วีซ่าขอแม่จากเมืองไทยมาเลี้ยงลูกให้ในสวิส

Previous topic - Next topic

rojui

สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะwebนี้ให้ความรู้เรื่องกฏหมายเยี่ยมมากก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะ
เป็นสาวไทยแต่งงานกับคนสวิสและอาศัยอยู่ในBaselเข้าปีที่7ได้swiss pass มา2ปี ทำงานเป็นพยาบาลในโรงพยาบาลBaselเข้าปีที่6 พอดีสอบเรียนต่อพยาบาลห้องผ่าตัดที่ Zürich Universität Spitalได้ และวางแผนกับแฟนว่าจะย้ายไปอยู่ใกล้ๆZürich เพราะแฟนก็ทำงานที่Zürichอยู่แล้ว ตอนนี้(ดัน)ท้องซะนี่ ::) เป็นท้องแรกได้4เดือนแล้ว กำหนดคลอดปลายเดือนมิถุนาปีนี้ ขอvisaนักท่องเที่ยว3เดือนให้พ่อกับแม่มาเยี่ยมตอน
คลอดได้แล้ว หลังลาคลอด4เดือนก็จะเริ่มเรียนแล้วแต่ไม่มีคนเลี้ยงลูกไม่ไว้ใจNannyด้วยค่ะ :'(
ทีนี้อยากขอvisaเป็นปีให้แม่มาเลี้ยงลูกให้ไม่ทราบว่าเป็นไปได้ไหม ถ้าได้มีขั้นตอนอย่างไร ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณ rojui
น่าเสียดายที่วีซ่าของคุณพ่อคุณแม่ของคุณที่มาประเทศสวิสเป็นวีซ่าท่องเที่ยวไม่สามรถขอต่อวีซ่าได้อีกเหมือนวีซ่าเยี่ยมญาติ  ถ้าเป็นวีซ่าเยี่ยมญาติยังมีโอกาสขอต่อได้อีก 3 เดือน แต่ไม่สามารถขอต่อได้เกินกว่านี้ คุณแม่ของป้ามาด้วยวีซ่าเยี่ยมญาติ 3 เดือน และมาขอต่อเพิ่มอีก 3 เดือนที่สวิสก็กลับเมืองไทย และมาแทบจะทุกปี
วีซ่าอายุ 1 ปีเท่าที่เห็นส่วนมากจะเป็นประเภทมาเรียนภาษา ..มาทำงาน ฯลฯ..หรือ Au-pair ซึ่งคุณแม่คุณไม่สามารถทำได้เพราะมีอายุกำหนดไว้
http://www.aupair.ch/index.html
ถ้าคุณแม่ของคุณกลับไปเมืองไทยแล้วหลังจาก 3 เดือนต่อจากนั้น คุณทำวีซ่าเยี่ยมญาติให้ท่านมาใหม่ 3 เดือนแล้วมาขอทำเรื่องขอต่ออายุวีซ่า อีก 3 เดือน แต่ห้ามเขียนบอกเด็ดขาดนะคะว่าเหตุผลของการขอวีซ่าเยี่ยมญาติว่ามาเลี้ยงหลานนะคะ ไม่เช่นนั้นจะมีปัญหาไม่ได้รับวีซ่าและอาจจะโดนแบลคลิศไว้ในการขอวีซ่าครั้งต่อไปไม่ว่าจะเป็นวีซ่าอะไร
เพราะมีคนทำการขอวีซ่าเยี่ยมญาติโดยให้เหตุผลมาเลี้ยงหลานและโดนแบลคลิศในการขอวีซ่าไม่ว่าจะเป็นวีซ่าอะไร
กว่าจะให้แม่มาได้ต้องวิ่งเต้นหาทนายช่วยต้องเสียเวลาและเสียเงิน

