ใครมีประสบการณ์หรือทราบเกี่ยวกับงานดูแลผู้สูงอายุมั่งค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

พอดีได้คุยกะเพื่อนแม่ของสามี เค้าเห็นเราอยากทำงาน ก็เลยชวนไปทำงานเกี่ยวกับดูแลผู้สูงอายุ ทำงานเดือนละ 10 วันเท่านั้น วันละแปดชั่วโมง ไม่จำเป็นต้องพูดภาษาเยอรมันได้ แต่เนื่องจากต่างคนต่างภาษาไม่แข็งแรง คือว่าเยอรมันเราก็ไม่แข็งแรง อังกฤษเค้าก็ไม่แข็งแรง เลยรู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง เค้าบอกว่าโจ้หน้าตายิ้มแย้มดี คนสูงอายุชอบ

ก็เลยอยากถามผู้มีประสบการณ์หรือ ผู้ที่รู้เรื่องงานดูแลผู้สูงอายุนี้นะคะ ว่ามันต้องทำอะไรบ้าง ค่าจ้างมาตราฐานได้ประมาณเท่าไหร่ สถานที่ที่เค้าให้ไปทำ เท่าที่ตัวเองเข้าใจน่าจะเป็นบ้านพักคนชราอะไรประมาณนั้นนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nidnid

มีเพื่อนร่วมชั้นเขาทำที่ Altersheim แล้วจะถามให้นะคะ  คงได้เจอเขาอีกทีก็วันจันทร์  แล้วจะแจ้งคุณโจ้อีกที

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ jojoSwiss ดิฉันพักอยู่ Altersheim ค่ะ เพราะคุณพ่อของแฟนทำงานอยู่ด้านในบ้านพักคนชรา ดิฉันกับครอบครัวจึงได้สิทธิ์มาพักบ้านคนชรา ในส่วนที่เขาจัดให้พักบ้านเป็นหลัง
เคยดูราคาค่าจ้างเหมือนกันแต่ยอมรับว่าลืมแล้ว ให้คุณ jojoSwiss เข้าไปดูเรทค่าจ้างตามเวปที่รัฐจ่ายนะ เรทพวกหมอพยาบาล แต่อาจจะได้น้อยกว่านั้นไปนิดหน่อยแล้วแต่สถานที่ สามีดิฉันเคยเปิดให้ดูครั้งหนึ่ง แต่ตอนนี้เขาไม่อยู่บ้านไปทำงาน เดี๋ยวเขามาจะขอเวปให้นะคะ   แต่กะกลางคืนจะแพง จ้างคุมทีเดียว เคยไปนั่งฟังเพือนคนอเมริกาฟุ้งราคาเงินเดือนให้ฟัง ซึ่งเขาเข้ากะทำงานที่บ้านพักคนชราตอนกลางคืน เรายังอดอิจฉาเขาไมได้เลย กลางคืนจะสบาย แต่เขาจะเลือกผู้ชายเท่านั้นอยู่กะกลางคืน
ส่วนงานหนักไหม...เห่อะๆๆ ไม่ต้องถาม ว่าจะหนักแค่ไหนคนแก่เดินไมได้ ลุกเองไมได้ คุณต้องเช็ดขี้เช็ดเยี่ยวพาอาบน้ำ เขาจะเรียกใช้คุณเป็นเวลา หรือตามที่เขาต้องการ ห้ามขัดใจคนแก่นะ
ถ้าเรียนด้านดูแลคนแก่มาจะได้เงินเดือนราคาที่สูงขึ้น ถ้าไม่มีความรู้ด้านนี้เขาจะให้ดูแลเรื่องทั่วไป ซึ่งดูแลด้านอาหารการกิน ทำความสะอาด ฯลฯ  เรืองภาษา จำเป็นมากๆ นะคะที่คุณต้องได้ภาษาดอยซ์ เพราะมีคนมาชวนดิฉันเข้าทำงานเหมือนกัน แต่ chef บอกว่า ให้ไปเรียนดอยซ์มาเก่งๆก่อน จะรับเลยเพราะมันจำเป็นต้องสื่อสารกับคนแก่ กับเพือนร่วมงาน ผู้บังคับบัญชา ใช้ดอยซ์หมดนะคะ  แต่พ่อสามีไม่ให้ดิฉันทำงานค่ะ ดิฉันก้อไม่เข้าใจ เลยได้แต่นั่งดู นั่งเล่นกับคนแก่ไปวันๆ มีคนแก่เป็นเพือนไปวันๆ แต่อยากทำงาน พ่อเขาคงกลัวดิฉันทำงานไม่ได้มั้งค่ะ เพราะคนงานออกเยอะมาก โดนไล่ออกมั้ง ไปเองมั้ง พ่อคงกลัวว่าทำไม่ได้แล้วมีพ่ออยู่กลัวเขาเกรงใจป่าว ดิฉันไม่แน่ใจ พ่อเลยตัดปัญหาไม่ให้ดิฉันทำงานข้างใน บอกให้ดิฉันไปหาทำข้างนอกดีกว่า แฟนดิฉันซึ่งเป็นลูกชายพ่อเองอยากทำงานด้านในเหมือนกัน แต่พ่อยังบอกให้ไปทำที่อื่นไม่ต้องมาทำในบ้าน (ทั้งๆที่รู้ว่าเงินดีกว่าไปทำข้างนอก)เดี๋ยวๆ รอพ่อเกษียณก่อน เอิ้กกกๆๆ จะเข้าทำงาน....

