ประสบการ์ณการขอvisitor visa ค่ะ

Previous topic - Next topic

aum

สวัสดีค่ะป้าพอล และพี่ๆเพื่อนๆทุกคนใน pallswissและสวัสดีกับเพื่อนใหม่ที่เพิ่งหลงเข้ามาเจอเว็ปนี้ ตามคำสัญญาที่ให้ไว้กับป้าพอลค่ะที่จะเข้ามาบอกเล่าประสบการ์ณการขอวีซ่าเยี่ยมเยียน(เยี่ยมแฟน) หรือvisitor visa ค่ะ ต้องขอโทษป้าพอลด้วยที่ช้าไปเป็นเดือนแต่หวังว่าคงจะมีประโยช์นกับบางคนที่กำลังจะขอวีซ่าแบบอุ้มนะคะ
         ก่อนอื่นเลยนะคะต้องบอกนิดนึงนะคะว่าเราต้องเตียมเอกสารให้พร้อมจริงๆ คือไปแบบไปถึงสถาณทูตแล้วเราต้องพร้อมที่จะยื่นค่ะ เมื่อคุณเตรียมเอกสารที่จะยื่นเรียบร้อย ก้อต้องโทรนัดทางสถาณทูตว่าเราต้องการยื่นเรื่องขอวีซ่า แล้วทางสถาณทูตก้อจะนัดวันเวลา แล้วก้อให้ password หรือ ตัวเลขที่ให้มาเพื่อแสดงว่าเรานัดไว้แล้ว  งั้นเราก้อมาพูดถึงเอกสาร ที่เราต้องยื่นเลยนะคะ
          เอกสารชองฝ่ายผุ้เชิญ(แฟน)
    1.จดหมายเชิญค่ะ เป็นภาษาเยอรมัน จดหมายจะเขียนสั้นๆแต่ได้ใจความค่ะบอกเล่ารายละเอียดของผู้เชิญเล็กน้อย แล้วก้อเหตุผลที่ผู้เชิญอยากเชิญเรา แล้วก้อรับรองว่าเค้าเป็นผุ้ออกค่าใช้จ่ายต่างๆตลอดเวลาที่เราอยู่ที่นี่ แล้วก้อควรที่ให้ผู้เชิญเขียนว่าเราจะกลับมาจริงๆ หลังจากที่หมดอายูของวีซ่าค่ะ
         2 passport copy
    3.หนังสือรับรองสถาณที่ทำงานของฝ่ายชาย
         4.หนังสือรับรองเงินเดือนของฝ่ายผู้เชิญ
    ของฝ่ายผู้เชิญก้อมีแค่นี้ค่ะ
         เอกสารของผู้ถูกเชิญ
         1.แบบคำร้องขอวีซ่า  แบบคำร้องนี้สามารถขอได้ที่สถาณทูต หรือดาวโหลดได้ที่เว็ปของสถาณทูตค่ะ หรือค้นในกระทู้เก่าของ pallswiss จะเจอสามรถดาวโหลดได้เลยค่ะ  ในรายละเอียดที่จะต้องกรอกก้อมี ชื่อ ที่อยู่ ตามบัตร ประชาชน passport no.  ที่อยู่ปัจจุบัน ชื่อพ่อแม่ สถาณที่ทำงาน อาชีพ  ชื่อที่อยู่ผู้เชิญ ระยะเวลาที่พักอยู่เป็นจำนวนกี่วัน แต่ว่าเอกสารตัวนี้ควรจะให้ผู้เชิญ(แฟน) เป็นคนกรอกรายละเอียดให้จะง่ายกว่าเพราะเป็นภาษาเยอรมันและอังกฤษ อาจจะทำให้สับสนว่าเราต้องกรอกตรงไหน
         2.รูปถ่ายสองนิ้ว พื้นขาวค่ะ เวลาเราไปร้านถ่ายรูปถ้าบอกว่าถ่ายทำวีซ่าเค้าก้อจะทำให้ประมาณ นิ้วครึ่ง แล้วเราควรบอกไปเลยค่ะ ว่าอยากจะถ่ายรูป 2 สองนิ้ว พื้นขาว
         3.เงิน ค่ายื่นคำร้องค่ะ เตรียมให้พร้อมและพอดีทางสถาณทูตไม่มีทอน ก้อ1860 b.หรือ 1820 b.ไม่แน่ใจค่ะ
         4.passport ถ่ายเอกสาร
         5.บัตรประชาชน ถ่ายเอกสาร
         6.ทะเบียนบ้าน   ถ่ายเอกสาร
         7.ใบรับรองการทำงานว่าทำงานอะไร ที่ไหน เงินเดือนเท่าไหร่ ภาษาไทย และ ภาษาอังกฤษ รายละเอียดที่บอกก้อคือว่าสามารถให้เราลาได้ และกลับมาทำงานได้ (เพิ่มเติมค่ะ เอกสารการรับรองการทำงานขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล ต่างอาชีพ บางคนจะให้เหตุผลว่าลาได้สามเดือนกลับมาทำงานได้ ก้อคงจะไม่สมเหตุสมผล  ในหลักความเป็นจริง เพราะจะเป็นคำถามในตอนสัมภาษณค่ะ
         8.เอกสารการจองตั๋วเครื่องบินไปกลับ  เอกสารนี้สามรถติอต่อได้บริษัทขายตั๋วหรือตัวแทนจำหน่าย เป็นแค่การจองค่ะยังไม่ใช้ตั๋วจริง
         ก้อมีแค่นี้ค่ะเอกสารที่ใช้ บางคนอาจจะมีคำถามว่า ต้องโชว์สมุดบัญชีเงินฝากของเรามั๊ย ไม่จำเป้นค่ะแต่ถ้าคุณมั้นใจ ก้อสามรถโชว์ได้ แต่กรณีของอุ้มไม่ได้โชว์ค่ะ เพราะ no money hahahahaha แล้วก้อถ้าจะถามว่าในกรณีที่ไม่ได้ทำงานก้อควรจะบอกตามตรงในรายละเอียดและเหตุผล หรืออาจจะบอกว่าเราทำอะไรเล็กๆน้อยที่บ้านค่ะ
         เมื่อเอกสารครบแล้วก้อนัดทางสถาณทูตได้เลยค่ะ  ขอฝากว่าควรจะนัดให้ตรงกับวันจันทร์-อังคาร จะดีที่สุด ค่ะ เพราะถ้าในกรณีที่ไม่ผ่านจะได้ยื่นอุทรณ์ได้ในวันถัดมา ค่ะ เมื่อได้วันแล้วก้อไปเลยค่ะ
         สถาณทูตจะเปิดเก้าโมงตรงค่ะ ควรไปก่อนเวลาเล็กน้อยก้อดีนะคะ  จะมียามคอยบอกหน้าประตูค่ะ แลกบัตรแล้วก้อเข้าไปนั่งรอได้เลยค่ะ ข้างในที่นั่งรอจะมีเจ้าหน้าที่ผู้ชาย 2-3 คน คอยตรวจเอกสาร ซึ่งเค้าจะเป้นเช็คเอกสารแล้วก้อช่วยติดรูปที่แบบฟรอม ของเราให้ค่ะ เมื่อตอนไปยื่นมีคนเดียวค่ะ ใจดีแต่ตอนไปรับ มีเพิ่มมาสองคน
        เมื่อเอกสารเรียบร้อยถึงเวลาเค้าก้อจะเปิดให้เราเข้าไปข้างในเพื่อยื่นเอกสาร คนที่นัดไว้ก้อเข้าไปก่อนค่ะ
        ข้างในมีสองช่องค่ะสำหรับยื่นเอกสาร เมื่อยื่นแล้วเจ้าหน้าที่ก้อจะเรียก ชื่อ แล้วก้อถามคำถาม จำไว้นะคะว่านั่นแหละคือการสัมภาษ
        คำถามก้อคือคุณจะไปหาใคร  ไปทำไม แล้วก้อเป็นอะไรกับผู้เชิญ รู้จักกันได้ยังไง คุยกันภาษาอะไร ถ้าบอกว่าพูดอังกฤษ ก้อเจอถามภาษาอังกฤษเลยค่ะ เจอกันครั้งสุดท้ายเมื่อไหร ผุ้เชิญทำงานอะไร  ชื่อบรษัทที่ทำงาน มีพี่น้องกี่คน พ่อแม่ของ ผู้เชิญชื่ออะไร ผู้เชิญอายุเท่าไหร่ แล้วคุณลางานได้เหรอ  ตั้งสามเดือน(กรณีที่ทำงาน)และก้อผู้เชิญได้ส่งเงินให้ใช้หรือเปล่า ซึ่งคำถามจะเป็นคำถามจะเกี่ยวกับผู้เชิญ เพราะทางสถาณทูตอยากรู้ว่าเราจะไปเยี่ยมแฟนจริงๆ ไม่มีเจตนาแอบแฝง ซึ่งแต่ละคำถามที่เจอก้อแบบว่าต้องรู้ลึกรู้จริงคะ  แล้วก้อคำถามสุดท้ายก้อคุณจะแต่งงานกับผู้เชิญเร็วๆนี้มั๊ย อันนี้ก้อขึ้นกับแต่ละบุคคลนะคะ แต่ถ้าตอบว่ายัง ก้อจะดี หรือแบบถ้าเค้าขอก้อจะแต่งก้อได้ hahahahhaha.สำหรับในกรณีของอุ้มก้อเป็นอะไรที่ถามลึกมากค่ะ อย่างเช่นอยุ่ด้วยกันวันสุดท้ายเมื่อไหร่ ติดต่อกันยังไง เราก้อตอบไปว่าโทรศัพท์ sms chat แล้วอุ้มก้อเจอกับแฟนล่าสุดเมื่อเดือนสิงหาคมค่ะ แล้วก้อถามว่ากลับมาแล้วจะทำงานต่อมั๊ยก้อบอกว่าทำค่ะ  แล้วพอดีแฟนก้อจะบินกลับมาด้วยค่ะ เสร็จแล้ว ทางสถาณทูตบอกว่ามีการบ้านให้ทำ ก้อคือให้เราแฟกบิลค่าโทรศัท์ที่ใช้ติดต่อกัน แล้วก้อรายละเอียดเมลที่ใช้ติดต่อกัน ลึกสุดๆค่ะ  แสตมวีซ่าที่เข้าเมืองไทยครั้งล่าสุดของแฟน เมื่อเสร็จแล้ว เค้าก้อจะให้เรามารับคำตัดสินใน สองวันถัดไปค่ะ อู้มไปยื่นวันพุธที่ 11.09.08ค่ะ มารับคำตัดสินวันที่ศุกร์ที่ 13.09.08 พอมารับก้อไม่ต้องเข้าไปข้างในนะคะ รับได้ที่ข้าวหน้าค่ะ ซองขาวเหมือนซองผ้าป่า อย่าหลงใส่เงินเข้าไปล่ะ
