กฎหมายเกี่ยวกับเพศเดียวกัน (เกย์,เลสเบี้ยน)

Previous topic - Next topic

vorakorn

สวัสดีครับป้าพอล...
หมูหายหน้าไปนานครับ  ไม่ค่อยได้มาเข้าบล็อกเท่าไหร่
วันนี้มีปัญหาอยากให้ป้าพอล และผู้รู้ท่านอื่น ๆ ช่วยเหลือนะครับ

เริ่มต้นจาก.... หลังจากที่หมูจดทะเบียน (Partnershaft) กับแฟนชาวสวิสได้เกือบสองปี
ก็มีอันต้องพลังทลายลง  เพราะว่า เมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมา  หมูได้เดินทางกลับไปเรียนนวดแผน
โบราณที่วัดโพธิ์เป็นเวลา 6 อาทิตย์   

แล้วแฟนก็ไปติดคนใหม่  และดูท่าทั้งหลงทั้งรักมาก  การกลับมาของหมูคราวนี้ ทำให้มีปัญหาทะเลาะ
กันทุกวัน  จนวันนี้   หมูกำลังตัดสินใจที่จะแยกตัวออกมาครับ

คำถามนะครับ...
1.  ปัจจุบันหมูยังไม่ได้ยกเลิกการเป็น partner กับเค้า  หมูสามารถที่จะหางานทำได้ใช่ไม๊ครับ
เพียงแต่ว่า กำลังจะแยกตัวออกไปอยู่ตามลำพังเท่านั้น

2.  ถ้าเกิดว่า หมูได้งานทำแล้ว  และมีสัญญาจ้างงานจากบริษัทที่หมูทำงานอยู่  แล้วหมูทำการยก
เลิกการเป็น partner กับเค้า  หมูจะสามารถทำงาน และใช้ชีวิตอยู่ต่อที่นี่ได้หรือไม่ครับ..

3.  หมูควรจะยกเลิกการเป็นพาสเนอร์  หรือว่า เก็บทะเบียนไว้อย่างงั้นก่อนดีครับ อย่างไหนดีที่สุด

ชีวิตเกย์ช่างยุ่งยากซับซ้อนเหลือเกินครับ 
ไม่ทราบว่า จะเดินเอียงไปทางซ้าย หรือว่า ขวา ดี
แต่ปัจจุบัน  ก็ได้แต่การสวดมนต์ภาวนาเป็นที่เพิ่งทางใจ

หมูขอคำแนะนำ และกำลังใจจากทุกคนด้วยนะครับ  เพราะยังไม่ทราบว่า ทางออกที่ดีที่สุดคืออะไร

ขอบคุณครับ
หมู  บาเซล

St.Galler

สวัสดีครับคุณหมู
เสียใจด้วยนะครับกับเรื่องที่เกิดขึ้น
ผมคิดว่าถ้าคุณหมูมีทางเลือกโดยไม่ต้องหย่าขาดกัน คุณหมูทนเก็บทะเบียนสมรสไว้เถอะ ถ้าแฟนคุณหมูเค้ายินยอม... คุณหมูจะได้ไม่มีปัญหาภายหลังเรื่องวีซ่า

แต่ผมเหมือนเคยได้ยินมานะครับ (สงสัยจากเว็บป้าพอลนี้แหละครับ) ว่าถ้าหย่ากันแล้ว แต่ฝ่ายคุณหมูมีงานทำ คุณหมูก็ยังสามารถถือใบพำนักบีต่อไปได้
ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ ยังไงก็ค่อยคิดค่อยทำ เพราะเราเป็นฝ่ายเสียเปรียบ...

รักษาตัวนะครับ

vorakorn

ขอบคุณครับคุณหนุ่มสำหรับกำลังใจ และคำแนะนำ

ตอนนี้ ต้องบอกว่า เอาธรรมะ เข้าข่ม ก็แล้ว  เงียบก็แล้ว  หายใจก็แล้ว
ก็ยังโดนต่อว่า  คือ ทำอะไรผิดหมด ขวางหู ขวางตา

งั้นก็คงจะเก็บมันเอาไว้อย่างงี้แหล่ะครับ 
เห็นเพื่อนบอกไว้เหมือนกันว่า  แต่ง ง่ายครับ

แต่ หย่า นะ ยาก 
และถ้าเราไม่ผิดก็ไม่ควรจะหย่า หรือ ว่า เลิกให้เค้า

ตอนนี้คงต้องบอกว่า  แพ้เป็นพระ  ชนะเป็นมาร 
                            ยอมเป็นพระ ดีกว่าครับ   

คุณหนุ่ม หรือว่า คนอื่น ๆ คุยกับหมูได้ที่เอ็มนะครับ  ถ้ามีเวลา  mu_in_basel@hotmail.com

St.Galler

น่าเห็นใจคุณหมูจังครับ
ผมก็ไม่เคยมีประสบการณ์อย่างงี้ แต่คิดว่า คุณหมูก็ปล่อยๆเค้าด่าเค้าว่าไปแล้วกัน ทำเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ แล้วคุณหมูรีบๆหางานทำ จะได้ไม่ต้องเจอหน้าเค้าบ่อยๆ... อย่างงี้ดีไหมครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

vorakorn

ถึงคุณหนุ่ม ....
พยายามสุด ๆ ครับ  ;D 
ทั้งเอาหูไปนา เอาตาไปไร่ 
เอาไปทั้งภูเขา  แต่ก็ไม่แคล้วโดนแขวะ
โดนด่า  หาเรื่องทุกวัน    ???

กลัวได้เป็นฆาตกรจำเเป็นเหมือนกัน 
จำคุกกี่ปีเนี่ย  หรือว่าตลอดชีวิต  ???

แต่ไม่เป็นไรครับ  หมูใช้วิธีโบราณที่ปฏิบัติสืบต่อกันมา
ก็สวดมนต์ แผ่ส่วนกุศลให้ทั้งสองคนนั่นแหล่ะ เสร็จแล้ว
ก็กรวดน้ำ คว่ำขันให้ทุกเช้า 

นิดีนะครับ  ไม่ไปที่ร้านเวียดนามซื้อพริก ซื้อเกลือมาเผา
สาบแช่ง....  ;D

เสียดายพริกกับเกลือ  เอาไว้ทำกับข้าวกินยังจะดีกว่า

;D

pall

สวัสดีจ้าหนุ่ม
ขอบคุณมากที่เข้ามาช่วยตอบคำถามคุณหมูและให้กำลังใจ

pall

สวัสดีค่ะ คุณหมู
หายหน้าไปนานยังนึกถึงอยู่เลยว่าเป็นอย่างไรบ้าง พอมาเจอกันอีกครั้งก็ได้รับข่าวไม่ดีจากคุณ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ  มนุษย์เราทุกคนที่เกิดมาในโลกนี้ล้วนแต่ประสบปัญหามากน้อยแตกต่างกันไป
ปัญหาที่เกิดขึ้นเราต้องใช้ปัญญาแก้ไขคลายปมปัญหาเหล่านั้น เราต้องมีสติและกำลังใจค่ะ
ชีวิตคือการต่อสู้ค่ะอย่าท้อแท้ใจ ยิ้มสู้  ถึงแม้จะเป็นรอยยิ้มบนคราบน้ำตา
ตราบใดที่เรายังมีลมหายใจ เรายังมีความหวังค่ะ 

ตอบคำถามรวมกันเลยนะคะ
กฎหมายการยกเลิกการสมรสของคู่สมรสเพศเดียวกัน(eingetragene Partnerschaft)
จะไม่ยุ่งยากวุ่นวายเหมือนคู่สมรสธรรมดา บางครั้งไม่ต้องใช้เหตุผลก็สามารถเลิกกันได้
และระยะในการแยกกันอยู่ ใช้เวลา แค่ 1 ปีก็หย่ากันได้ ในขณะที่คู่สมรสธรรมดาใช้เวลาแยกกันอยู่ 2 ปี

กฎหมายการยกเลิกการสมรสของคู่สมรสเพศเดียวกัน(eingetragene Partnerschaft)((Art. 50 AuG).
Gemäss Art. 50 AuG kann selbst bei einer Auflösung der Ehe oder Familiengemein-schaft eine Aufenthaltsbewilligung gewährt werden, wenn die Ehegemeinschaft mindestens drei Jahre bestanden hat und eine erfolgreiche Integration besteht oder wenn wichtige personelle Gründe einen Aufenthalt in der Schweiz notwendig machen. Als wichtige persönliche Gründe gelten Gewalt in der Ehe oder problema-tische Wiedereingliederung im Herkunftsland.

2.2.7 Wichtige Aspekte für binationale Paare
Das neue Ausländergesetz regelt ab 2008 die Bedingungen für eine Aufenthaltsbe-willigung über die Scheidung hinaus neu. Nach Auflösung der Ehe besteht der An-spruch auf Verlängerung der Aufenthaltsbewilligung weiter, wenn die Ehe mindes-tens drei Jahre gedauert hat und eine erfolgreiche Integration besteht, oder wenn wichtige persönliche Gründe einen weiteren Aufenthalt in der Schweiz erforderlich machen (Art. 50 AuG). Die Verlängerung einer Aufenthaltsbewilligung kann verwei-gert werden, wenn Rechtsmissbrauch vorliegt (Art. 51 AuG).
http://www.kkf-oca.ch/cms/upload/pdfD/pdfSOZIAL/Manual_Ehe_Trennung_Scheidung.pdf

กฎหมายใหม่เกี่ยวกับชาวต่างชาติ เริ่มตั้งแต่ปี 2008 เป็นต้นมา
ชาวต่างชาติที่หย่าขาดจากคู่สมรส  ได้รับการต่อใบอนุญาตใบพำนัก(Aufenthaltsbe-willigung)
เมื่อใช้ชีวิตตู่ร่วมกันอย่างน้อย 3 ปีและมีการปรับตัวเข้ากับวิถีชีวิตของประเทศสวิส(Integration)
คุณมีสิทธิและสามารถทำงานได้ค่ะเพราะคุณอยู่ในฐานะคู่แต่งงานถึงแม้จะเป็นเพศเดียวกันและถ้าคุณมีงานทำมั่นคงจะเป็นผลดีต่อการอนุมัติในการยื่นคำร้องขอต่อใบอนุญาตใบพำนัก(Aufenthaltsbe-willigung)
ป้าอยากให้คุณหมูพยายามกัดฟันประคับประครองชีวิตคู่ให้ครบตามที่กฎหมายบัญญัติไว้ อย่างน้อย 3 ปี
หรือมีเหตุผลสำคัญที่เจ้าหน้าที่เห็นสมควรอนุมัติให้อยู่ต่อ
ซึ่งเป็นผลดีต่อคุณในอนาคตของการขอได้รับการต่อใบอนุญาตใบพำนัก
ไม่นานเท่าไรก็ครบตามที่กฎหมายกำหนดไว้ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็คงเป็นการแยกกันอยู่ 1 ปีจึงทำการหย่าขาดกันได้ และการอนุมัติจะขึ้นอยู่กับดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ในการต่อใบอนุญาตใบพำนักของคุณ
คิดว่าถ้าคุณมีงานทำมั่นคงเลี้ยงตัวได้คงไม่มีปัญหาค่ะ

เห็นด้วยค่ะอย่าเผาพริกแช่งเลยค่ะเสียดายเงินค่าพริกและเดี๋ยวจะเคราะห์ร้ายไปอีกโดนฝรั่งกดกริ่งด่าเพราะกลิ่นพริกแรงมาก อย่าแช่งเขาเลยค่ะไม่ดีเป็นบาปกรรมต่อกันเพิ่มไปอีก

ขอเอาใจช่วย อย่าท้อแท้  มีกำลังใจต่อสู้กับชีวิตนะคะ

http://migraweb.clients.liip.ch/de/themen/ehe/scheidung/rechtliche-folgen.html

http://www.ejpd.admin.ch/etc/medialib/data/gesellschaft/gesetzgebung/eingetragene_partnerschaft.Par.0004.File.dat/presserohstoff-20050422-d.pdf

vorakorn

ขอบคุณครับป้าพอล สำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ จากป้า
และได้ความรู้ใหม่เพิ่มเติม อีกมากมาย

หมูคงจะทนไปอีกปีกว่า ๆ ไม่ได้แล้วมั้งครับป้า
เพราะเค้าบีบเราทุกทาง ทุกอย่าง ที่จะให้เราออกจากบ้านนี้

เค้าหลงคนใหม่ของเค้ามาก  เค้าตัดค่าใช้จ่ายที่หมูต้องได้ต่ออาทิตย์
ออกไป  เพียงเพราะว่า  เรามีงานทำ (อาทิตย์ละ 100 fr. ซื้อกับข้าว
เข้าบ้านด้วยนะคับ)

ตอนนี้หมูรับนวดแผนไทยที่บ้าน แต่ยังได้เปิดใบให้ถูกต้อง...
บอกเค้าเรียบร้อยแล้วว่า ให้ทำใบให้ถูกต้องได้ไม๊  เราสบายใจกว่า
เพราะเรารู้ว่ากฎหมายมันรุนแรงมากสำหรับที่นี่
แล้วเค้าก็ทราบดีสำหรับข้อนี้