Jojo

ขอบคุณคุณแพนล่วงหน้านะคะ ละก้อขอบคุณคุณ the sun สำหรับข้อมูลด้วย โจ้ก็พอจะนึกออกว่าดูแลคนชรามันน่าจะประมาณไหน แต่อยากได้ข้อมูลเอาไว้ก่อน เพราะถ้าได้คุยกันจริง ๆ จัง ๆ อีกครั้งจะได้ตัดสินใจได้เลยไม่ต้องลังเล ว่าจะทำหรือไม่ทำ โจ้คิดว่ามันเป็นโอกาสสำหรับการเริ่มต้นนะคะ เหมือนงานมันมาหาเราแล้วก็เลยอยากจะลองดู ;D เพื่อนของแม่สามีเค้าบอกกับโจ้ว่าไม่ต้องพูดเยอรมันก็ทำได้ อีกอย่างใกล้อพาร์ทเม้นต์ที่ตัวเองอยู่ด้วย เห็นเค้าว่าปั่นจักรยานไปก็ถึง ก็รอเค้ามาคุยกับแม่สามีบอกเกี่ยวกับรายละเอียด แล้วให้แม่สามีบอกสามี แล้วค่อยให้สามีบอกเราอีกที... ???

ปลายปีที่แล้วเคยจะรับจ้างเลี้ยงเด็ก พอดีบ้านของเด็กอยู่ใกล้ ๆ กันเป็นลูกคนไทยด้วย ดูท่าจะเลี้ยงไม่ยาก แต่ถูกคนในครอบครัวเบรคซะก่อนว่าให้ตั้งใจเรียนภาษาก่อน เดือนนี้ก็ว่าจะรับจ้างทำความสะอาดอพาร์ทเม้นต์ที่เช่าอยู่ กวาด ๆ ถู ๆ บันได 3 ชั้น เดือนละ 50 ฟรังค์ ตอนแรกก็น่าสนเพราะไหน ๆ เราก็กวาด ๆ ถู ๆ ห้องเราอยู่แล้วทำแค่อาทิตย์ละครั้งเอง จะได้มีค่าขนมเพิ่ม แต่พอมารู้ว่าต้องโกยหิมะหน้าอพาร์ทเม้นต์ด้วย ก็เลยไม่เอาดีกว่า ไม่คุ้ม :-[ ก็รอดูงานนี้อีกทีละค่ะว่าผลจะออกมาเป็นอย่างไร ถ้าค่าแรงมันคุ้มกับค่าเหนื่อยมันก็ยอมรับได้ค่ะ ค่อย ๆ ไต่ไปทีละก้าวก่อน รอวันที่จะเอ็กเซอร์เร้นภาษาเยอรมันค่ะ

