กำลังจะไปเป็นสมาชิกใหม่ที่สวิสค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

Previous topic - Next topic

แม่ลิซ่า

สวัสดีป้าพอลผู้ดูแลบอร์ด,พี่ๆ น้องๆ และเพื่อนๆ ทุกคน
ตอนนี้แม่ลิซ่าอยู่มิวนิค เยอรมันค่ะ ต้นปีนี้สามีจะย้ายไปทำงานแถว Interlaken อีกประมาณห้า หก เดือน แม่ลิซ่ากับลิซ่าวัยสี่ขวบจะย้ายตามไป กำลังหาที่อยู่ เล็งไว้แถวๆ Thun,Spiez หรือ Interlaken ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนไหนอยู่แถวนั้นบ้างมั๊ยค่ะ มีคำแนะนำอะไรดีๆ หรือรู้จักบ้านเช่า หรือ อพาร์ตเมนท์ขนาดสามห้องนอนก็รบกวนแนะนำบ้างนะคะ

แม่ลิซ่า

ตอนนี้แม่ลิซ่าย้ายมาอยู่ที่ Thun ได้เกือบสองอาทิตย์แล้วคะ
ยังไม่รู้จักคนไทยที่นี่เลย ท่านใดรู้จักร้านขายของไทย เอเชียช็อป แถวๆ ทูนบ้างคะ
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยคะ :)

ผู้คนที่นี่น่ารักและเป็นมิิตร แต่ฟังภาษาเยอรมันท้องถิ่นนี้ไม่กระดิกหูเลย
โชคดีว่าคนแถวนี้เห็นเราแปลกหน้า แปลกถิ่นก็พูดภาษาเยอรมันกลางด้วย :D

อยากให้ลูกสาวมีเพื่อนเล่นเป็นเด็กที่พูดไทยบ้าง ใครอยู่แถวทูนพาลูกมาเล่นด้วยกันบ้างดีมั๊ยคะ?
หรือท่านใดรู้จักครูสอนดนตรีไทย รำไทย หรืออะไรไทยๆ ช่วยแนะนำด้วยคะ
ลูกสาว 4 ขวบกว่าๆ เขาชอบอะไรไทยๆ เลยอยากสนับสนุนคะ :)

pall

สวัสดีค่ะ คุณแม่ลิซ่า
เพิ่งเห็นทู้ที่คุณตั้งไว้นานแล้วตอนนี้เอง ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้ช่วยเหลืออะไรเลย และไม่ทราบว่าคุณได้ที่พักแถวไหนที่ Thun ป้าเพิ่งไปเที่ยวThunมาค่ะ ร้านขายอาหารเอเซียที่Thun ขณะที่เดินเล่นในเมืองเห็นมีอยู่ 2 ร้าน
ไม่ทราบว่ามีมากกว่านี้หรือเปล่า แต่ถ้าคุณอยากได้อาหารไทยมีขายแทบทุกอย่างมาซื้อได้ที่
ร้าน A-Chau
Könizstr.221
Liebefeld
Tel.031 38 71
ระยะเวลาในการขับรถประมาณ 30หรือ 40 นาที
มีคนไทยจำนวนมากพอสมควรอาศัยอยู่ที่ Thun คิดว่าในไม่ช้าคุณคงจะหาเพื่อนได้
เอาใจช่วยค่ะ

jul

สวัสดีคะพี่แอ่ม,น้องลิซ่า

เป้นไงคะพี่เข้าทีเข้าทางดีทุกอย่างแล้วใช่ไหมคะ อยู่ไกลกันจังเลยคะพี่ ถ้าอยู่แถวโอนเติลวัดสมเด็จย่า จูลยังพอรู้บ้าง ถ้าจูลผ่านไปทางนั้น แล้วจะแวะไปขอกินนำสักโอ่งนะคะพี่ เสาร์อาทิตย์นี้มาทำบุญที่วัดสมเด็จย่าไหมคะพี่แอ๋ม

Jojo

สวัสดีค่ะ คุณแม่ลิซ่า ;D

เห็นว่าสนใจจะให้ลูกไปเรียนภาษาไทย พอดีโจ้เพิ่งได้รับอีเมล์ใบสมัคร กับระเบียบการของทางโรงเรียนของอาจารย์สมคิด
ที่จะเปิดเทอมใหม่เดือนสิงหานี้

Thai Expert
Effingerstrasse 14
3011 Bern

จะส่งเมล์ต่อไปให้แต่ไม่รู้ว่าจะส่งไปยังไงนะคะ  ???
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส