ทำเรื่องแต่งงานที่สวิส

Previous topic - Next topic

จ๊ะจ๋า

ตอนนี้จะจ๋าได้วีซ่าแต่งงานมาแล้วจากสถานทูตสวิสที่เมืองไทย แล้วตอนนี้เดินทางมาถึงสวิสแล้วค่ะ คราวนี้ถ้าจะทำเรื่องแต่งงานต้องไปติดต่อที่ไหนบ้างคะ ติดต่อที่ amt immigration luzern หรอคะ หรือว่าต้องไปติดต่อที่สถานทูตไทยที่เบิร์นด้วย แล้วเรื่องการจดทะเบียนสมรส เค้าทำกันที่ไหนหรอค่ะ แฟนอยู่ horv ที่เมือง luzern ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0099 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณ จ๊ะจ๋า  
 เดี๋ยวรอผู้มีความรู้และประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยตอบ
 ให้ข้อมูลนะคะ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะสำหรับข้อมูลต่างๆ

too

สวัสดีค่ะ คุณจ๊ะจ๋า เราก็ขอวีซ่ามาแต่งงานที่สวิสเหมือนกันเมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้วค่ะ ถ้าคุณต้องการแต่งงานและจดทะเบียนสมรส สามารถทำได้ที่อำเภอที่แฟนคุณอาศัยอยู่ค่ะ แต่ต้องให้แฟนคุณไปติดต่อที่อำเภอก่อนนะคะ เพื่อนัดวันและเวลาค่ะ ขอให้โชคดีนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณtoo
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์
 หวังว่าข้อมูลของคุณtooคงช่วยคุณจ๊ะจ๋านะคะ

kun_k

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ดิฉันก็กำลังทำวีซ่าแต่งงานอยู่ค่ะ รอประมาณ 2 เดือน กว่าแล้ว ยังไม่ผ่านค่ะ เพื่งรู้ว่าแฟนต้องยื่นสเตจเม้น เพื่อแสดงว่าเขาสามารถดูแลเราได้ ไม่ทราบว่าระยะเวลาในการรอวีซ่าของคุณนานไหมคะ  ช่วยเล่ารายละเอียด ประสบการณ์ของคุณตอนยื่นวีซ่าหน่อยได้ไหมคะ ดิฉันเป็นกังวลมากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

the sun

ของดิฉันไม่ถึงอาทิตย์ค่ะ คุณ kun k หลังจากทางสถานฑูตที่สวิสเขาได้รับเอกสารแล้ว เขาก้อดำเนินการเลย ไม่ถึงอาทิตย์ตามวันราชการนะค่ะ จากนั้นเขาก้อจะส่งจดหมายมาบ้านของแฟนคุณ ให้ทางแฟนคุณแจ้งคุณ เข้าไปรับวีซ่าที่สถานฑูตไทยได้เลย

kun_k

เหรอคะ ถ้าอย่างงั้นแฟนยื่นเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา แต่ว่าไม่ทราบว่าสถานทูตที่สวิสเขาหยุดเหมือนที่ไทยรึเปล่า ดิฉันดีใจมากเลยค่ะ ที่รู้ว่าไม่ถึงอาทิตย์คุณก็ได้วีซ่าแล้ว ดิฉันก็หวังว่าดิฉันจะเป็นอย่างนั้นเหมือนกันค่ะ  ตอนนี้ดิฉันทั้งตื่นเต้นและกลัว พร้อมกันเลยค่ะ บอกไม่ถูกเหมือนกัน ยังไงจะส่งข่าวนะคะ ขอบคุณมากค่ะ