แต่เค้าก็เลี่ยงไปว่า  ปีหน้าค่อยทำ....เพราะมันมีผลเกี่ยวกับภาษี
เราก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า  นิจะเป็นแผนของเค้าที่จะให้ตำรวจมาจับ
แล้วส่งตัวเรากลับบ้านไปหรือเปล่า

เพราะตอนนี้  หมูไม่สามารถที่จะไว้ใจคนคนนี้ได้อีกต่อไป  เค้าคงสามารถ
ที่จะทำทุกอย่างที่จะให้เราออกจากบ้านไป  เพื่อที่จะได้ให้คนใหม่เข้ามาแทนที่

เพื่อนทุกคนแนะนำให้หยุดทำซะ   หมูก็คงจะหยุด และจะบอกเค้าตามความจริง
ว่า เรากลัวตำรวจ  และอะไร หลาย ๆ อย่างที่จะตามมา ถ้าจะให้ทำจริง ก็ช่วยไป
เปิดใบงานให้เป็นที่ถูกต้องด้วยเทอด สาธุ

ตอนนี้ ต้องทำตัวเป็นไผ่ลู่ลม  ยอม ๆ เค้าไปก่อน....
แต่คนไทยอย่างเรา  มีหรือจะให้ฝรั่งมากดขี่ข่มเหงได้นาน  เสียศักดิ์ศรีคับ

เพื่อนทุกคนบอกว่า มีทางเดียว.... และเป็นทางออกที่ดีที่สุดด้วย

หาคนมาเซ้งกิจการต่อ  หย่า แล้ว แต่งต่อเลย 
อันนี้คงไม่ต้องใช้ความอดทนมากมายอะไร 
คงจะต้องใช้ความสามารถ มากกว่า ;D

ยังไม่รู้เลยว่า จะมีนักธุรกิจท่านใด สนใจที่จะลงทุน กับสินค้าโอทอป อย่างหมูบ้างหรือเปล่า ???

ทุกวันนี้ก็ได้แต่สวดมนต์ภาวนา  ก็สบายใจขึ้นมาก  คิดซะว่า ขอให้หมดเวร หมดกรรม
ไปเร็ว ๆ เถอะ.... อย่าได้ตามมาจองเวร จองกรรมกันอีกเลย ... สาธุ สาธุ

BUAKAO

สวัสดีค่ะคุณหมูเสียใจด้วยนะค่ะ
มันเป็นอย่างงี้เองแหละค่ะ

เกิดขึ้น               ตั้งอยู่                       ดับไป
เกิดรัก                 รัก                           หมดรัก
เกิดความโกรธ      โกรธ                       หายโกรธ
เกิดความหลง        หลง                        หมดหลง
เกิดความเกลียด     เกลียด                    หมดเกลียด

ทุกอย่าง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป เราไม่ต้องไปยึดมั่นถือมั่นมันหรอกค่ะ
อะไรที่แฟนพูดมาตอนนี้ถ้าถือก็เป็นเรื่องเป็นราว ถ้าเราไม่ถือก็เป็นลมเป็นแล้ง

หาทางออกดีกว่าค่ะ ให้เราอยู่ที่นี่ต่อไปได้

ทางออกที่หนึ่ง อดทนอยู่กับให้ครบสามปี (ก็คงจะยาก เพราะเขาคงไม่อยากอดทนอยู่ด้วยกับเรา เข้าทำนองปรบมือข้างเดียวไม่ดัง)
ทางออกที่สอง หาแฟนใหม่ (อันนี้มีความเป็นไปได้สูง มีให้เลือกมากมาย ยิ่งเราไม่มีลูกมีเต้าก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร)
ทางออกที่สาม หางานทำ (ถ้าอยากได้งานเร็ว เร็ว ก็ต้องพึ่งบริษัทจัดหางาน แต่แน่นอนว่าค่าหัวถูกหักเยอะเหมือนกัน แต่เขาจะหางานให้เราได้เร็วมาก มาก (ก็เขาก็อยากได้ตังค์เหมือนกัน))

