกันค่ะแต่คนที่โน่นก็ข้ามฝั่งมาเรียนและมาทำงานที่ี่สวิสกันเยอะ เพราะที่สวิสเงินเดือนจะดีกว่า มาเรียนที่St. Gallen สิคะ Pflegehelferin เรียนทฤษฎี18วัน
แต่ใช้เวลาเรียนครึ่งปีเพราะเรียนแค่อาทิตย์ละวัน เช่นเลือกเรียนวันอังคารก็จะต้องเรียนทุกวันอังคาร หรือถ้าอยากจบไวก็เลือก2วันต่อสัปดาห์ คอร์สจะเริ่มเดือน มกรา,ก.พ,มิ.ย,ส.ค หลังจากนั้นก็ฝึกงาน12วันจบได้ใบประกาศ ค่าเรียนค่อนข้างแพงนิดนึง 2,100ฟรังค์ ประมาณ60000บาท
พอได้งานทำแล้วหลังจาก1ปีถ้าทำงานดีทางที่ทำงานจะส่งเรียนต่อขั้นสูงขึ้นเอง ตอนนี้แหละสบาย ค่าเรียนไม่ต้องเสียแถมตอนเรียนยังได้เงินเดือนอีก โชคดีนะคะ

Nantaree

ขอบคุณพี่ rojui มากนะคะสำหรับคำแนะนำที่ดีมากๆๆ  พี่ชื่อว่าอะไรคะ

Baselland ใกล้ St. Gallen ไหมคะ

Nan

Nath

สวัสดีค่ะ คุณ JoJo,คุณแพน,คุณโหน่ง,อีน้องตะวัน,คุณ rojui,คุณแนน และสมาชิกท่านอื่นๆ ด้วยค่ะ
ติดตามอ่านกระทู้นี้ด้วยความสนอก สนใจ เป็นอย่างมากค่ะ ด้วยความที่ยังหาทางออก มองหาอาชีพใหม่ ให้ตัวเองไม่เจอ นัทจบตรีมาทางด้านบัญชีและบริหารค่ะ เฮ้อออ.. มันไปทิศทางเดียวกันได้มั้ยคะเนี่ย  แค่คิดก้อกลุ้มแล้วค่ะ

คุณ rojui อยู่ Baselland เหรอคะ โห..นัทคิดว่า ไม่มีใครในเวป นี้อยู่บาเซิลเลยซะอีก ดีใจจังค่ะ อืมม คุณอยู่มุมไหนของบาเซิลลันด์เอ่ย  บ้านแม่แฟนอยู่ Duggingen ค่ะ นัทไปที่นั่นทุกวันอาทิตย์เลย เผื่อขับรถผ่าน ได้เซย์ฮัลโหลได้ (แคบซะที่ไหนเนี่ยเรา)

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ  อ้อแอบมีคำถามนิดนึงค่ะ Pflegeassistantin ทำหน้าที่คล้ายกันกับ Pflegehelferin หรือเปล่าคะ แต่เท่าที่อ่านคำแนะนำของคุณ อันแรกนี่จะเรียนยากกว่า ช่ายป่าวคะ  และก้อไหนจะเชื้อชาติ+ภาษา อีกเนอะ อุปสรรคเยอะจริงๆเล้ยยย

นี่ๆ ตะวัน พ่อไม่อยากฝากคนใกล้ตัว  พ่อรับฝากคนไกลตัว อย่างพี่ได้อะป่าวหว่า   :P

Jojo

หาแนวร่วมสำหรับอาชีพนี้เพิ่มได้อีกคนล่ะ  ;D
ท่าทางอาชีพนี้น่าสนใจอยู่มิใช่น้อย  ::) ::)
ถ้าใครได้ไปเรียนก่อน หรือไปทำก่อน ก็อย่าลืมเข้ามาบอกข่าวคราวกันบ้างนะ ว่าเป็นยังไง ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

