เกี่ยวกับตั๋วการบินไทยเลื่อนออกไม่ได้ และเอเย่นบางแห่งโกงเงิน

Previous topic - Next topic

NA-SP

สวัสดีค่ะ
สำหรับตั๋วของนา ยังไม่หมดอายุเลยค่ะ เพิ่งซื้อแล้วก็เดินทางมาที่สวิสได้ 1 เดือนเอง เพราะตั๋วของนามีอายุ 3 เดือนค่ะ
ชั้น Economy ธรรมดาค่ะ  นาซื้อกับการบินไทยที่สุวรรณภูมิชั้น 4 ค่ะ ไม่ได้ซื้อกับเอเย่นค่ะ

ก่อนหน้านั้น นาซื้อกับเอเย่น ซอย 7/1 สุขุมวิท ซึ้งนาโดนโกงเงินนาไป 40000.- ยังไม่ได้คืนเลยค่ะ รอกลับไปค่อยดำเนินการค่ะ

สำหรับวันที่ในตั๋วเขียนไว้ดังนี้ค่ะ

วันที่ 8 Nov. 2551   เช็คอิน 00:15 ไปสวิสค่ะ    และกลับไทยปีหน้าค่ะ คือวันที่ 7 Feb. 2552   เช็คอิน  13:30

รวมเป็น 3 เดือน สำหรับวันที่ในตั๋วค่ะ ซึ่งหมดอายุปีหน้าค่ะ
แต่แฟนลางานไปพร้อมเราไม่ได้ เลยต้องขอเลื่อนวันเดินทางออกไปเป็นวันที่ 16 Feb 2552 ค่ะ (ซึ่งการบินไทยไม่ให้เลื่อนออกไปค่ะ)

สำหรับนาก็อยากกลับการบินไทย แต่เลื่อนออกไปไม่ได้ แฟนก็ไม่สามารถกลับไปพร้อมเราได้น่ะค่ะ
ทางแฟนเลยจัดการซื้อตั๋วใหม่กับสายการบินอิมิเรด ซึ่งไป และกลับ ราคาถูกกว่าการบินไทยคะ แต่เปลี่ยนเครื่องที่ดุไบคะ

จะทำอย่างไรดีคะ นาต้องโทรหาเจ้าหน้าที่การบินไทยอีกหรือเปล่าคะ ว่าจะได้เงินคืนหรือเปล่า?

ขอบคุณมากๆค่ะ ที่ให้คำตอบค่ะ
นา

St.Galler

แล้วแต่ตั๋วนะครับ... ถ้าเป็นตั๋วโปรโมชั่น(เอเย่นท์เรียกว่า Special Fare)ที่หลายๆคนชอบซื้อเพราะราคาถูก ตามปกติทั่วไปแล้ว ถ้าคุณใช้ตั๋วแค่ขาเดียว คุณก็ไม่สามารถขอเงินอีกครึ่งนึงคืนได้ ทางที่ดีเช็คเงื่อนไขของตั๋วกับเอเย่นหรือสายการบินนะครับ

.... แต่.... ถ้าตั๋วที่คุณซื้อมานั้นเป็นแบบ Normal Economy หรือ Normal Fare โดยทั่วไปแล้วคุณเรียกเงินคืนได้ครับ สำหรับตั๋วที่ไม่ได้ใช้

ไม่งั้นลองอ่านที่ตั๋ว(หรือใบเสร็จ)ตรงหัวข้อ Endorsements/Restrictions ---
NON-REFUNDABLE คืนตั๋วไม่ได้
REFUNDABLE คืนตั๋วได้

NA-SP

OK ค่ะ นาได้ดูที่ตั๋วแล้วค่ะ เขาแสดงเงื่อนไขแบบนี้ค่ะ

ตรงหัวข้อ Endorsements/Restrictions ---

ENDORSEMENTS : VALID ON TG OPERATING FLT/REFUND FEE THB2000/NO PARTIAL REFUND

แต่นาโทรถามก่อนหน้านั้นแล้ว เขาบอกว่า ถ้าคืนเงินจะต้องจ่ายค่าธรรมเนียมสองพันค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจค่ะ
สำหรับเราแล้วค่าธรรมเนียมเราจ่ายได้ค่ะ แต่โทรถามหลายครั้ง และหลายคนก็ตอบไม่เหมือนกันค่ะ โอ้ย ปวดหัวจัง
แล้วจะทำงัยคะเนี่ย

ขอบคุณมากๆค่ะ

St.Galler

"NO PARTIAL REFUND" ตามประสบการณ์ผมคิดว่าหมายถึง ถ้าคุณใช้ตั๋วไปแล้วส่วนหนึ่ง คุณไม่สามารถคืนตั๋วส่วนที่เหลือได้ครับ
ถ้าคุณยังอยากจะดำเนินเรื่องต่อ ให้รู้แจ้งเลย คนต้องติดต่อกับออฟฟิตที่ขายตั๋วให้คุณนะครับ เพราะคนขายย่อมรู้ว่าขายอะไรไปให้ลูกค้าครับ ...

NA-SP

ได้ค่ะ ยังงัยจะโทรถามคนขายตั๋วนะคะ ถ้าคืนไม่ได้ก็ไม่เป็นไร เพราะเราจ่ายไปแล้วนี่นะ ทำงัยได้ละ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ สำหรับคำตอบ

บ๊าย บาย จ๊ะ
นา