เรื่องแฟนที่ สวิสกับภรรยาเก่าคะ

Previous topic - Next topic

ladypatth

ถึงป้าพอล ที่เคารพคะ

คือแพทตี้ มีเรื่องอยากจะ ถามหน่อยเรื่องกฎหมายของ ประเทศสวิส

คือเล่าเรื่อง แพทตี้ก่อนคะ มีแฟนอยู่สวิสคะ(แพทยังอยู่เมืองไทยยังไม่เคยไป) แต่เค้า เลิกกับภรรยาเก่าแล้วที่เคยอยู่ด้วยกันมา 7 ปี  เค้าบอกว่า เมื่อเค้าเลิกกับภรรยาเก่าแล้ว แต่เค้าต้อง จ่ายเงินให้ ภรรยาเก่า ประมาณ 80000 บาท ถึง ปี 2010 แพทไม่เข้าใจ ว่าเค้า จ่ายเพราะอะไร ถามเค้า เค้าอธิบายก็ไม่รู้เรื่อง คะ  เค้าแค่บอกว่า ถ้าภรรยาเก่า แต่งงานใหม่ เค้าก็ไม่ต้องจ่าย แล้ว . . . . จากถามว่า เหมือน ในเมืองไทยหรือเปล่าคะ เหมือน ค่าเลี้ยงดู ภรรยา อะคะ แต่เค้าไม่ได้ มีลูกด้วยกันนะคะ มี แต่ ลูกติดจากภรรยาเก่า . . . . .

ขอบคุณคะ ป้า

pall

สวัสดีค่ะ คุณladypatth
คิดว่าเงินจำนวน 80000 บาทที่แฟนชาวสวิสต้องจ่ายให้ภรรยาเก่าทุกเดือนจนถึงปี2010เป็นเงินAlimente เงินค่าเลี้ยงดูภรรยาที่หย่าร้างตามคำตัดสินของศาล ที่ตัดสินระบุไว้ แต่ถ้าภรรยาเก่าแต่งงานไปก่อนก็ไม่ต้องจ่ายAlimente ส่วนนี้อีกต่อไปถ้าไม่มีบุตรด้วยกัน แต่ถ้ามีบุตรด้วยกันผู้เป็นพ่อยังต้องจ่ายเงิน Alimenteให้บุตรจนกว่าจะอายุครบ 18ปี(บรรลุนิติภาวะ) หรือจนถึง 25 ปี(ศึกษาอยู่)
ประเทศสวิสมีกฎหมายเกี่ยวกับค่าเลี้ยงดูเหมือนเมืองไทยค่ะและเข้มงวดมากเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้ามีบุตรด้วยกัน สำหรับบุตรที่ติดมาจากภรรยาเก่านั้นผู้เป็นบิดาของเด็กต้องจ่ายให้ผู้เป็นบุตรตามคำสั่งของศาลเช่นกันค่ะ 

แพทตี้

ขอบคุณ คุณป้า pall มากเลยคะ นู๋ก็ได้แต่ภาวนาให้ ภรรยาเก่า เค้าแต่งงานใหม่ แต่ คาดว่านะจะยาก เพราะ ทางภรรยาใหม่เค้าก็มี แฟนใหม่ แล้ว ด้วย แต่ยังไม่แต่งงานกัน . . . เฮ้อ. . ต้องรอต่อไป. . . . . . .

ป้า pall คะ สมมติ ถ้าแฟนนู๋เค้าตกงาน และ ไม่มีเงินที่จะให้ภรรยาเก่า  อย่างนี้ เค้า จะเป็น อย่างไร คะ คือตอนนี้ เค้า เหมือน เค้าอยากจะออกจากงาน แต่ ว่า ยังหางานใหม่ไม่ได้ อะคะ   

pall

สวัสดีค่ะ คุณแพทตี้
แฟนคุณตกงานเขาจะได้รับเงินประกันสังคม(เงินคนตกงาน)ถึงแม้จะตกงานเขาก็ยังต้องส่งเงินให้ภรรยาเก่าตามที่เคยส่งมาตลอดจนกว่าจะสิ้นสุดตามคำตัดสินค่ะ
และถ้าเขามีปัญหาทางด้านการเงินหลังจากหักเงินส่งไปให้ภรรยาเขาแล้วเงินไม่พอใช้ หรือในอนาคตเขายังหางานไม่ได้  เขาเป็นคนสวิสเขารู้ดีค่ะว่าเขาต้องทำอย่างไรคือไปขอรับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาล(Sozialgeld)แต่เงินจำนวนนี้ต้องจ่ายคืนหลังจากที่แฟนคุณหางานทำแล้ว
เงินช่วยเหลือจากรัฐบาล(Sozialgeld) ถ้าไม่แย่จริงๆจะไม่ไปขอรับความช่วยเหลือหรอก เพราะกว่าจะได้เงินมาเหมือนต้องแก้ผ้าให้เขาตรวจเลย ???

