ประสบการณ์ซื้อตั๋วการบินไทยไม่คืนเงินค่ะ

Previous topic - Next topic

NA-SP

สวัสดีค่ะป้าพอล และทุกๆคน

สำหรับนาได้ทำเรื่องมาแต่งงานที่สวิส
แต่ทางการบินไทย เขาไม่ให้ซื้อตั๋วเที่ยวเดียวค่ะ เขาให้ซื้อตั๋วทั้งไปและกลับค่ะ กลัวจะไม่ผ่านด่านตรวจคนเข้าเมืองที่สวิสค่ะ
แต่เรายังไม่แน่ใจว่าจะทำเรื่องแต่งงานที่สวิสเสร็จตอนใหน วันที่เท่าไหร่  ก็เลยอยากจะซื้อแค่เที่ยวเดียว
นั่นหมายถึงว่านาต้องตีตั๋วทั้งไปและกลับ เพราะการบินไทยบอกว่าตั๋วสามารถคืนเงินได้ และเลื่อนวันเดินทางได้ เราก็เลยจัดการซื้อเลย

แต่มาถึงวันนี้ เราจะกลับเมืองไทยแล้ว แต่วันที่เดินทางกลับไม่ตรงกับในตั๋ว เราจะเลื่อนวันเดินทางกลับออกไปค่ะ
แต่การบินไทยบอกว่าเลื่อนเข้าได้อย่างเดียว และตั๋วนี้ก็คืนเงินไม่ได้แล้ว (แต่ทำไมการบินไทยหลายๆคนพูดไม่ตรงกันคะ)

และเราจะทำอย่างไรดี ถึงจะได้เงินคืนจากการบินไทยคะ??

ใครๆ ก็ได้ที่มีประสบการณ์ ช่วยด้วยค่ะ รอคำตอบด่วนค่ะ
นาค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณนา

ตั๋วเครื่องบินถ้าใช้ไปแล้ว 1 ขา ไม่สามารถคืนเงินได้ค่ะ
คุณนาซื้อตั๋วกับเอเย่น หรือสายการบินโดยตรงค่ะ ถ้าซื้อกับเอเย่นให้เอเย่นจัดการให้ค่ะ อย่าไปติดต่อโดยตรงกับสายการบิน จากประสบการณ์ เจ้าหน้าที่สายการบินอธิบายไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่ 
แล้วตั๋วที่บอกว่าไม่สามารถเลื่อนวันเดินทางออกไปได้นั้น คุณนาซื้อตั๋วแบบไหน เช่น ตั๋วปี ตั๋วเดือน หรือตั๋วสามเดือน ซึ่งวันหมดอายุการใช้งานของตั๋วนับจากวันที่ออกเดินทางค่ะ อาจเป็นเพราะวันที่เลื่อนออกไปเป็นวันหมดอายุตั๋วพอดี แต่ถ้าตั๋วยังไม่หมดอายุ ยังไงก็สามารถเลื่อนวันเดินทางได้ค่ะ สำหรับตั๋วของการบินไทยถ้าจำไม่ผิด ไม่ต้องเสียค่ารีบุคกิ้งด้วยค่ะ ยังไงก็เช็คประเภทของตั๋วของคุณนาดูอีกทีนะคะว่าเป็นแบบไหน
อยากแนะนำบริษัท จำหน่ายตั๋วเครื่องบินค่ะ OPUS X AGENCY โทรศัพท์ 02-254 5120-2 อยู่สุขุมวิทซอย 3/1
โจ้จะซื้อของที่นี่ตลอด สำหรับโจ้ที่นี่โอเคค่ะ เค้าจะช่วยเวลาเราจะเปลี่ยนแปลงวันเดินทางได้ ราคาไม่แพง และก็มีบริการเรื่องการขอวีซ่า และการแปลเอกสารพร้อมประทับตรากระทรวงต่างประเทศด้วยค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

