News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

take away

Previous topic - Next topic

wankunz

สวัสดีค่ะ

เพิ่งจะย้ายมาอยู่ที่ Bern ค่ะ  อยากทราบว่า ถ้าอยากจะเปิดร้านขายอาหารไทยแบบ take away หรือเปิดเป็นมุมเล็ก ๆ ตามตลาดต่าง ๆ เราจำเป็นที่จะต้องมีใบอนุญาติอะไรบ้างหรือเปล่าคะ หรือว่าสามารถเปิดได้เลยตามใจ หรือว่่ามีขั้นตอนการดำเนินการอย่างไรบ้างคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะคะ

spa

สวัสดีค่ะคุณ Wankunz
อันนี้ตอบยากคุณต้องการมีร้านเล็กหรือว่าตั้งเพิ่งเล็กๆอันนี้ไม่ค่อยเข้าใจ
ถ้าต้องการมีเพิงเล็กๆตามตลาดนัดคุณต้องไปติดต่อตามอำเภอนั้นๆเช่นถ้าเป็นในตัวเมืองเบริน์คิดว่าน่าจะติดต่อฝ่ายการจัดการเช่าสถานที่ของเบริน์ดิฉันไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน
และคุณก็ติดต่อกับทางอำเภอหรือตำบลของคุณว่าคุณต้องการดำเนินกิจการส่วนตัวเพื่อขอเบอร์ AHV เพื่อประมวลรายได้คร่าวๆให้คุณว่าคุณควรจะจ่ายอย่างไร
เรื่องการขายอาหารที่สวิสค่อนข้างเข้มงวดมากเรื่องความสะอาดเค้าจะมาตรวจโดยที่ไม่ได้แจ้งให้เราทราบล่วงหน้า
ถ้าคุณต้องการมีร้านคุณก็ต้องหาสถานที่ให้ได้ก่อนเพราะบางที่เค้าจะเจาะจงว่าเค้าต้องการผู้เช่าประเภทไหนแบบขายอาหารหรือขายของหรือเฉพาะโชว์รูมและอื่นๆอีกมากมาย

โชคดีนะคะ
สปาร์

wankunz

ขอบคุณมากค่ะ