ขอเอาใจช่วยนะคะ และรอคนที่มีความรู้มีประสบการณ์เข้ามาช่วยให้คำตอบและข้อมูลเพิ่มขึ้นนะคะ
ขอขอบคุณแทนคุณrojui ค่ะ

puenktchen

สวัสดีค่ะ ป้าพอล คุณ rojui

กำลังดำเนินเรื่อง ให้น้ามาช่วยเลี้ยงลูกเหมือนกันค่ะ
ก็หนักใจอยู่ว่า วีซ่าจะผ่านหรือเปล่า
กำลังร่างจดหมายเชิญ กะว่าจะส่งให้ท่านพรุ่งนี้ มะรืนนี้
โดยให้เหตุผลว่า มาเยี่ยม และช่วยดูแลลูก
แต่พออ่าน ข้อความที่ป้าพอล เขียน หนูชักเริ่ม ไม่แน่ใจซะแล้วว่า
เหตุผลนี้จะใช้ได้หรือเปล่า หรือหนูอ่านแล้วไม่เข้าใจ
คุณป้า ช่วยกรุณาตอบคำถามให้หนูหายสงสัยด้วยนะค่ะ

อีกประการหนึ่ง เรื่องการจองตั๋วเครื่องบิน  หนูต้องซื้อตอนนี้เลย หรือแค่จองค่ะ
เพราะไม่แน่ใจว่าวีซ่าน้าจะผ่านหรือเปล่า น้าจะเดินทางมาวันที่ 16 มีนาคมนี้ค่ะ เวลา 3 เดือน
ขอบพระคุณค่ะ

Spa

Dear Pa Pall, Khun Puenktchen and Khun Rojui
Sorry to write in broken english `coz I`v no thai front.
Refer to your question about visited visa and u give your excat perpose that (your mother or your aunt)she comes here to takecare of your baby, let`s say as a "Nanny". Sound like that she comes to works here. I think that`s imposible. A friends`of mine she is Phillipines. She used to invited her mother every years and each year she got 3 month visited visa and prolong for anather 3 month. For some reason like u two. She tried to reply to get "Nanny" visa for her mother, but they refused her visa ,they gave her the reason that if her mother comes here and takecare of the kids, that`s mean she comes and work here!!!!! sound so complicated but that`s true.Since then her mother doesn`t get any kind of visa.

I do hope that u two will understand my broken english.
wish u two goodluck to apply the visitting visa.

Spa

puenktchen

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ เลยค่ะคุณ spa ที่ให้ความกระจ่าง ;D
คิดว่าคงจะเป็นอย่างที่ spa พูดจริงๆ
ตอนนี้ก็มานั่งคิดอีกที  หรือเราจะกลับเมืองไทยดีน้า
เรื่องทำวีซ่านี่ ดูจะยุ่งยากน่าดู อุตส่าห์ศึกษา จากเว็ปป้าพอล ตั้งหลายรอบ
ก็ยังสับสน ???
ps your english is perfect ka...thanks again

pall

Hallo Khun Spa,
thank you very much  ;D อุ๊ยส์..ลืมนึกไปว่าสามรถพิมพ์ไทยได้ :D ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลเพิ่มเติมชัดเจนมากขึ้น  ::)กว่าจะแปลได้ตาเป็นหมีแพนด้าเหมือนโลโก้คุณเด๊ะเลย  ไม่ว่าภาษาอะไรก็ไม่ค่อยจะแข็งแรงเลย  :-\
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณpuenktchen
::)ชื่อคุณpuenktchen หมายถึงอะไรค่ะ อืม.. :-\puenktchen หมายถึงจุดเล็กๆแบบเล็กมากๆ แต่คงไม่ไช่ริบหรี่..ชื่อของคุณแปลแบบศิลปินน่าจะเป็นจุดเล็กๆ ประกายแห่งความฝัน 
:Dต้องขอโทษด้วยนะคะที่ล้อคุณเล่น เพราะเห็นชื่อคุณน่าสนใจมากกับคำว่าpuenktchen ที่หมายถึงจุดที่เล็กมากๆ

:-\อย่าคิดท้อแท้หรือถอดใจค่ะกับการขอวีซ่าเยี่ยมญาติให้น้าคุณ ทำเถอะค่ะให้น้าคุณมาที่นี่ เพียงแต่อย่าเขียนว่าให้น้าคุณมาดูแลลูกคุณ(หลาน)ให้หลีกเลี่ยงคำนี้ดีกว่าให้เขียนเหตุผลอื่นดีกว่าซึ่งมีเหตุผลมากมาย
เช่นมาเยี่ยมคุณ เยี่ยมหลาน...ฯลฯ
คำว่ามาดูแลหลานความหมายก็คือมาช่วยเลี้ยงดูเด็กซึ่งที่นี่หมายถึงการเข้ามาทำงานอย่างหนึ่ง
และการทำงานต้องมีใบอนุญาตการทำงาน  งานเลี้ยงดูแลเด็กที่นี่มีองค์การณ์หลายองค์การไม่ว่าจะเป็นของGemeindeหรือของกลุ่มNanny  เช่น
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,1597.msg16329.html#msg16329
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,140.msg1019.html#msg1019
http://www.childcare.ch/index.cfm?cat=genf
http://kinderbetreuung.liliput.ch/
และอีกหลายๆแห่งถ้าคุณสนใจสามารถค้นหาได้ที่ช่องค้นหา..โดยใส่คำว่า..เลี้ยงเด็กจะมีทู้ให้คุณเข้าไปอ่าน

และคำถามเกี่ยวกับตั๋วถ้าคุณยังไม่ได้วีซ่า เอาไปยื่นแค่ใบจองตั๋วค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ

rojui

ขอบคุณป้าpallสำหรับคำตอบที่รวดเร็วทันใจ และก็เพื่อนๆชาวเวปที่ให้ความสนใจ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาแฟนได้เขียนe-mail
ไปถามสถานทูตที่กรุงเทพฯในเรื่องดังกล่าว ดังต่อไปนี้

-----Original Message-----
From: Roland Tschan [mailto:rtschan@csc.com]
Sent: Friday, January 09, 2009 11:34 PM
To: _EDA-VISA Bangkok
Subject:  Langfristiger Aufenhalt in der Schweiz ohne Arbeitsbewilligung

Sehr geehrte Damen und Herren
Meine Frau, heute Schweizerin, ursprünglich von Thailand, ist schwanger und wird voraussichtlich ende Juni unser erstes Baby erwarten.
Nach dem Schwangerschaftsurlaub wird sie ihre aktuelle Stelle in Basel als Krankenschwester wieder zu 100% antreten. 100% daher, weil sie nebenbei die Weiterbildung zur Operationsschwester/Fachfrau absolviert. Daher möchten wir ihre Mutter (meine Schwiegermutter) aus Thailand für mindestens 1 Jahr zu uns in die Schweiz holen - eine Aufenhaltsbewilligung ohne Arbeitsbewilligung also - zur Unterstützung der Familie im eigenen Haushalt.

Auf der offiziellen EDA Webseite der Schweizer Regierung konnte ich dazu keine Angaben finden. Es gibt Touristen-, Business- und Student Visa.
Meine Fragen daher:

a) ist das grundsätzlich möglich? Aufenthalt von einem Jahr und mehr?
b) und wenn ja, welcher Visumtyp ist das und wie müssen wir vorgehen bezüglich Antrag?

Ich bedanke mich im Voraus für Ihre Antwort und Bemühungen.
Mit freundlichen Grüssen

Roland Tschan

ROLAND TSCHAN
Business Development Solution Manager
Portfolio Claims, Finance CD MM, Ind. Life & Group Life
CSC

CH Zurich Account GTS Solution Delivery ¦ mobile +41 79 749 07 50

"_EDA-VISA Bangkok" <ban.visa@eda.admin.ch>
13.01.2009 01:44
To Roland Tschan/PLZ/CSC@CSC
cc
Subject 1301 E1201 Roland Tschan für Langfristiger Aufenhalt in der Schweiz ohne Arbeitsbewilligung

Sehr geehrter Herr Tschan

Ich beziehe mich auf Ihr Mail vom 09.01.2009.