เกตุ

ไม่แน่ใจว่าจะมีผลย้อนหลังหรือเปล่านะคะ ถ้าแฟนคุณตกงาน ช่วงนั้นอาจจะไม่ต้องจ่ายให้ภรรยาเก่า แต่เมื่อได้งานทำต้องจ่ายย้อนหลังให้ครบน่ะค่ะ  คือเงินส่วนนี้ก็สำคัญนะคะ ถ้าคิดว่าไม่จ่าย ทำเฉยๆก็จะเจอแบล็คลิสต์ทันทีอ่ะค่ะ จริงๆก็คนละกรณีอ่ะค่ะเกตุไม่แน่ใจแต่แฟนคุณคงรู้เหมือนป้าพอลว่า เคยเห็นคนรู้จักอ่ะค่ะ แยกกันอยู่กับสามีรอคำสั่งศาล พอศาลสั่งออกมาต้องจ่ายย้อนหลังนับตั้งแต่วันที่แยกออกมาอ่ะค่ะ แต่ก็คงแล้วแต่กรณี

แต่คิดดูแล้วก็อีกแค่สองปีเอง กลั้นใจ ทนนิดเดียวค่ะ ไม่นานก็ครบสองปี แฟนคุณก็ไม่ต้องจ่ายแล้ว ส่วนหวังว่าเค้าจะแต่งกับแฟนใหม่มั้ย อันนี้คิดว่าไม่ต้องหวังดีกว่านะคะ เค้าก็คงคิดว่าแฟนคุณจะต้องจ่ายอีกตั้งสองปี ยังไม่แต่งก็ได้ อยู่กันเฉยๆแบบนี้ล่ะ ซึ่งเป็นเรื่องปกติของคนที่นี่อยู่แล้ว แต่ก็ต้องดูว่าเค้าอยู่บ้านเดียวกันหรือเปล่า ถ้าอยู่บ้านเดียวกันแฟนคุณมีสิทธิ์ไม่จ่ายค่าเลี้ยงดูได้ค่ะถึงแม้เค้าไม่แต่งงานกันก็ตาม แต่ก็ต้องดูระยะเวลาที่เค้าอยู่ด้วยกันด้วยค่ะ ปกติก็อยู่เกินหนึ่งปีล่ะค่ะ แฟนคุณถึงจะมีสิทธิ์ไม่จ่ายเงินภรรยาเก่าได้ค่ะ แต่ถ้าอยู่คนละบ้านก็หมดสิทธิ์ค่ะ ทำอะไรแฟนเก่าเค้าไม่ได้ ทนอีกนิดค่ะ

the sun

ป้าพอลค่ะ แล้วไม่มีกรณีอื่นๆเลยเหรอคะ กรณีที่ภรรยาผิดเงี๊ยะ มีชู้ ไรประมาณนี้ สามีจับได้ หย่าขาดกัน แต่ผู้หญิงผิดนะค่ะ แต่มีลูก3คน โอเคว่าจ่ายให้ลูกที่เป็นเรื่องปกติ ทุกวันนี้กรณีอย่างที่ตะวันว่านี้ทำให้ผู้ชายสวิสที่ตะวันเห็นคนใกล้ตัว(เพือนแฟนตะวัน) เขาจนไปเลยนะคะ เงินเดือนออกมาได้ใช้อยู่ 800 ฟังค์ ส่วนตัว นอกนั้นทั้งหมดของเงินเดือนไปอยู่กะเมียเก่า และให้ลูกหมดเลย บ้านก้อไม่มีอยู่ รถก้อไม่มีขับ ทุกวันเขาต้องได้นั่งรถไปทำงาน กับแฟนตะวัน เพราะแฟนตะวันสงสารเขาเลยให้ไปทำงานด้วย เพราะเขาทำงานบริษัทเดียวกัน ทางไปเดียวกัน แต่ตัวเขาเองก้อไปอาศัยอยู่กะแฟนสาวคนใหม่ ส่วนเขาจะไปรับลูกมาเลี้ยง ตอนวันเสาร์อาทิตย์ วันธรรมดาลูกจะอยู่กับภรรยาเก่าเลี้ยง แต่ภรรยาเก่าเขาก้อย้ายไปอยู่กับแฟนใหม่แล้วแต่ไม่แต่งงานแต่พักอยู่ด้วยกัน 