กินแห้วอีกแล้วค่ะ....งานนี้ :'(

เพื่อนแม่เค้าได้ไปคุยที่ทำงานให้แล้ว ได้รับคำตอบว่า ถ้าภาษาเยอรมันยังไม่แข็งแรง ก็ต้องเป็นภาษาสวิสเยอรมัน ไม่งั้นคุยกะคนแก่ไม่รู้เรื่อง ส่วนงานในออฟฟิศ ยังไม่มีตำแหน่งที่ตรงกับคุณสมบัติของเรา แต่เค้าก็ลงชื่อไว้ให้ ถ้ามีตำแหน่งว่างและตรงกะเราเมื่อไหร่ เดี๋ยวเค้าจะโทรมาบอก :'(

คงต้องสู้ ๆ กะเรื่องภาษาต่อไป ถึงท้อแต่ก็ไม่ถอย ;D

yanisa

หวัดดีค่ะคุณโจ้ 
   ดั้นขอตามมาวุ่นวายกลับบ้างละ   :D :D :D "คนท้อไม่แท้  คนแท้ไม่ท้อค่ะ" เป็นกำลังให้นะคะ
โชคดีค่ะ

rojui

ตอบคุณNan และคุณNathนะคะ พี่ชื่อจุ้ยค่ะอยู่ที่Augst/BLไม่ไกลจากBaselเท่าไหร่ แต่ก็คงอยู่ที่นี่อีกไม่นาน กำลังรอปลูกบ้านอยู่ เสร็จเมื่อไหร่ก็ย้าย Baselland กับที่ที่คุณNanอยู่ ไกลกันมากค่ะขับรถไป-กลับ6ช.ม Pflegehelferin เรียนน้อยกว่าทำหน้าที่เช็ดตัว อาบน้ำ ทำความสะอาดร่างกาย ป้อนข้าว พาเข้าห้องน้ำ พาไปเดินเล่น และเงินเดือนจะน้อยกว่า Pflegeassistantin ส่วนPflegeassistantinก็จะทำหน้าที่คล้ายๆกันแต่จะเพิ่มวัดไข้ วัดความดัน และงานด้านเอกสาร (Pflegedokumentation)เล็กน้อย พยาบาล2ปี(FABE) หรือ3ปี(FAGE) ทำหน้าที่จัดแจกยากิน
ห้ามฉีดยาเข้ากล้าม เข้าเส้น หรือให้น้ำเกลือ ส่วนพยาบาล4ปีจะรับผิดชอบยากิน ยาฉีด ให้น้ำเกลือ ติดต่อ
กับหมอและแผนกอื่นๆ เขียนรายงาน ปั๊มหัวใจ(Reanimation)ตามความจำเป็น

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

ขอบคุณคุณสาที่เข้ามาให้กำลังใจ  ;D ขอบคุณหลาย ๆ ;D

ขอบคุณพี่จุ้ยที่ได้ให้คำแนะนำดีๆ เพราะตอนนี้โจ้สนใจอาชีพนี้ไปกว่า 70 เปอร์เซ็นต์แล้วค่ะ แต่ช่วงนี้ขอไปตั้งใจเรียนภาษาเยอรมันให้แข็งแรงก่อน  ;D

จากที่พี่จุ้ยบอกไว้เกี่ยวกับระดับขั้นของสายงาน และอธิบายลักษณะหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบ แสดงว่า ถึงโจ้จะเรียนสายบริหารธุรกิจมา ไม่เก่งเรื่องวิทย์-คณิต แต่ถ้าหัวไป คือถ้าสมองโจ้สามารถเรียนสายนี้ได้ โจ้สามารถเรียนจนถึงระดับพยาบาล(FABE)หรือ (FAGE)ได้ใช่มั๊ยค่ะ  ??? คืออยากเป็นพยาบาล เพราะถ้าอยู่เมืองไทยคงจะไม่มีโอกาส แต่ไม่เอาถึงขั้นฉีดยาได้ ขอแค่งานพื้นฐานทั่ว ๆ ไป กะงานด้านเอกสารเท่านี้ก็พอค่ะ ??? แล้วถ้ากลับไปอยู่เมืองไทย ไปทำงานตามโรงพยาบาลเอกชน เช่น โรงพยาบาลกรุงเทพ,โรงพยาบาลบำรุงราษฎ์ (เน้นโรงพยาบาลที่มีชาวต่างชาติ จะได้ใช้ภาษาเยอรมันให้เป็นประโยชน์)โจ้สามารถทำงานส่วนไหน หน้าที่ไหนได้ค่ะ  ???
พี่จุ้ยอย่าเพิ่งรำคาญนะคะ เดี๋ยวเห็นว่า ภาษาโจ้ยังแค่หางอึ่ง มาถามเรื่องที่มันยังอยู่ไกลแสนไกล :'( เพราะอยากจะศึกษาไว้พอเป็นความรู้ จะได้สร้างเป้าหมายให้กับตัวเอง แล้วมันจะทำให้มีพลังและแรงผลักดันที่จะเรียนภาษาต่อไปนะคะ ;D