rojui

สวัสดีค่ะขอแบ่งปันประสบการณ์การทำงานนะคะ ทำงานเป็นพยาบาลในGeriatriespitalค่ะ เป็นครึ่งโรงบาลครึ่งบ้านพักคนชรา ตำแหน่งงานมีหลายระดับ พยาบาลdiplom AKPเรียน4ปี  หน้าที่จัด แจก ฉีดยา ให้นำ้เกลือ, FAGE(พยาบาลเทคนิค)เรียน2-3ปี หน้าที่จัดแจกยาห้ามฉีดยาหรือให้นำ้เกลือ,FABEจะคล้ายๆFAGE, Pflege Assistantเรียน1ปี และ Pflege Hilferเรียนครึ่งปี หน้าที่เช็ดตัว,พาคนไข้เข้าห้องนำ้,ป้อนข้าว,พาคนไข้ไปส่งตามแผนกต่างๆ
100%ทำงาน5วันต่อสัปดาห์ วันละ 8.24ชั่วโมง พักร้อนปีละ5สัปดาห์ เงินเดือนแบบ13เดือน คือเดือนพฤศจิกาจะได้เงินเดือน2เท่า

เงินเดือน
พยาบาลdiplom AKP ถ้าได้diplomจากสวิสเริ่มประมาณ 5,000 ฟรังค์ พอดีเราเรียนมาจากไทย ด้อยกว่าเขาได้เริ่มที่ 4,500 ฟรังค์ ทำงานถูกกดเงินอยู่ครึ่งปีก็ไปสอบเทียบวุฒิกับred Cross กาชาด ที่Bernพอสอบผ่านปุ๊บปรับเงินเดือนปั๊ปทำงานมาได้4ปีแล้วค่ะคนไทยทำงานไม่บ่นเงินเดือนขึ้นทุกปีตอนนี้ได้6,100ฟรังค์
ตอนนี้ปีกกล้าขาแข็งจะลาออกสิ้นปีค่ะ แล้วจะเรียนต่อห้องผ่าตัดอีกหนึ่งปีกินเงินเดือนนักเรียนประมาณ2,500 ถึง 3,000 ฟรังค์ :-[ แต่พอจบแล้วเงินดีมากค่ะ
FAGE(พยาบาลเทคนิค)เริ่มประมาณ 4,000 ฟรังค์
FABE เริ่มประมาณ 3,500 ฟรังค์
Pflege Assistantเริ่มประมาณ 3,000  ฟรังค์
Pflege Hilfeเริ่มประมาณ 2,500 ฟรังค์

