News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

พาเที่ยวปารีสครับ

Previous topic - Next topic

St.Galler

สวัสดีครับ ป้าพอลและสมาชิกทุกคน
หลังจากกลับมาจากปารีส ผมก็ป่วย จากแรกๆคิดว่าเป็นแค่หวัด แต่สุดท้ายก็โดนไข้หวัดใหญ่กิน... ตอนนี้อยู่บ้านเฉยๆครับ กะจะพักซักอาทิตย์นึงแล้วค่อยลุยต่อ ใกล้เปิดเทอมแล้ว

ผมเอารูปมาฝาก (ไม่มีเจตนาอวดนะครับ) ให้ดูแก้เครียดกัน ความจริงแล้วผมก็ไม่ได้ถ่ายรูปบ่อยเท่าไหร่เพราะขี้เกียจแบกกล้อง แต่เพื่อนๆจะถ่ายเยอะกว่า

รูปแรกนี้ก็เป็นช่วงที่ไปอยู่ใหม่ๆ ต้นเดือนตุลาครับ

ผมจะชอบเดินเที่ยวตลอด ไม่ชอบรถไฟใต้ดิน(le métro)และรถบัส นี่ผมก็เดินเลียบ Avenue du Président Kennedy กับ Voie Georges Pompidou ซึ่งอยู่ติดแม่น้ำ Seine แต่รูปถ่ายจากสะพาน Pont de Grenelle

St.Galler

อีกด้านหนึ่งของสะพาน Pont de Grenelle จะเห็นเทพีเสรีภาพหรือ La statue de la liberté ครับ แบบเดียวกับที่นิวยอร์ค แต่อันนี้จะเล็กกว่า ความจริงแล้วเทพีเสรีภาพตัวจริงตั้งอยู่ที่สวนสาธารณะ Jardin du Luxembourg, Paris

St.Galler

และสิ่งที่พลาดไม่ได้สำหรับนักท่องเที่ยว ก็คือ La tour Eiffel
สร้างโดยนาย Gustave Eiffel สร้างเสร็จปีค.ศ.1889 
หนักประมาณ 7700 ตัน สูงประมาณ 325 เมตร

St.Galler

ไม่ไกลจากจากหอEiffel เดินไม่ไกลครับ ก็จะเห็น Esplanade des invalides คล้ายๆกับเป็นสวนสาธารณะ ในระแวกเดียวกันก็จะมี Musée de l'armée (พิพิธภัณท์เกี่ยวกับสงคราม), Hôtel des invalides (โรงพยาบาลทหาร), Eglise du dôme (โบสถ์)...

รูปนี้เป็นรูป Eglise du dôme ครับ

St.Galler

ถนนสายดัง Avenue des Champs-Elysées มีห้างร้านเยอะมากครับ นักท่องเที่ยวก็เยอะ ไม่ว่าจะวันไหนหรือเวลาไหน สองข้างทางไม่เคยขาดคนเดิน... สุดสายถนน ด้านหนึ่งจะเป็น l'arc de triomphe (เห็นในรูป) และ Place de la concorde

โชว์รูมรถยนต์ข้าง Avenue des Champs-Elysées

St.Galler

ติดกับ Place de la concorde จะเป็นสวนสาธารณะใหญ่ๆ ชื่อ jardin des tuileries น่าเดินมาก มีเก้าอี้ให้นั่งหลายตัว

Jardin des tuileries กับวิวหอ Eiffel

St.Galler

ถ้าเดินจนถึงท้ายสวน jardin des tuileries จะเจอพิพิธภัณท์ชื่อดัง Le musée du Louvre ซึ่งเป็นพิพิธภัณท์ที่ใหญ่ที่สุดในโลกก็ว่าได้ สำหรับคนที่สนใจจริงๆ จำเป็นต้องใช้เวลาหลายวันถึงจะเดินทั่วทุกมุมของพิพิธภัณท์

Le musée du Louvre

St.Galler

ข้างในพิพิธภัณท์ Louvre - ส่วน (département) Denon ที่ซึ่งมีภาพ Mona Lisa ให้ชม

St.Galler

ใครเคยไปปารีสมาแล้วก็คงรู้จักที่ช็อปปิ้งดังๆ อย่างเช่น ห้าง Galeries Lafayette และห้าง Printemps แถวๆถนน Boulevard Haussmann

Galeries Lafayette

St.Galler

วิวบนดาดฟ้าของห้าง Galeries Lafayette

St.Galler

ทางไปโรงเรียนครับ... จะเห็นโบสถ์ La basilique du Sacré-Coeur ด้วย

St.Galler

โบสถ์  Notre-Dame
อากาศไม่ค่อยดีครับ แต่ละรูปที่ถ่ายมาจะดูเศร้าๆ

St.Galler

เหล่าครูทั้งหลายครับ.... ไปปาร์ตี้กันที่บ้านเพื่อน

และก็ร้านอาหารไทยใกล้ๆโรงเรียน ผมไปกินที่นั่นทุกวัน อร่อยดี คนขายก็ใจดี...

St.Galler

Lookjan

สวัสดีค่ะุคุณหนุ่ม  :) ดูรูปจนเำพลินเลยค่ะรูปสวยมากค่ะ  ;) น่าอิจฉาจังได้ไปเที่ยวปารีส พอดีเห็นเมื่อกี้เว็บๆคุณหนุ่มอยู่ที่วิลเหมือนกันเลยค่ะ เสียดายนะที่ร้านไทยปิดไปแล้วเลยไม่ได้เจอเพื่อนๆที่วิลอีกเลย ถ้าไม่บังเอิญจริงๆ