NA-SP

สำหรับตั๋วของนา ยังไม่หมดอายุเลยค่ะ เพิ่งซื้อแล้วก็เดินทางมาที่สวิสได้ 1 เดือนเอง เพราะตั๋วของนามีอายุ 3 เดือนค่ะ
ชั้น Economy ธรรมดาค่ะ  นาซื้อกับการบินไทยที่สุวรรณภูมิชั้น 4 ค่ะ ไม่ได้ซื้อกับเอเย่นค่ะ
ก่อนหน้านั้น นาซื้อกับเอเย่น ซอย 7/1 สุขุมวิท ซึ้งนาโดนโกงเงินนาไป 40000.- ยังไม่ได้คืนเลยค่ะ รอกลับไปค่อยดำเนินการค่ะ

สำหรับวันที่ในตั๋วเขียนไว้ดังนี้ค่ะ

วันที่ 8 Nov. 2551   เช็คอิน 00:15 ไปสวิสค่ะ    และกลับไทยปีหน้าค่ะ คือวันที่ 7 Feb. 2552   เช็คอิน  13:30

รวมเป็น 3 เดือน สำหรับวันที่ในตั๋วค่ะ ซึ่งหมดอายุปีหน้าค่ะ
แต่แฟนลางานไปพร้อมเราไม่ได้ เลยต้องขอเลื่อนวันเดินทางออกไปเป็นวันที่ 16 Feb 2552 ค่ะ (ซึ่งการบินไทยไม่ให้เลื่อนออกไปค่ะ)

สำหรับนาก็อยากกลับการบินไทย แต่เลื่อนออกไปไม่ได้ แฟนก็ไม่สามารถกลับไปพร้อมเราได้น่ะค่ะ
ทางแฟนเลยจัดการซื้อตั๋วใหม่กับสายการบินอิมิเรด ซึ่งไป และกลับ ราคาถูกกว่าการบินไทยคะ แต่เปลี่ยนเครื่องที่ดุไบคะ

จะทำอย่างไรดีคะ นาต้องโทรหาเจ้าหน้าที่การบินไทยอีกหรือเปล่าคะ?

ขอบคุณมากๆค่ะ ที่ให้คำตอบค่ะ
นา

Maysa

สวัสดีค่ะคุณนา
ไม่เคยมีประสบการณ์ค่ะ แต่อยากจะบอกคุณนาว่าอย่าไปเสียดายเลยค่ะ เพราะว่าเมย์ เคยซื้อตั๋วขาเดียวแล้ว ราคาพอกันเลย ห่างกัน อยู่ สามพันบาทค่ะ ของการบินไทยนะคะ ขาเดียวกับสองขา ราคาต่างกันนิดเดียวเอง แต่ถ้าเป็นสายการบินอื่น จะต่างกันเป็นหมื่นบาทเลย
ฮ่าๆๆ ขอหัวเราะหน่อย ไม่ได้หัวเราะเยอะนะ พอดีเมื่อสองวันก่อนก็ไปการบินไทยมา เค้าก็บ่นให้ฟัง ว่ามีลูกค้าโทรมาต่อว่า เพราะต้องการเลื่อนตั๋วออกไปแล้วก็ตั๋วเค้าเลื่อนไม่ได้ ลูกค้าไม่เข้าใจ บ่นๆๆๆๆๆๆ ไม่เชิงบ่น เรียกว่าชี้แจงๆๆๆๆ ดีกว่านะ
ทำใจเถอะค่ะ การบินไทยเค้าก็เป็นอย่างนี้แหล่ะ เป็นมาตั้งนานและก็มีวี่แววว่าจะเป็นต่อไป อิๆๆ

เกือบลืมกราบสวัสดีป้าพอลเจ้าของเว็บงามๆ ด้วยค่ะ เมย์มีแพลนไปเมืองไทยใหม่แล้วนะคะ บินกับสวิสค่ะ รู้ว่าเค้าบริการไม่ดี แต่ก็แบบว่า เอาวะ เป็นคนไทยแต่อยู่ประเทศสวิส อุดหนุนเค้ามั่งเดี๋ยวเค้าจะสาบสูญซะ เดี๋ยวตอนนั่งเครื่องจะหลับตานั่งแล้วกัน จะได้ไม่เห็นว่าเค้าบริการแย่แค่ใหน พกมาม่าไปขอน้ำร้อนด้วย จะได้ไม่ต้องกินข้าวเค้า (ได้ข่าวว่าไม่อร่อย) แค่นี้แหล่ะค่ะ
สวัสดีค่ะ

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน

สวัสดีจ้าน้องเมย์
ป้าคิดว่าถ้าไปเมืองไทยคราวหน้าไม่ขอบินกับสายการบินไทยแล้วหล่ะถึงแม้จะชาตินิยมก็ตาม และถึงแม้เลือดรักชาติรุนแรงแค่ไหนเหตุผลส่วนตัวค่ะและจะประกาศต่อไปเรื่อยๆกับคนอื่นๆเกี่ยวกับสายการบินนี้  สายการบินสวิสป้าเคยบินมาแล้วตอนบินไปเที่ยวนอร์เวย์ชอบมากค่ะ อาหารอร่อย(ตามลิ้นตัวเองสงสัยลิ้นจรเข้)แอร์บริการดี ป้าก็ชาตินิยมเกี่ยวกับประเทศนี้แต่เราคนไทยรักชาติไทยป้าเลยอุดหนุนสายการบินไทยด้วยความเต็มใจมาตลอดและมีความภาคภูมิใจในความเป็นคนไทยอย่างมากๆ
อย่างไรมาส่งข่าวด้วยนะคะว่าแอร์สวิสบริการเป็นอย่างไรบ้าง ทุกอย่างไม่ลองก็ไม่รู้ค่ะ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น อย่าเชื่อคนพูดเพราะสถานะคนพูด...จงเชื่อมั่นในตัวเราเอง   ป้าคิดว่าคราวหน้าจะใช้บริการนี้สักหน่อย
ดีใจแทนน้องเมย์ค่ะจะได้กลับบ้านเสียที

naddyswiss

ป้าพอลโหน่งเนี่ยเคยด่ากะแอร์การบินไทยมาแว๊วบนเครื่องบินเนี่ยแหล่ะฮ่ะ เที่ยวบิน กรุงเทพ สวิส

เนื่องจากหนูโดนแยกไปนั่งคนเดียว เนื่องจากแถวที่ได้นั้นสำหรับมีออกซิเจนแค่สี่อัน ถ้าหนูไปนั่งตรงนั้นออกซิเจนไม่พอ ออกซิเจนที่หลุดออกมาตอนเครื่องใกล้ตกอ่ะป้าพอล ลูกชายหนูนั่งตักพ่อเค้า ลูกสาวนอนเปลเด็ก มันบอกหนูต้องไปนั่งอีกตรงนึงห้าแถวห่างจากลูกและสามี อ่ะพอลูกหลับก้อไป ทั้งคืนหนูเดินดูลูกทั้งคืนไม่ต้องพักผ่อน

แล้วครึ่งทางหนูมาให้นมลูกหนูมันตื่นกลัวมันจะร้องเสียงดังใช่ป่ะป้า รบกวนคนอื่น นังแอร์มาว่าหนูป้า หาว่าหนูทำความหนักใจให้พวกมัน ป้าหนูให้นมลูก เป็นความหนักใจของพวกมัน ตรงไหนเนี่ยป้า

หนูก้อเลยด่ากันไฟแล่บ พอถึงซูริคนะป้าหนูเขียนจดหมายด่าๆๆๆ ไปเละเลย ได้จดหมายขอโทษมา

แต่หนูก้อยังขึ้นมันอยู่แต่พักหลังๆรู้สึกว่าแอร์บริการดีขึ้นมาก ไม่รู้อาถรรพ์ของจดหมายด่าหนูหรือป่าวเค้าเอาปรับปรุงคุณภาพแอร์กี่ หุๆๆๆ