hahaha แต่ที่รับข้างหน้าก้อไม่ใช่ข่าวดีหรอกค่ะ ปราฏกว่า วีซ่าไม่ผ่าน แฟนก้อรอลู้นค่ะไม่ยอมนอน แต่ก้อเศร้าค่ะ แต่ก้อมีแผนสอง คือยื่นอุทร์ค่ะ ก้อยื่นได้เลยในวันถัดมา แต่ของอุ้มติดวันเสาร์อาทิตย์ ค่ะ ต้องนอนรอตั้งสองวัน เสียค่าโรงแรม แถมยังเสียค่าตั๋วเครื่องบินฟรี ๆอีก เพราะมั่นใจว่าจะผ่านค่ะ แต่แผนได้เตรียมเอกสารทั้งหมดไว้ให้แล้วค่ะ ในกรณีที่ไม่ผ่าน ถ้าเราต้องยื่นอุทร เอกสาร ที่ใช้ ก้อแบบเดิมค่ะทั้งหมด แต่เป็นสามชุด แต่เราก้อตั้งโทรนัดเหมือนครั้งแรกนะ แล้วก้อบอกคนตรวจ เอกสารว่าเราจะยื่นอุทร ขั้นตอนเหมือนเดิมทุกอย่าง แต่เราต้องจ่าย1720 b. เงินอีกครั้งค่ะ ถ้าวีซ่าผ่านเราจะได้เงินคืนค่ะ ก้อถึงเวลาก้อเข้าไปยื่น ค่ะ ยื่นเสร็จก้อมีเจ้าหน้าที่ผู้ชาย ในช่องที่สามมาบอกว่า เอกสารจะถูกส่งไปที่สวิต ให้ทางสถาณทูตที่โน่นเป็นคนตัดสิน แล้วแฟนก้อจะเป็นคนดำเนินการเองค่ะ ถ้าเราได้วีซ่าแฟนเราจะเป็นคนแจ้งเอง ค่ะ กลับบ้านไปรอได้เลย.ก้อรอแล้ววีซ่าก้อผ่านค่ะ 1 เดือนกับอีก 1 อาทิตย์ค่ะ ก้อดีใจกันไป จริงๆ แล้วแฟนบอกว่าส่วนมากทางสถาณทูตไทยจะต้องตอบว่าไม่ผ่านก่อนค่ะ เพื่อจะให้ทางสวิตได้เช็คว่าผุ้เชิญนั้นมีความสามรถที่จะดูแลเราได้หรือเปล่า มีงานการที่ดีหรือเปล่า มีวุฒิภาวะพอหรือเปล่า อีกอย่างกรณีของอุ้มก้อไม่ถือว่าเร็วหรอกค่ะ แต่แฟนเป็นคนจัดการตามเรื่อง ค่ะ อีกอย่างก้อมีครอบครัวพ่อแฟนเป็นคนช่วยๆค่ะ โชคดีกันไป ถือว่าการขอวีซ่าครั้งนี้ ก้อไม่ได้เจอคนแย่ๆ เหมือนที่คนอื่นเจอค่ะ แต่ว่าเราก้อต้องเข้าใจการทำงานของสถาณทูตค่ะ เค้าก้อทำหน้าที่ของเค้า ส่วนเราก้อทำหน้าที่ของเรา แค่เตรียมทุกอย่างให้พร้อมค่ะ ขอให้ทุกคนที่จะไปขอวีซ่าได้ผ่านกันทุกคนนะคะ จะได้ไปเจอกันที่โน่น ถ้าใครเจอผู้หญิงสวยๆ ยืนเอ๋อเหรอ ก้ออย่าลืมทักนะคะ hahhahhaha อ้อเกือบลืมบอกไปว่าหลังจากที่สวิตเข้าร่วมกลุ่มเชงเก้นแล้ว แฟนบอกว่าการขอวีซ่าก้อจะเปลี่ยนไปคือเราสามารถส่งเอกสารไปที่สถาณทูตได้เลยโดยไม่ต้องไปยื่นด้วยตัวเอง แค่ไปรับอย่างเดียว อันนี้แฟนบอกมาค่ะ ไม่รู้จะจริงหรือเปล่า เอาไว้จะมาบอก อีกที นะคะ คิดถึงป้าพอลค่ะ merry cristmas ค่ะ สวัสดีปีใหม่ชาว pall swiss ล่วงหน้าค่ะ ขอให้มีความสุขมากๆ หวังว่าประสบการณครั้งนี้คงจะเป็นประโยชน์บ้างนะคะ

ladypatth

เป็นประโยชน์มากเลยคะ ละเอียดดี ปีหน้าว่าจะ ยื่นขอบ้าง แต่ก็ หวั่น ๆ ใจอยู่  คุยกะแฟนแล้วเค้าบอกว่า ง่ายมาก เรา ก็ไม่รู้จะบอกเค้ายังไง เหมือนกัน ยังไงยินดีด้วยนะคะ 

aum

:-* ยินดีค่ะ นานๆ จะทำไรเป็นประโยชน์บ้าง hahahaha ก้อถ้าเอกสารพร้อมก้อไม่ต้องกลัวหรอกค่ะ สู้ๆ

pall

สวัสดีค่ะ คุณaum
ขอบคุณมากค่ะกับข้อมูลประสบการณ์มีประโยชน์ต่อคนอื่นๆที่กำลังจะทำเรื่องยื่นขอvisitor visa
ขอบคุณที่เข้ามาช่วยเขียนเป็นวิทยาทานแก่กันค่ะ

aum

สวัสดีค่ะป้าพอล ยินดีรับใช้ค่ะ

Siegrist

เป็นคนหนึ่งซึ่งขอ Visit Visa เข้ามาสวิสเหมือนกันค่ะ

aum

sawasdee ka now i am in swiss already 1 week its was very cold.how was your feeling are you here now?

Nantaree

คุณอุ้ม ดีใจด้วยนะคะ คุณอุ้มที่วีซ่าผ่าน เที่ยวให้สนุกนะคะ ที่โน่น ต้องหนาว แน่ๆ เลยใช่ไหมคะ

รบกวนถามว่า ถ้า visitor visa รอบแรกไม่ผ่าน  เขาคืนเอกสารให้ไหมคะ

ถ้าอุทธรณ์ ต้องเตรียมเอกสารใหม่หนึ่งชุด หรือว่าเขาคืนเอกสารชุดเดิมให้ และใช้ต่อได้เลยคะ

นันท์จะยื่น เม.ย. หรือ พค. ค่ะ  ขอบคุณค่ะ

pom pom

ขอวีซ่าทีสถานฑูตสวิสเป็นแชงเก้นแล้วไม่ผ่านอยากทำที่สถานฑูตอื่นทำไงดีค่ะเพราะเจ้าหน้าที่ที่สถานฑูตสวิสประทับตราที่พาสปอร์ตด้วยแต่ไม่รู้หมายความว่าไงเค้าให้ยื่นอุทรณ์แต่ใช้เวลารอนานกว่าจะรู้ว่าผ่านหรือไม่ผ่านกำหนดการณ์ไปวันที่๑๓มีนา นี้แล้วค่ะใครทราบควรทำอย่างไรกรุณาบอกด้วยนะคะ

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณ pom pom

ไม่ทราบว่าคุณทำวีซ่า เียี่ยมแฟน หรือวีซ่าแบบไหนคะ เราเคยทำวีซ่าเยี่ยมแฟนค่ะ แต่ก็นานมาแล้วซึ่งทำใีนครั้งแรกไม่ผ่านแต่เจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้ประทับตราอะไรเลยค่ะ แต่กรณีของคุณไม่ทราบเหมือนกันหรือว่าไม่เหมือนเดิมแล้ว แต่เราก็ยื่นอุทธรณ์เข้าไปนะคะแล้วก็ผ่านค่ะ ใช้เวลาก็ประมาณ 1 เดือนค่ะ แต่ตอนที่ยื่นอุทธรณ์เข้าไปเจ้าหน้าที่บอกว่ารอ 2 เดือนซึ่งความเป็นจริงก็เร็วกว่าค่ะ  เราว่าถ้าคุณลองดูก็อาจจะไม่เสียหายนะคะ แต่เราก็ไม่รู้ว่าจะผ่านหรือเปล่านะ ส่วนกรณีที่ว่าจะไปทำวีซ่าสถานฑูตอื่นก็ต้องดูว่าคุณจะไปขอวีซ่าแบบไหน ถ้าเป็นประเภทเ่ยี่ยมเยียนก็คงต้องมีผู้เชิญที่อยู่ประเทศนั้นๆเป็นผู้เชิญมาอยู่ดีค่ะ เว้นแต่จะยื่นเป็นวีซ่าประเภทท่องเที่ยวแทนค่ะ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนคุณ pom pom จนเิกินไป รบกวนเขียนเล่าประสบการณ์การไปขอวีซ่าเพื่อเป็นประโยชน์แก่บุคคลอื่นด้วยนะคะ ขอบคุณแทนทุกท่านที่เข้ามาหาข้อมูลด้วยค่ะ