Zu Ihrer Anfrage kann ich wie folgt Stellung nehmen:

Die Kompetenz zur Erteilung einer Jahresaufenthaltsbewilligung liegt bei den jeweiligen kantonalen Fremdenpolizeibehörden. Sollte Ihre Schwiegermutter beabsichtigen eine solche Aufenthaltsbewilligung zu beantragen, so ist folgendes Vorgehen angezeigt:

Nach vorhergehender telefonischer Terminabsprache müssen die folgenden Unterlagen vorgewiesen werden:
    * drei vollständig ausgefüllte und unterzeichnete Einreisegesuche (Visa-Antragsformular)
    * 4 Passfotos neueren Datums (siehe Merkblatt)
    * gültiger heimatlicher Reisepass (muss mind. drei Monate über den geplanten Aufenthalt hinaus gültig sein)
    * "tabienban" (Verwandtschaftsbeziehung und Wohnort)
    * Einladungsschreiben vom Gastgeber in der Schweiz
    * Gebühren von z.Zt. THB 3060.--

Die Botschaft behält sich vor -wenn notwendig- zusätzliche Unterlagen zu verlangen. Anschliessend werden die Unterlagen überprüft und an das Bundesamt für Migration (BFM) in Bern resp. an die zuständige kantonale Fremdenpolizei zum Entscheid weitergeleitet. Es ist mit einer Bearbeitungsdauer von ca. sechs bis acht Wochen zu rechnen.

Ich hoffe Ihnen mit diesen Angaben dienen zu können und für allfällig weitere Fragen stehe ich Ihnen jederzeit gerne zur Verfügung.

Mit freundlichen Grüssen
For the Ambassador of Switzerland
Hans Peter Bieri
Visa section

DFA FEDERAL DEPARTMENT OF FOREIGN AFFAIRS
Embassy of Switzerland in Thailand
35, North Wireless Road
Bangkok 10330
Phone: +66 2253 0156
Visa: +66 2254 4596
Fax: +66 2255 4481
Website: www.eda.admin.ch/bangkok
mailto: ban.visa@eda.admin.ch

ตามที่อ่านและเข้าใจทางสถานทูตไม่ได้ตอบว่าเป็นไปไม่ได้ ป้าpallและเพื่อนๆคิดว่ายังไงคะ ทางสถานทูตเขาจะหลอกให้เรา
ขอแล้ว block วีซ่าของแม่มั๊ย สมควรเสี่ยงขอดีมั๊ย :'(

naddyswiss

สวัสดีค่ะ ตอนโหน่งคลอดลูกชายคนแรก แม่ถามว่าต้องการให้แม่มาตอนคลอดไหม แม่เป็นห่วงกลัวเราเลี้ยงลูกเองไม่เป็น

แต่โหน่งบอกว่าไม่เอา อยากลองเลี้ยงเองดีกว่า อยากแบบว่าอ่ะนะ อยากลองๆดู อิอิ

สรุปก้อเลี้ยงเองเนี่ยแหล่ะฮ่ะ แม่แค่นั่งดูเว็บแคมเห็นหน้าหลานตัวน้อยๆ

โหน่งว่าคลอดลูกใหม่ๆอ่ะ โหน่งรำคาญนะถ้าใครมายุ่มย่ามช่วยเลี้ยง อิอิ

จนกระทั่งท้องคนที่สองนั่นแหล่ะ ปัญหาเกิดก้อเจ้าลูกชายเพิ่งได้แปดเดือน ตอนท้องคนที่สอง

ลูกสาวต้องดิวเดือน กันยา 2007 เราก้อคิดว่าให้แม่มาตอนเดือนสิงหาวันที่ 13, 2007 ยังไงก้อท่าน หุๆๆ

สรุปลูกสาวคลอดเดือน ก.ค. ก่อนกำหนดซะงั๊น เอาล่ะสิทำไงเนี่ย ลูกสาวก้อต้องไปคลอดที่ Insel Spital ด้วย

คุณย่าไปเที่ยวรัสเซีย สามีต้องทำงาน ลูกชายไม่มีใครเลี้ยง แว๊กๆๆ ตอนนั้นลูกชายอายุแค่ 14 เดือนอ่ะ เพิ่งเดืนได้เตาะแตะ แม่เจ้า เหอๆๆ