อีกเรื่องนึง การบินไทยอ่ะ ชอบทำเนียนไม่ยอมใส่ไมล์ให้นะ ลูกชายโหน่งมันสองขวบต้องได้ไมล์แว๊วไง หนูก้อแจ้งเบอร์แล้วนะก่อนบิน นี่ไม่ลงให้เลยอ่ะค่ะ หนูก้อเขียนไปถาม พี่ท่านบอกไม่ได้ๆ คุณต้องส่งบอร์ดดิ้งพาส มาที่เมืองไทย

หนูก้อมุขเดิมด่าไปว่า ทางคุณไม่ใส่ไมล์ลงไปเนียความผิดฉันเหรอ ฉันไม่ได้มานั่งเก็บไว้ดูต่างหน้านะ รู้ไหมปีๆนึงฉันเสียเงินค่าตั๋วแกปีละกี่บาท

สรุปตอบมาว่า "ตอนนี้ทางเราได้เพิ่มไมล์ให้กับคุณเรียบร้อยแล้วค่ะ" หุๆๆๆ อย่าไปยอมนะคะ เราเสียค่าตั๋วแพงๆ เราต้องเอาให้หมดค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

โจ้ก็คนหนึ่งค่ะที่ไม่เคยคิดจะใช้บริการของการบินไทยเลย เพราะเคยนั่งครั้งนึงภายในประเทศตอนลูกสาวได้ประมาณขวบหน่อย ๆ บินไปสุราษฎร์ฯ เสียความรู้สึกมาก ๆ กับการบริการของการบินไทย พนักงานบนเครื่องก็เห็นอยู่ว่าเราอุ้มลูกอยู่ ส่วนอีกมือนึงก็ต้องเอื้อมเอากระเป๋าขึ้นไปเก็บ ไม่มีเลยค่ะที่จะเข้ามาถามหรือมาช่วย ขนาดเราหันไปมองหน้าก็ยังมองเรากลับมาแบบนิ่งดูดายมากเลยค่ะ ซึ้งเลยค่ะ สายการบินนี้ >:(

ส่วนสายการบินสวิสแอร์ ก็ธรรมดา ๆ ค่ะ ไม่มีอะไรพิเศษ บริการแบบง่าย ๆ พอใช้ได้อยู่ 

สายการบินอิมมิเรสต์ก็ดี ราคาถูก ตอนนี้ไปกรุงเทพฯ ไป-กลับแค่ 1065 ฟรังค์ (ขึ้นอยู่กับวันเดินทาง ต้องเช็คในเว๊บของเค้าดูค่ะ) ส่วนที่บางคนไม่ชอบเพราะต้องไปต่อเครื่องที่ดูไบ แนะนำให้เลือกช่วงเวลาในการต่อเครื่องประมาณ 3-4 ชม. พอไปรอจริง ๆ ไม่นานค่ะ เพราะกว่าจะออกจากเครื่องบิน เดินไปที่เกทใหม่ ต้องผ่านการตรวจสัมภาระอีกครั้ง ช่วงนี้จะใช้เวลานานหน่อยค่ะเพราะคนเยอะมาก ๆ บางทีแทบไม่มีเวลาไปเดินช็อปเลยค่ะ ถ้าคิดว่ากลัวจะหลงทาง ลืมไปเลยค่ะไม่ยาก เดิน ๆ ตามเค้าไป หรือดูป้ายบอกทางที่จะไปเปลี่ยนเครื่อง หรือไม่ก็ถามเค้าเพื่อความชัวร์ก็ได้  และถ้าได้เดินทางไปกันทั้งครอบครัว ก็หาโอกาสแวะเที่ยวดูไบไปด้วยเลยค่ะ ดูไบมีสถานที่เที่ยวน่าสนใจอยู่เหมือนกันค่ะ ประมาณว่าซื้อตัวครั้งเดียว ได้เที่ยว 2 ประเทศเลยค่ะ คุ้มจริง ๆ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส