News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

โทรนาทีละ 3 แรบเบิ้ล

Previous topic - Next topic

daheim

เนื่องจาก (เขียนใบลาป่วยฮ่าๆ ล้อเล่น) มีเพื่อนให้เบอร์โทรไปเมืองไทยถูกๆมาอ่ะค่ะ อันนี้เกตุได้ลองกับตัวเองแล้วเมื่อเดือนที่แล้ว บิลค่าโทรศัพท์มาแล้ว เลยเอามาแบ่งปันเพื่อนๆที่จะโทรกลับไทยนะคะ

0840556629 โทรออกด้วยเบอร์นี้แล้วตามด้วยหมายเลขปลายทางพร้อมเครื่องหมายสี่เหลี่ยมค่ะ เดือนที่แล้วเกตุโทรไปเกือบสี่ชั่วโมงจ่ายไม่ถึงสี่ฟรังเลย ได้ทั้งมือถือและเบอร์บ้านค่ะ เกตุโทรแต่เบอร์มือถือ

คลื่นชัดดีค่ะ แต่มีบ้างบางช่วงที่คลื่นไม่ค่อยดี แต่โดยรวมก็โอเคถูกใจดี เพราะเวลาซื้อการ์ดมาโทรแล้วโดนโกงบ่อยๆ โทรยังไม่หมดเลย พอจะกลับมาโทรอีกการ์ดบอกหมดไปแย้ว พอได้เบอร์นี้มาเลยโทรไปเมืองไทยบ่อยเลยเกตุ
Die Wahrheit zu sagen ist ein Spiel.
Die Wahrheit zu erkennen ist viel.
Die Wahrheit zu wissen ist schwer.
Die Wahrheit zu ertragen ist mehr.

pall

สวัสดีจ้า สาวหลายลอคอิน(นี่ถ้าไม่ออกชื่อเกตุ ป้าคงจะงงอีกแน่ๆว่าใครเอ่ย) ::)
:-\คนป่วยมาเกาะคอมเดี๋ยวฟ้องเจ้านาย555555555  ขอบใจมากจ้าเกตุ
ใช่เวบนี้หรือเปล่าที่เกตุใช้โทรไปเมืองไทย
http://www.budgettarife.ch/rates.php?character=T&t=character

ป้าไม่เคยใช้การโทรแบบนี้เลยนอกจากซื้อการ์ด Beeone จาก Kiosk ราคา 20สวิสฟรังก์มีอายุ 6 เดือน
http://www.beeone.com/index.html
เข้าไปอ่านดูTarife ที่ใช้callถูกกว่าของBeeone
http://www.beeone-card.com/tarif.cfm?lng=de

น่าสนใจมากสำหรับคนที่โทรไปเมืองไทยบ่อยครั้ง  ขอบใจมากจ้า

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall และเกตุ

ไม่ได้คุยกันนานแล้ว หนูแก้มใสคงโตเป็นสาวแล้วซินะ  คุย 4 ชั่วโมงสายโทรศัพท์ไหม้หรือเปล่า 555 มาราธอนจริงๆมีพี่เลี้ยงให้น้ำตอนคุยหรือเปล่าจ๊ะ   

เกตุ

อ่านป้าตุ้มแล้วขำก๊ากเลย ม่ายช่าย ม่ายช่าย หมายถึงทั้งเดือนอ่ะค๊า รวมแล้วสี่ชะโมง แต่บ่ด้ายเม้าลวดเดียวสี่ชะโมงค๊า ขอบคุณค๊าป้าตุ้มตอนนี้ยัยแก้มไปอนุบาลแล้ว เป็นสาวน้อยแม่หลอกไม่ค่อยสำเร็จเท่าไรแล้วตอนนี้

ขำป้าพอลขี้เบื่ออ่ะเลยเปลี่ยนชื่อเล่นๆ จริงๆอยากลองโปรแกรม (ข้ออ้าง)

Lookjan

น่าสนใจมากๆค่ะ ปกติจะโทรทางอินเตอร์เน็ตคิดว่าถูกที่สุดแล้วเพราะเสียนาทีละ15แรบเบิ้ล
แต่ของคุณเกตุนี้ถูกกว่าแบบไม่น่าเชื่อเลยค่ะ :o ยังไงก็ขอบคุณมากๆที่เอาของถูกๆแบบนี้
มาฝากถูกใจคนกําลังประหยัดอยู่พอดี ;D

the sun

สวัสดีค่ะ คุณเกตุ และทุกๆ คนนะคะ
ไม่ทราบว่าคุณเกตุใช้โทรศัพท์ของระบบอะไรค่ะ ที่โทรได้3 แรบเบิ้ล  คือว่าได้ลองไปจัดการแย้วววว ลองทดสอบดู ใช้ได้ค่ะ แต่ว่าทำไมของนู๋ เป่งนาที่หล่ะ 1 ฟังค์เย้ยง่ะ...ตอนนี้ใช้ระบบของ swisscom ค่ะ แล้วคุณเกตุหล่ะคะ...