ยังไงๆถ้าคุณไม่มีใบประกาศเกี่ยวกับการดูแลผู้สูงอายุแล้วทำงานตอนกลางวัน8ชั่วโมงต่อวัน ทำงาน10วันก็อย่าให้ต่ำกว่า
800-1,000ฟรังค์นะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ โจ้ คุณ Rojui ขอบคุณสำหรับคุณ Rojui มากๆ เลยนะคะ เข้ามาถ่ายทอดให้ฟัง ดิฉันกับคุณโจ้สนใจด้านนี้จริงๆ ค่ะ เพราะชีวิตวนเวียนอยู่กับคนแก่ อยากทำงานนี้ค่ะ แต่ติดที่ไม่มีประสบการณ์ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย แต่ว่าบ้านอยู่ในเขตรั่วบ้านคนชราค่ะเลยสนใจเป็นพิเศษ ก้อพอทราบมาบ้างด้านต้องไปเรียนด้านดูแลคนชราจากเพือนพยาบาลที่เขาไปเรียนมาแต่ยังเรียนไม่จบ เขาก้อเข้ามาฝึกงานและทำงานที่นี่  จึงอยากจะต่อข้อสงสัยกับคุณ Rojui เลยนะคะว่า...ดิฉันสนใจเรียนด้านนี้ ก่อนอื่นดิฉันบอกก่อนว่าดิฉันจบ ป.ตรีจากไทยด้านการบริหารสาขาบริหารองค์กร  ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับด้านพยาบาลใดๆ ทั้งสิ้นเลย ถ้าหากว่าดิฉันอยากจะเบนเข็มไปเรียนด้านดูแลคนชรานี้เลยจะมีปัญหาไหม? ค่าเรียนเท่าไรที่สวิส?เรียนไปทำงานอย่างอื่นไปได้ไหม? หลักสูตรการเรียนเป็นภาษาเยอรมันหมดเลยใช่ไหมค่ะ?(ดิฉันกำลังเรียนภาษาเยอรมันอยู่ค่ะ แต่ก้อกว่าจะไปเรียนพยาบาลคนชราได้ดิฉันคงอัดภาษาเยอรมันให้เก่งก่อน
  กว่าดิฉันจะเรียนจบ พอดีเลยค่ะ กับที่คุณพ่อสามีเกษียณจากงานที่บ้านคนชราพอดี เพราะคุณพ่อไม่ให้ทำงานด้วยค่ะ พ่อทำงานด้านในค่ะ ดูแลด้านช่างเทคนิคทั่วไป ดูแลบริเวณรอบๆ ทุกอย่าง ทำมานานมากแล้ว จนได้สิทธิ์พิเศษเข้าพักบ้าน 1 หลังที่ทางรัฐจัดไว้ให้ ดิฉันจึงได้เข้ามาพักบ้านหลังนี้ด้วย วันๆ จึงวนเวียนอยู่กับบ้านคนชรานี้ค่ะ ใจก้อฝันอยากทำงานด้านใน แต่โดนพ่อห้ามว่าไม่ต้องมาทำในบ้านให้ไปทำที่อื่น อีกอย่างเราไม่ได้ภาษาและความรู้ไม่มีด้านนี้ด้วย รบกวนคุณ Rojui เข้ามาตอบให้อีกรอบนะคะ ขอบคุณมากค่ะ 

naddyswiss

โหเป็นพยาบาลที่สวิสเงินเดือนดีจัง แต่โหน่งคงเป็นไม่ได้ ก๊ากๆๆ ขนาดลูกหัวแตกโหน่งเห็นเลือดลมจะใส่ฮ่ะ

มาเข้าเรื่องดูแลคนชรา ป้าเพ็ญคนเก่าคนแก่แถวดอยนี่แกมีเพื่อนทำอยู่

แกบอกว่าเงินเดือนก้อ 3500 ฟรังก์ได้นะคะ แต่แกบอกว่าถ้าใจไม่เย็นพอทำไม่ได้อ่ะค่ะ เพราะว่าคนแก่จิกด่าเราด้วย เหอๆๆ แถมเช็ดอี เช็ดฉี่ คือแบบว่าโหน่งก้อทำให้คนอื่นที่ไม่ใช่พ่อแม่ได้อีกอ่ะ ส่วนใหญ่คนที่ทำงานนี้จะเป็นคนต่างชาติ ป้าเพ็ญบอกว่าคนสวิสไม่ค่อยอยากทำ

ส่วนอีกคนนึงเป็นเพื่อนของเพื่อนเค้าเป็นคนสวิส เค้าไปเฝ้าคนแก่ตอนกลางคืน เค้าก้อบอกว่าสบายมาก เพราะคนแก่เค้าก้อหลับ ชีก้อหลับตาม ฮ่าๆๆๆ ได้ชั่วโมงละ 25 ฟรังก์น่ะค่ะ

nidnid

สำหรับแพนคงทำไม่ได้เหมือนกัน เห็นเข็มฉีดยาก็จะตายแล้ว

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

ขอขอบคุณ คุณrojui สำหรับข้อมูล เป็นประโยชน์มากเลย ขอให้ประสบความสำเร็จและความก้าวหน้าในหน้าที่การงานนะคะ

