มีใครเคยไปขอวีซ่าท่องเที่ยวไปอเมริกาบ้างไหม

Previous topic - Next topic

น้อง

คือว่า ตอนนี้อาศัยอยู่ในประเทศสวิสฯ ถือพาส บี มีงานทำเป็นหลักแหล่ง มีความประสงค์จะเดินทางไปท่องเที่ยวประเทศอเมริกา กับสามีคนสวิสฯ ไม่รู้ว่ายากหรือเปล่า หากใครเคยเดินทางไป ขอประสบการณ์บ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ

St.Galler

ผมคิดว่าไม่ยากหรอกครับ... แต่คุณรีบโทรไปนัดวันยื่นเอกสารนะครับ เพราะคิวเยอะมาก ... ตอนแรกผมจะไปเดือนก.พ แต่คิวยื่นเอกสารไม่ลงตัว เลยต้องเลื่อนเวลาเดินทางไป

ผมเคยขอวีซ่าไปแคนาดา คิดว่าหินพอๆกับวีซ่าอเมริกานะแหละครับ แต่ขอได้ไม่ยากเลยครับ ง่ายมากๆๆๆๆ ง่ายกว่าไปขอวีซ่าที่เมืองไทยอีก เจ้าหน้าที่ก็พูดจาดี มีลักษณะของความเป็น"คน"คงเหลืออยู่มาก

คุณเตรียมเอกสารไปให้พร้อมนะครับ รับรอง วีซ่าผ่านโลด เค้าจะให้คำตอบวันที่คุณไปยื่นเอกสาร ส่วนวีซ่าก็จะเสร็จภายใน1อาทิตย์ แต่คุณต้องไปยื่นเอกสารที่กรุงเบิร์นด้วยตัวเองนะครับ ..... ตอนยื่นเอกสาร ห้ามนำกระเป๋าติดตัวไปด้วย คุณถือได้แต่เอกสารที่จำเป็นเข้าไป ส่วนกระเป๋าต้องเก็บไว้ในรถ ฝากไว้ที่สถานีรถไฟหรือฝากไว้กับเพื่อน/แฟนที่ไปกับคุณ....

โชคดีครับ