ก้อสองอาทิตย์เลยกว่าจะได้แม่มาช่วยดูหลานให้ เพราะวีซ่ามันเป็นสิงหา ให้แม่บินมาก่อนก้อไม่ได้ เราก้อต้องอยู่ที่เบิร์น ตอนนั้นช่วงเศร้าของชีวิต

เอาล่ะเข้าเรื่องดีกว่า เดี๋ยวคนอ่านจะคิดว่า จะสื่อไรเนี่ย

อยากบอกว่า ตอนโหน่งเขียนจดหมายเชิญให้แม่มา ก้อบอกเค้าไปตามตรงว่าโหน่งคลอดลูก แล้วเพิ่งมีลูกเล็ก ต้องการให้แม่ยายมาช่วยดูหลาน และมา Ferien ที่สวิสเซอร์แลนด์

แม่บอกว่าตอนเค้าสำภาษณ์แม่อ่ะ เค้าก้อถามป้ามาทำงานอื่นป่าวเนี่ย แม่บอกไม่อ่ะ จะมาเยี่ยมหลาน

ก้อชอบอกว่าอยู่ได้แค่สามเดือนน่ะค่ะ แต่ขอบอกว่าอย่าไปขอต่อวีซ่าที่สวิสนะคะ ปัญหาเกิดแน่ตอนขอกลับมาอีกรอบ อันนี้ไม่ได้เกิดกะแม่ แต่เกิดกะโหน่งตอนมาสวิสครั้งแรก ไปขอต่อให้อยู่เกินอีก 15 วัน สรุปตอนไปขอวีซ่าครั้งที่สอง โดน reject ทันทีค่ะ ต้องมานั่งขอใหม่อีกรอบน่ะค่ะ เสียเวลาไปอีก

ส่วนแม่พออยู่ครบสามเดือนเค้าก้อกลับ เมื่อปีก่อนแม่ไปขอมาสวิสอีก เค้าไม่ถามไรแม่อีกเลย เค้าแสตมป์วีซ่าให้แม่ภายใน 2 วันค่ะ แต่ก้อยื่นเอกสารเหมือนเดิม แต่ไม่วุ่นวายเหมือนครั้งแรกแว๊ว แต่ว่าปีที่แล้วแม่ไม่ได้มา เพราะพ่อโหน่งป่วยหนัก ไม่มีใครดูแล แม่เลยอดมาทั้งๆที่วีซ่าแม่ก้อผ่านแล้วค่ะ

puenktchen

สวัสดีค่ะป้าpall และก็ทุกๆคน

ป้าpall เอาใจช่วยขนาดนี้ก็ต้องพยายามค่ะ วันนี้เพิ่งส่งเอกสารต่างๆ นานา ไปให้น้าทั้งใบเชิญเอย และก็เอกสารของตัวเอง และแฟนค่ะ
กะว่าอาทิตย์หน้าท่านจะได้ไปยื่นเอกสาร และสัมภาษณ์ค่ะ ถ้ามีอะไรคืบหน้าหรือเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับการขอ visitor visa ก็จะมารายงานให้ป้าpall และท่านอื่นๆทราบนะค่ะ

ส่วนชื่อ puenktchen นั้น ถูกต้องตามที่ป้าpall ได้ให้ความหมายมาเลยค่ะ ชอบคำนี้จัง" จุดเล็กๆ ประกายแห่งความฝัน" 
หนูได้มาจากตอนไปอุลตาซาวน์ครั้งแรกค่ะ เห็นในมอนิเตอร์ เป็นจุด ดำๆ ตั้งแต่นั้นมาก็เรียกเขาว่า puenktchen มาตลอด
เดือนมีนาคม ก็จะคลอดแล้วค่ะ ตื่นเต้นมากเลยค่ะ คิดถึงแม่ด้วย แต่ท่านอยู่สวรรค์นานแล้วค่ะ

อ่านดูข้อความ คุณ rojui จะคลอดมิถุนา ขออวยพรให้คุณ rojui ปลอดภัยทั้งแม่ทั้งลูกด้วยนะค่ะ และก็ขอให้คุณแม่ได้มาสวิสช่วยดูแลหลานด้วยค่ะ