ตุ้ม

ที่บ้านใช้ระบบของ Swisscom เหมือนกันค่ะ  แต่เวลาโทรไปเมืองไทยใช้ของ Helvatel ดูได้จากเวปนี้ http://www.hevatel.ch/rates.php โทรได้ทั่วโลก  โทรไปเมืองไทยมือถือต่อ 0840 567 567 นาฑีละ 4 ซองตีม(แรบเบิ้ล)สายบ้านต่อ 0900 33 4431 นาฑีละ 5 ซองตีม

เกตุ

สวัสดีค๊าคุณลูกจันทร์ และคุณตะวัน ตอบคุณตะวันนะคะ เบอร์บ้านเกตุใช้ของสวิสคอมเหมือนกันค่ะ โทรเบอร์นี้เค้าก็บอกสามแรบฯนะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณเกตุ ขอบคุณมากเลยนะคะ ที่มาช่วยตอบค่ะ..
  ตะวันใช้ swisscom แบบระบบเติมเงินมือถือโทรออกค่ะ พอโทรเสร็จ ระบบตอบกลับมาบอกว่าเราใช้ไปกี่นาที หมดไปกี่ฟังค์ค่ะ เอ้..หรือว่าใช้ไม่ได้กับระบบเติมเงินหน้อ..เพราะที่ผ่านมาโทรภายในสวิสเองก้อแพงค่ะ เลยแปลกใจมาก หรือเป็นที่ว่าเราต้องไป เลือกโปรแกรมการโทรเหมือนไทยป่าวง่ะ..แบบเติมเงินจะแพงกว่าแบบจดทะเบียนเสียอีกคะ เลยไม่ค่อยจะใช้โทรศัพท์ตัวเองโทร ใช้แต่โทรศัพท์แฟนโทรถูกกว่าของตัวเองเยอะค่ะ..

daheim

เออเกตุคงเขียนดูงงๆไปหน่อย คือเกตุใช้เบอร์บ้านของสวิสคอมโทรออกนะคะ ไม่ได้ใช้มือถือค๊า มือถือเกตุใช้ของ Orange แต่ไม่เคยลองโทรค่ะ มือถือที่เกตุหมายถึงคือ โทรเข้ามือถือของคนที่เมืองไทยค่ะ แต่ถ้าจะกดออกเบอร์นี้ต้องใช้เบอร์บ้านโทรค่ะ จะถูก
Die Wahrheit zu sagen ist ein Spiel.
Die Wahrheit zu erkennen ist viel.
Die Wahrheit zu wissen ist schwer.
Die Wahrheit zu ertragen ist mehr.

Lookjan

ลองโทรดูแล้วค่ะคุณเกตุ ทําตามอย่างที่คุณเกตุบอกแต่ไม่รู้ทําไมถึงโทรออกไม่ได้ละค่ะ
เราก็ใช้สวิสคอมเหมือนกัน ช่วยอธิบายให้อีกรอบได้หรือเป่ลาค่ะ และลองเข้าไปดูที่ลิ้งของเว็ปไซต์ที่ป้าพอลทําใว้
ก็เหมือนกัน อ่านดูแล้วก็เหมือนจะง่ายๆแต่ทําไมเราถึงโทรออกไม่ได้ล่ะ ::)

Lookjan

คือปกติเราจะโทรทางอินเตอร์้น็ตอย่างเดียวค่ะ เลยไม่ค่อยรู้เรื่องโทรแบบนี้เท่าไร
แต่เรามีทางเลือกใหม่ให้สําหรับคนที่มีคอมอยู่ที่บ้าน ลองใช้Skype.ดูบ้างก็ได้นะค่ะ ;)

pall

สวัสดีค่ะ คุณLookjan
ลองใหม่นะคะทำแบบนี้เลือกเอาว่าคุณต้องการโทรไปหาคนทางเมืองไทยแบบไหน

Thailand [Festnetz] โทรบ้าน
คุณกดหมายเลขนี้ 0840 55 66 19
หลังจากนั้นจะมีเสียงคนพูด..บอกราคาค่าโทร/นาที..คุณก็กดหมายเลขนี้ได้เลย..กด   0066..(หมายเลขระหว่างประเทศLänderkennung...และต่อจากนั้นก็หมายเลขที่คุณต้องการติดต่อด้วย..พอกดเสร็จแล้วคุณก็กดตามด้วยเครื่องหมาย.. #  เป็นอันว่าติดต่อเรียบร้อย รอจนคนปลายทางเข้าติดต่อมา

Thailand [Mobil]โทรมือถือ
กดหมายเลขนี้0840 55 66 29
ทำเหมือนกับโทรที่บอกมาข้างบนค่ะ

ป้าลองโทรไปใช้เมืองไทยแบบ Thailand [Festnetz]ไช้ได้ค่ะ ลองใหม่นะคะ
สำหรับสำหรับมือถือยังไม่ได้ลองค่ะ  สำหรับSkype นั้นป้าลองไช้แล้วเสียงชัดดีแต่เหมาะสำหรับคนที่มีคอมใช้

Lookjan

ขอบคุณมากค่ะป้าพอล ที่มาช่วยอธิบายให้เข้าใจละเอียดมากขึ้นค่ะ ตอนนี้โทรได้แล้วค่ะ
และตอนแรกนะที่โทรไม่ได้ก็เำพราะว่าลูกจันทร์ทําข้ามขั้นตอนไปหน่อยนะค่ะ ::)