pall

สวัสดีจ้า บัวขาว

สวัสดีค่ะ คุณหนุ่ม
ทำงานในประเทศสวิสทุกอย่างต้องแจ้งกรอกรายได้ในการเสียภาษี ถ้าคุณหมูทำงานอยู่บ้านโดยไม่ได้แจ้งรายได้
หลีกเลี่ยงการเสียภาษีอย่าทำเลยนะคะเพราะถ้ามีคนไปเจ้งบอกกรมสรรพกร จะโดนรับโทษอาจจะโดนจำคุกหรือโดนปรับหรืออื่นๆ ถ้าแฟนคุณไม่ยอมแจ้งการเสียภาษีรายได้ของคุณรวมไปด้วย  ถ้าคุณไปหางานทำอย่างถูกต้องตามกฎหมาย แฟนคุณจะต้องการหรือไม่ต้องการเขาก็ต้องแจ้งรายได้ของคุณรวมไปด้วยเขาจะหลีกเลี่ยงไม่ได้ค่ะ
การเสียภาษีรายได้คุณสามารถช่วยเขาจ่ายชำระภาษีได้ตามรายได้ของคุณหลังจากการหักต่างๆออกไปตามกฎของการเสียภาษีรายได้ที่กำหนดไว้

กฎหมายการทำงานดำหลีกเลี่ยงภาษีมีกฎลงโทษดังนี้
http://www.bfm.admin.ch/bfm/de/home/themen/arbeit/schwarzarbeit.html

BUAKAO

สวัสดีค่ะป้า พอดีไปถามเพื่อนพี่คนที่เปิดนวดข้างบ้านมา พี่เขาบอกว่าเขาเปิดถูกกฎหมายค่ะ ถ้าคุณหมูสนใจเปิดนวดไทยอยู่บ้านต้องไปติดต่อขอที่เกมายเด่ได้ค่ะ ;D

vorakorn

สวัสดีครับป้าพอล กับคุณบัวขาว

ต้องบอกว่า ซึ้งใจมากสำหรับทุกคำตอบที่ได้รับ
โดยเฉพาะบทกลอนที่คุณบัวขาวมอบให้นั้นถูกใจจริงๆ

ถามผู้รู้ที่เป็นชาวสวิสแล้วครับ         สำหรับเรื่องเปิดนวดที่บ้าน
เค้าบอกว่า ทำได้     และถูกต้อง      ให้เรากรอกรายละเอียดลง
ไปว่า ทำได้วันละเท่าไหร่  ปีหน้าเค้าค่อยรวมเรื่องการเสียภาษีทีเดียว

ตอนนี้เราเปลี่ยนสถานะจากแฟน เป็นเพื่อนแล้วครับ  อัพเดท นิดนึง
คิดว่า คงอีกไม่นานเค้าคงพาคนใหม่เข้ามาในบ้าน  หมูคงจะอึดอัดเหมือนกัน
แต่ก็ต้องทนอยู่ครับ   เพราะว่า ยังไม่มีที่ไป 

รู้มาว่า ถ้าเค้าอยากให้เราออกไปอยู่ข้างนอก เค้าต้องจ่ายค่าห้องและทุกอย่าง
ให้เรา ตามข้อตกลง

แต่แฟนหมูฉลาดครับ  เค้าคงจะพากันเข้ามาอยู่ แล้วให้เราออกไปเอง  คือ ทนไม่ได้
พอมีคำแนะนำบ้างไม๊ครับ ว่าต้องทำอย่างไร  ถ้าอยากออกมาอยู่เอง และได้รับเงิน
ทดแทนตามกฎหมายของที่นี่

ขอบคุณคุณบัวขาวมากสำหรับคำแนะนำ เรื่องการไปหางานที่บริษัทจัดหางาน หมูจะลอง
ไปดูครับ  อยากทำงานเหมือนกัน 
เพราะว่า ชีวิตมีอะไรให้ทำตั้งมากมาย 

ตอนนี้หมูปลงแล้วครับ  กับเค้าคนนี้  เพราะเค้าบอกแล้วว่า  เป็นแค่เพื่อนกันเท่านั้น...

หนึ่งคงต้อง  หาคนใหม่  (ยังไม่สำคัญเท่าไหร่ แต่เอาไว้ข้อ หนึ่ง) ;D
สอง           หางานทำ    (อันนี้สำคัญสุด แต่ไหงมาอยู่ข้อสองไม่รู้)  ???

เท่านี้ก็มีความสุขแล้วครับ  อยู่ได้ด้วยตนเอง 
ตนเป็นที่เพิ่งแห่งตน

ladypatth

เป็นกำลังใจให้ นะคะ สู้ ๆ  ท้อได้แต่อย่าถอยนะคะ