เรื่องฉีดยา ก็คงจะทำไม่ได้เหมือนกัน กลัวฉีดผิดฉีดถูก..;D
แต่เรื่องดูแลคนแก่ เช็ดฉี่ เช็ดอึ คงพอจะทำได้อยู่ ของอย่างนี้มันก็ต้องลองดูก่อน เพราะเรายังไม่เก่งภาษาเยอรมัน มีงานอะไรมามันก็ต้องทำไปก่อนอ่ะ ทำเพื่อรอและหาโอกาสอื่นต่อไป เห็นเค้าว่ารายได้มันดีกว่าทำงานร้านอาหาร หรือเป็นพนักงานทำความสะอาด มันก็น่าสนใจอยู่มิใช่น้อย ไม่แน่อาจจะค้นพบตัวเองว่าจะรุ่งในสายอาชีพนี้  ;D (ไม่รู้จะรุ่งเรืองหรือรุ่งริ่ง)
::)รู้แล้วว่าทำไมไม่ต้องเป็นภาษาเยอรมันก็ทำได้  เพราะเวลาคนแก่จิกด่าจะได้ฟังไม่รู้เรื่องไง สยามเมืองยิ้ม ยิ้มอย่างเดียว  ;D

เคยอ่านในหนังสือคู่สร้างคู่สมอยู่เหมือนกัน ว่าคนไทยมาอยู่ที่สวิส มาเรียนต่อและทำงานในสายงานนี้ ซึ่งแต่ก่อนเป็นครูสอนหนังสือ ได้เงินเดือนหลักแสนบาท ถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อเรื่อง แจ๋วสวิส

ถึงคุณ the sun
ลองเซิร์ทดูใน google.ch ดูนะ เห็นมีหลายโรงเรียนอยู่ ส่วนรายละเอียดคงบอกไม่ได้เพราะแปลไม่ออก :'(

rojui

ตอนนี้คนสวิสหันมาทำงานด้านนี้แล้วค่ะเพราะเงินดีไม่ตกงาน ส่วนเรื่องถูกจิกด่ามันก็มีในสายงานทุกสาย อยู่ที่ว่าเราจะวางตัวยังไงการรู้ภาษาเขาสำคัญมาก คนสวิสแปลกอยู่อย่างถ้าเราโต้กลับได้เขาจะให้เกียรติเรามากขึ้น
คนไข้ที่ทำงานตอนแรกลองภูมิเราพยาบาลต่างชาติฉีดยาเป็นไหม ให้น้ำเกลือได้ไหม2-3วันให้หลังขี้คร้านจะร้อง ให้แต่เราแทงน้ำเกลือให้ ตอนนี้ล่ะค่ะโอกาสล้างแค้นมาถึง แทงแ-่ง 3รูเลย55555 ;D

สำหรับผู้สนใจเห็นเงินดีกว่าเลือด เอ้ย!!ไม่กลัวเลือด
Pflegehelferin สมัครเรียนได้ที่กาชาด rotes Kreuz ทุกKantonค่ะคอร์สนี้ไม่ยากค่ะส่วนใหญ่เขาจะเริ่มกันคอร์สนี้ ลองดูรายละเอียดในwebนี้นะคะ
http://www.redcross.ch/activities/edu/edu/courses/index-de.php?coursid=15

Pflegeassistantin, FAGE, FABE, พยาบาลdiplom ต้องไปสมัครโดยตรงกับทางKantonspital หรือUnispitalหรือตามโรงพยาบาลใหญ่ๆค่ะ อันนี้ยากมาก เขาจะดูเชื้อชาติและภาษาเป็นอย่างแรกจากนั้นก็จะสอบดูความสามารถถ้าสอบผ่านเขารับเรา เราก็อยู่ในฐานะลูกจ้างเขา เขาจะส่งเราเข้าโรงเรียนแล้วมาฝึกงาน(ทำงาน)ในโรงบาลของเขากินเงินเดือนนักเรียน800-1500ฟรังค ์ขึ้นอยู่กับว่าเรียนอะไรทางที่ง่ายที่สุดเลยให้เริ่มจากขั้นแรกค่ะPflegehelferinแล้วไปหาฝึกงานตามบ้านพักคนชรา
ถ้าทำงานดีเขารับแล้วเขาจะส่งเราเรียนต่อเอง ขอให้โชคดีนะคะ

the sun

ขอบคุณมาเลยนะคะ คูณ rujoi รวมไปถึงคุณโจ้เจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ ที่เข้ามาให้ความรู้ครั้งนี้ ขอบคุณจริงๆ

Nantaree

สวัสดีค่ะคุณ rojui

ตามอ่านเรื่องของคุณมา  คุณได้เงินเดือนเยอะจังค่ะ เก่งจังค่ะ ขอถามว่าถ้าเราเรียนผู้ช่วยพยาบาลจากเมืองไทยไป มันจะช่วยอะไรได้ไหมคะ หรือไม่มีประโยชน์ อะไรก็ต้องเริ่มใหม่ท่โน่นหรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

Nan

rojui

Quote from: Nantaree on March 16, 2009, 11:02:41 AM
สวัสดีค่ะคุณ rojui

ตามอ่านเรื่องของคุณมา  คุณได้เงินเดือนเยอะจังค่ะ เก่งจังค่ะ ขอถามว่าถ้าเราเรียนผู้ช่วยพยาบาลจากเมืองไทยไป มันจะช่วยอะไรได้ไหมคะ หรือไม่มีประโยชน์ อะไรก็ต้องเริ่มใหม่ท่โน่นหรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

Nan

ขอถามคุณNan ไม่ทราบว่าผู้ช่วยพยาบาลกี่ปีคะ ถ้า1ปีNurse Aidบ้านเราเทียบเท่ากับPflegehelferinที่นี่  ถ้าผู้ช่วย2ปีเทียบเท่ากับFABE 
1.ถ้าภาษาดีใช้วุฒิจากไทยแปลเป็นภาษาสวิส(german, french)ตามแหล่งที่อยู่ แล้วไปสมัครได้เลยอาจจะได้เงินเดือนต่ำกว่ามาตรฐาน300-500ฟรังค์ในตอนแรก เทียบปรับวุฒิกับกาชาดที่Bern ตามหลัง เดี๋ยวเงินเดือนก็ปรับตาม แต่ถ้าขี้เกียจไม่อยากเทียบวุฒิก็ได้ ทำงานดีเงินเดือนขึ้นทุกป แต่จะมีปัญหาเวลาจะเปลี่ยนไปทำที่อื่น
2.ถ้าภาษาไม่ได้หรืออยากเทียบปรับวุฒิเลยก็ต้องเรียนภาษาก่อนอย่างน้อยให้ได้ zertifikat deutsch ซะก่อนแล้วให้แนบzertifikat deutschไปกับใบวุฒิจากไทยถ่ายเอกสารพร้อมใบแปลพร้อมจดหมายไปที่

Schweizerisches Rotes Kreuz
Abt. Annerkennung
Werkstrasse 18
CH-3084 Wabern

แล้วทางกาชาดจะส่งจดหมายติดต่อกลับว่าเขาต้องการเอกสารอะไรเพิ่มบ้างถ้าทุกอย่างครบกาชาดจะให้เราเลือกเอง
ว่าจะให้เราสอบเทียบวุฒิ หรือฝึกงาน(Praxis Begleitung) ถ้าจบมาหมาดๆยังไม่เคยทำงานอาจจะต้องทั้งสอบ และฝึกงานแต่หลังจากเทียบวุฒิแล้วงานเพียบค่ะสมัครที่ไหนก็ไม่พลาดเงินเดือนก็เริ่มเท่ากับคนสวิส เสียดายจังที่คุณไม่จบพยาบาล4ปีเพราะพี่ไปบุกเบิกไว้เรียบร้อยแล้ว ที่สวิสมีพยาบาลคนไทยน้อยมากทางกาชาด เขาก็เลยไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับระบบการศึกษาของเรา

เงินเดือนพี่เริ่มที่ 4500 ฟรังค์เมื่อปี 2004 เพราะตรงเข้าทำงานเลยเพราะรอเทียบวุฒิอยู่ ู่เป็นพยาบาลไทยคนแรกที่ทำเรื่องเทียบวุฒิทางกาชาดขอเอกสารเยอะมากดำเนินเรื่องเป็นปี
ทำงานไปเดินเรื่องไปสุดท้ายได้รับจดหมายให้สอบเทียบวุฒิและเขียนวิจัยสั้นๆพร้อมทั้งออกไปพรีเซ้นต่อหน้าครูและ
คนสอบคนอื่น โชคดีผ่านมาได้ พอผ่านปุ๊บก็จะได้ใบรับรองจากกาชาด สิ้นเดือนเงินเดือนปรับทันตาเห็น
ทำงานมา5ปี ตอนนี้ ได้ 6,100 ฟรังค์ต่อเดือนพร้อมBonus(เงินเดือนๆที่13)ก็ถือว่าคุ้มนะคะ

Jojo

หวัดดีค่ะ คุณrojui

ได้ลองเข้าไปดูเว๊บไซด์ที่แนะนำมาแล้วค่ะ
Pflegehelferin อาชีพนี้ก็เป็นอาชีพที่น่าสนใจค่ะ รออยู่ว่าโจ้จะได้มีโอกาสได้ลองเข้าไปทำงานด้านนี้รึป่าว
เพราะถ้าได้ลองไปทำแล้ว ได้วัดใจกันแล้ว เราทำได้ ใจรัก มันก็ดีค่ะ จะได้เรียนต่อด้านนี้ไปเลย โอกาสก้าวหน้ามันมีอยู่ค่ะ
ตามเว๊บไซด์จัดหางาน ก็จะลงอาชีพประเภทนี้อยู่เรื่อย ๆ คิดว่าคงไม่ตกงานแน่นอน ;D
บ้านพักคนชราก็มีอยู่เยอะมาก ๆ คนแก่ก็คงมีให้ดูแลตลอด  สถาบันที่จะเรียนต่อด้านอาชีพนี้แถวบ้านก็มีอยู่พอดี
เหลือแต่รอโอกาสเท่านั้น ::) เสียดายจังโจ้ไม่ได้เรียนจบสายพยาบาลมา วิทย์-คณิต ก็ไม่ใช่วิชาเอก
ไว้ถ้าจะเอาดีด้านนี้จริง ๆ จัง ๆ จะขอรบกวนปรึกษาคุณ rojui อีกครั้งนะคะ  ;D

Nantaree

สวัสดีค่ะพี่ rojui ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับข้อมูลเกี่ยวกับอาชีพพยาบาล Nan ไม่ได้จบพยาบาลหรอกค่ะ เห็นพี่มีรายได้ดี เลยคิดว่าจะไปเรียนผู้ช่วยพยาบาลที่เมืองไทยไว้จะดีไหม
Nan จบป.ตรี บริหารธุรกิจค่ะ ปีหน้าอาจจะไปอยู่โน่น เลยอยากมองหาอาชีพไว้น่ะค่ะ
ไม่อยากไปอยู่บ้านเฉย มันเบื่อ ตอนนี้ก็เรียนภาษาเยอรมันอยู่ค่ะ
แต่ พค.ถ้าได้วีซ่า nan จะไปเที่ยวที่โน่นสามเดือน จะดูลู่ทางไว้ว่าจะทำอะไรที่โน่นดีค่ะ
ดีใจด้วยนะคะกับความสำเร็จในชีวิต พี่อยู่เมืองอะไรคะ

Nan