สอบถาม การเดินทางกับลูกแล้วนามสกุลในพาสปอร์ตไม่เหมือนกันคะ

Previous topic - Next topic

daheim

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวพอลสวิส และป้าพอลที่เคารพ

วันนี้มีเรื่องมารบกวนบ้าง เอ๊ะลิเกมากไปมั้ยเนี่ยก๊ากๆ อ่ะๆคืองี้ค่ะ เกตุจะไปเมืองไทยเดือนหน้านี้กับลูกสองคน
แล้วลูกใช้พาสสวิสฯ เกตุพาสไทย แต่ปัญหาคือ พาสไทยเกตุไม่ได้เปลี่ยนนามสกุล
ยังเป็นนามสกุลไทยอยู่ มีเพื่อนๆคนไหนเคยเดินทางกับลูกสองคนแล้วนามสกุลไม่เหมือนลูกบ้างมั้ยคะ
คือทางเมืองไทยเกตุไม่ค่อยห่วงเท่าไร เพราะยังไงเราก็ต้องยื่นพร้อมใบพำนักอยู่แล้ว
แต่ว่าขากลับเกตุจะแวะสิงคโปร์ 3 วันก่อนกลับสวิสฯน่ะค่ะ กลัวมีปัญหากับ ตม. ที่นั่น รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค๊า
Die Wahrheit zu sagen ist ein Spiel.
Die Wahrheit zu erkennen ist viel.
Die Wahrheit zu wissen ist schwer.
Die Wahrheit zu ertragen ist mehr.

pall

สวัสดีจ้า เกตุ
จะแวะไปสิงค์โปรจริงๆเหรอ  :o  :o คิดดูดีแล้วเหรอ :o :o
:Dล้อเล่นจ้า แหย่เกตุเล่นๆ   อย่าลืมเที่ยวเผื่อป้าด้วยน้าไม่ได้ไปเที่ยวนานร่วม30ปีแล้วคิดว่าคงจะเปลี่ยนแปลงไปมาก
ไม่มีปัญหาจ้า เที่ยวให้สนุกนะ :D อย่าลืมพกใบเกิดแก้มใสติดตัวไปด้วยเดี๋ยวเขาไม่เชื่อว่าเกตุเป็นแม่นึกว่าแก้มใสเป็นน้อง ::)

daheim

ขอบคุณค๊าป้าพอล พอดีวันนี้ไปทำธุระที่เขียน ก็เลยถามมา ฟังเจ้าหน้าที่แล้วก็ขำก๊าก คือเค้าบอกว่าให้พกใบเกิดไปด้วยเหมือนป้าบอกนั่นล่ะค่ะ แล้วเค้าเห็นยัยแก้ม เค้าบอกว่าเออไม่เหมือนลูกเธอเลย ดีไม่บอกว่าเป็นพี่เลี้ยงเด็กฮ่าๆ พอดีเกตุบินกับสิงคโปร์อ่ะค่ะ ขากลับเลยแวะ 3 วันไม่ต้องจ่ายค่าตั๋วเพิ่มด้วย อิ อิ
Die Wahrheit zu sagen ist ein Spiel.
Die Wahrheit zu erkennen ist viel.
Die Wahrheit zu wissen ist schwer.
Die Wahrheit zu ertragen ist mehr.

ตุ้ม

สวัสดีจ๊ะเกตุกับหนูแก้มใส

เที่ยวให้สนุกเน๊อ  ก็เหมือนอย่างคุณ Pall ว่านั่นแหละอย่าลืมเอาใบเกิดหนูแก้มใสติดตัวไปดัวย กมจะได้ไม่เข้าใจผิดว่าเป็นน้องสาวเพราะคุณแม่ยังจ๊าบบบมาก

หมูน้อยฯ

อิอิ เพิ่งเห็นทู้นี้อ่ะเกตุ

ยังไงเดินทางปลอดภัยนะ แล้วก็กินอาหารตะเล เผื่อพี่มั่งนะ อิจฉูอย่างแรงคนกลับเมืองไทยตั้ง 1 เดือนอ่ะ (ปล.อยากไปอีกอ่ะ ..ว่าแต่กระเป๋าเต็มยัง แพคพี่ตัวอ้วนๆๆลงไปคนได้อ๊ะเปล่า)  ;D

daheim

หวัดดีค๊าป้าตุ้มขอบคุณมากนะคะ ฮ่าๆถ้า ตม. คิดว่าเป็นน้องสาวจะดีใจมากเลยค่ะ

พี่หมูอ้วน เอ้ย หมูน้อย อย่าเลย อย่าเลย ตัวเองเพิ่งกลับมา ไปตั้งสองเดือนแน่ะ แต่จะกินเผื่อเยอะๆ
เพราะตอนนี้กินแบบอนาถามาก กะไปสวาปามที่เมืองไทยแทน