ส่วนคนที่อยู่เมืองไทย แล้วสนใจอาชีพนี้ คิดว่าพอย้ายมาอยู่สวิสแล้วจะลองมาทำอาชีพนี้ดู ตอนนี้ทางกระทรวงแรงงาน เค้าได้จัดโครงการต้นกล้าอาชีพขึ้น ซึ่งจะมีหลักสูตรนี้อยู่ด้วย รายละเอียดเข้าไปดูกันเองนะจ๊ะ www.tonkla-archeep.com  :D

yanisa

หวัดดีค่ะคุณแม่น้องธัญญา

แหม่...คนบ้านนอกพึ่งรู้นะเนี่ย  ว่าทางกระทรวงแรงงานเค้ามีโครงการต้นกล้าอาชีพคุณโจ้หมายถึงอาชีพพยายาม..เอ้ย..พยาบาลหรือเปล่าค่ะ น่าสนใจเน๊าะ  พอดีมีหลานสาวเรียนพยาบาลที่วิทยาลัยพยาบาลบรมราชนนีจบปีนี้  จะให้เขาลองเข้าดูรายละเอียดเผื่อจะโดนใจ
เห็นมะมีเหตุได้ส่วนบุญจากบ้านป้าพอลแท้ๆ  พอเปิดประตูเข้ามาเจอเลยเรื่องดีๆที่เพื่อนบ้านป้าพอลนำมาแชร์กัน

ขอบคุณหลายๆค้าคุณโจ้

Jojo

หวัดดีคุณสา

ไม่ใช่หลักสูตรพยาบาลค่ะ แต่เป็นหลักสูตรการดูแลผู้สุงอายุและเด็กนะคะ
ช่วงนี้โจ้หาข้อมูลเกี่ยวกับอาชีพนี้อยู่นะคะ ปัจจุบันทางเมืองไทยก็เริ่มให้ความสนใจและต้องการอาชีพนี้เพิ่มขึ้น
เห็นมีหลาย ๆ สถาบัน เปิดสอนหลักสูตรเฉพาะทางเกี่ยวกับการดูแลผู้สูงอายุนี้อยู่เหมือนกันม มีถึงระดับปริญญาโทแล้วด้วยนะคะ
หาข้อมูลทางฝั่งเมืองไทยไว้ก่อน เผื่อจะเรียนด้านนี้ขึ้นมาจริง ๆ จะได้ไปหาตำราที่เป็นภาษาไทยไว้อ่านประกอบการเรียนที่สวิส  ;D

nidnid

ดิฉันเคยทำงานที่โรงเรียนสอนพนักงานผู้ช่วยพยาบาลคะ  โรงเรียนที่ดิฉันเคยทำขอรับรองได้คะว่าดีที่สุด
ถ้าอยากให้ลูกหลานได้ศึกษาด้านนี้ ติดต่อดิฉันได้หลังไมค์คะ ดิฉันไม่ได้รับค่านายหน้าใด ๆ จากโรงเรียนหรอกนะคะ
เพราะโรงเรียนดีจริง ๆ จึงอยากบอกต่อคะ ขนาดลาออกมาทำงานที่อื่นจนกระทั่งได้มาอยู่สวิตฯ ก็ขอบอกได้เลยคะว่า
โรงเรียนนี้ดีจริง ๆ