ฝน

aum

สวัสดีค่ะคุณ pom pom อุ้มก้อไม่มีประสบการ์ณเรื่องเชงเก้นวีซ่าเลยค่ะ ตอนนี้ก้อมาที่นี่โดยvisitor visa ค่ะ แต่อุ้มเข้าใจว่าคุณมีวีซ่าแล้วแต่อยากขอเชงเก้นด้วยเพื่อจะได้ไปเที่ยวประเทศอื่นด้วยใช่มั๊ยคะ ถ้ายังไงก้อเล่าประสบการ์ณอย่างที่คุณ fon บอกเพื่อคนที่มีประสบการ์ณมาช่วยตอบค่ะ

naddyswiss

คือคุณอุ้มคะ ตอนนี้น่ะค่ะใครที่จะขอวีซ่าไปสวิส แบบฟอร์มเป็นขอเชงเก้นวีซ่าหมดแล้วค่ะ

เพราะว่าเพื่อนของสามีเค้ากำลังจะเชิญแฟนเค้ามาสวิสเหมือนกันค่ะ

โหน่งเลยไปดาวโหลดคำร้องขอวีซ่ามาค่ะ ตอนนี้มันเป็นคำร้องขอวีซ่าไปสวิสแบบเชงเก้นแล้ว

เพราะตอนนี้สวิสเซอร์แลนด์เช้าเชงเก้นเมือวันที่ 1 พ.ย. 2008

โหน่งคิดว่าใครที่ถูกเชิญมาก้อน่าจะได้เชงเก้นกันหมด และสามารถผ่านเข้าประเทศในกลุ่มเชงเก้นได้ค่ะ

aum

ขอบคุณคุณโหน่งมากค่ะ ที่เข้ามาบอกอุ้มก้อพอทราบคร่าวๆ หลังจากวีซ่าผ่านแต่ก้อไม่ได้ติดตามอีกเลยค่ะ 555 ยังไงถ้าคุณโหน่งรุ้เกี่ยวกับการขอวีซ่าแบบใหม่ช่วยเข้ามาเล่าด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

naddyswiss

อ่ะฮ่า แสดงว่าคุณอุ้มขอไปก่อนเดือน พ.ย. ปีที่แล้วใช่ป่ะคะ

โหน่งไม่ได้เป็นคนขอเองหรอกค่ะ เพราะโหน่งอยู่สวิสมาเข้าปีที่สี่แล้วค่ะ

สมัยก่อนตอนโหน่งไปขอวีซ่าเค้าไม่มีสำภาษณ์เลยค่ะ โหน่งว่าไม่ค่อยยุ่งยากเหมือนตอนนี้

แต่เมื่อสองปีก่อนแม่มาสวิสก้อไม่ยากเหมือนกัน เพราะว่ามาเยี่ยมลูก เลยชิวๆ

ที่โหน่งรู้ว่าตอนนี้แบบฟอร์มมันเป็นเชงเก้นที่อย่างที่บอกว่าตอนนี้กำลังช่วยแฟนเพื่อนสามีมาสวิสน่ะค่ะ

ตอนนี้เค้าเพิ่งได้จดหมายเชิญ เค้าคงจะนัดไปทำวีซ่ากันเร็วๆนี้ค่ะ

เอาเป็นว่าเดี๋ยวโหน่งเข้ามาอัพเดทให้ฟังอีกทีนะคะ ถ้าพี่คนนั้นเค้าวีซ่าผ่านน่ะค่ะ

aum

สวสดีค่ะ คุณโหน่งต้องขอบคุณล่วงหน้าค่ะ เพราะว่าอุ้มก้อต้องกลับมาอีกครั้งด้วยวีซ่าเยี่ยมค่ะ ไม่ทราบว่าคุณโหน่งอยู่ส่วนไหนของสวิตค่ะ อุ้มอยู่ bern ค่ะ