pall

สวัสดีค่ะ คุณtawan
กรณีย์การหย่าขาดกันมีหลายกรณีย์คะเหมือนการหย่าขาดแบบบ้านเราเช่นการทำร้ายร่างกายคู่สมรส
ใช้ชีวิตคู่ด้วยกันไม่ได้  คู่สมรสมีคนใหม่ คู่สมรสมีชู้...ฯลฯ
กรณีย์ที่คุณเล่ามานั้นป้าก็มีเพื่อนและหย่ากับเมียเพราะเมียมีชู้และเขาจับได้คาหนังคาเขาเลย
มีลูกด้วยกัน2คนแต่ขึ้นศาลแล้วเขาต้องจ่ายเงินเลี้ยงดูลูกและเงินเลี้ยงดูเมียตาคำสั่งศาล

และมีคนรู้จักเขาหย่ากับเมียเพราะเมียมีชู้และเขาให้เงินเมียเป็นก้อนแต่ไม่มากเท่าที่เมียเรียกร้องซึ่งเมียที่มีชู้ก็ตกลง
เขาก็หย่ากันได้เรียบร้อย คนนี้จ่ายค่าเลี้ยงดูลูกเท่านั้นเมียที่หย่ากันเขาไม่ต้องจ่ายค่าเลี้ยงดู

และป้ามีคนรู้จักกัน  อิอิ คนรู้จักกันเยอะจริงๆ เขาหย่ากับเมีย เขาจ่ายค่าเลี้ยงดูลูกเท่านั้นไม่ต้องจ่ายให้เมีย
ตามเครสนี้คิดว่าคงจะตกลงกันด้วยดีและเมียคงไม่อยากได้เงินจากสามี

เห็นไหมคะว่ากฎหมายการหย่าขาดแตกต่างกันพอสมควรคงขึ้นอยู่กับเหตุผล ตัวบทกฎหมาย การต่อสู้ของทนาย
และการตัดสินของศาลยอมรับค่ะว่าไม่ค่อยเข้าใจจริงๆค่ะ

the sun

ขอขอบคุณป้าพอลมากเลยค่ะ ที่ให้ความรู้วิทยาทาน ดีๆ แต่ยอมรับนะคะว่า กฏหมายคลุมครองสตรีและเด็กเขาแรงมากๆ ไม่เย๊าะแยะ เหมือนบ้านเรานะ

เกตุ

คุณตะวันไม่ลองบอกให้เพื่อนของสามี คุยกับเมียเก่าดูคะ แล้วเค้าอยู่กับแฟนใหม่นานหรือยัง ลองคุยดูก่อนถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ยื่นคำร้องศาลเลยค่ะ แต่ไม่ยืนยันนะคะ อันนี้กรณีของเกตุเอง ตอนขึ้นศาลหย่า สามีเกตุถามว่าถ้าเกตุอยู่กับแฟนใหม่เฉยๆล่ะ เค้ายังต้องจ่ายหรือเปล่า ศาลก็บอกโดยปกติถ้าอยู่บ้านเดียวกันเกินหนึ่งปีสามีเกตุไม่ต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูค่ะ ถึงแม้จะแต่งงานกันหรือไม่ก็ตาม

และอีกกรณีหนึ่งอันนี้ของคนอื่น สามีของเพื่อน ตอนหลังจับได้ว่าภรรยาเก่าอยู่กับแฟน เค้าก็หยุดจ่ายค่าเลี้ยงดูทันทีอ่ะค่ะ ไม่ลองก็ไม่รู้ค่ะ

นานา

สอบถามว่าแต่งงานกับคนสวิสต์ แล้วแฟนมีเงินเดือนเกษียณ อยากรู้ว่าภรรยาจะได้เงินเดือนด้วยไหม

pall

สวัสดีค่ะ คุณนานา
สมัครเป็นสมาชิก แล้วเข้ามาตั้งคำถามใหม่ ผู้รู้ผู้มีประสบการณ์จะได้เห็นคำถามของคุณค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