ขอคำแนะนำการเตรียมตัวคลอดลูกค่ะ

Previous topic - Next topic

the sun

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และทุกๆ ท่าน
  ตอนนี้ก้อท้องเดือนที่ 8 จะเข้าเดือนที่9 แล้วค่ะ จวญแล้วค่ะ จวญคลอด ก้อยอมรับค่ะ ไม่รู้อะไรเลยสำหรับเตรียมตัวที่จะเป็นคุณแม่ คงปล่อยให้เป็นไปตามสัญชาติญาณความเป็นแม่ค่ะ แต่ก้อมีเรืองปรึกษานะค่ะ เพราะทุกวันนี้ตะวันหอบท้องโย้ๆ ไปเรียนค่ะ กลัวจังค่ะว่า หากปวดท้องบนรถเมลล์หรือขณะกำลังเดินๆ อยู่ ที่ๆไม่มีคนรู้จัก จะทำเช่นไรดีค่ะ (ตะวันจำชื่อโรงพยาบาลจำเมืองที่จะไปคลอดค่ะได้ค่ะ) แต่จะมีคนช่วยเราไหมค่ะ หากเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น
  วิธีการเตรียมตัวก่อนคลอด เช่น เตรียมอะไรบ้าง ตอนเบ่งหายใจแบบไหน สิ่งที่สำคัญต้องซื้ออะไรบ้างสำหรับเด็กอ่อน เพราะทาง โรงพยาบาลส่งเรื่องมาให้ตะวันไปอบรม ตะวันไม่ได้ไปค่ะ เพราะถึงไปก้อฟังไม่รู้เรื่อง เพราะเขาพูดแต่เยอรมัน เพือนสามีหลายคนก้อบอกว่า ไม่ตอ้งไปอบรม เพราะไม่จำเป็น ตะวันเลยไม่รู้ว่าจะเตรียมตัวแบบไหน บ้างก้ออ่านตาม อินเตอร์เน็ตค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก้ออยากฟังประสบการณ์จากพี่ๆ เพือนๆ หรือท่านที่มีประสบการณ์คลอดมาแล้วเล่าสูกันฟังค่ะ
  คลอดแบบไหนจะดีที่สุดสำหรับเราและลูก ธรรมชาติหรือว่าผ่าออก (อู้ยยย...ไม่อยากคิด กลัวจัง แต่ก้อตื่นเต้น)ทุกวันนี้เห็นเขาดิ้นตอบรับเวลาพ่อและแม่พูดด้วยทางหน้าท้องก้อตื่นเต้น อยากอุ้มเขา อยากกอดเขา อยากเห็นหน้าเขา ห่วงเขามากๆ คุณแม่ทุกท่านคงจะเป็นเหมือนกันใช่ไหมค่ะ  ตอนนี้ตะวันกำลังเป็นไข้หวัดเจ็บคอค่ะ แต่ก้อไม่กล้าที่จะทานยา แต่หมอให้วิตามิน ซี มาดื่มแทน กับยาอมค่ะ แต่ไม่หายเลย ทรมารมากๆ ดืมขิง ขา น้ำผึงมะนาว โอ้ย..เอามาหมดแล้ว แต่ไม่หาย อากาศบ้านเมืองนี้ก้อแสนจะแห้งเหลือเกิน หาความชื่นก้อไม่มี ขนาดเอาน้ำตกเล็กๆ เข้าไปไหลเวียนในห้องนอน ก้อช่วยได้ไม่เยอะ  ทรมารมากๆ สำหรับคนท้องค่ะ

moo5202

ตื่นเต้นแทนจังค่ะ  ;D คนที่เค้ามีเด็กในท้องเนี้ยเป็นอย่างไรหนอ  ??? อิอิ (โดนวิชาเสกเด็กเข้าท้องซะแว้ว  ;D)

อย่างไรก็ขอให้พี่ตะวันคลอดน้องง่าย ๆ และก็หายจากการเป็นไข้หวัดเร็ว ๆ นะค่ะ และก็ขอให้น้องมีสุขภาพแข็งแรงทั้งแม่ละลูกเลยนะค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะ คุณตะวัน

ไม่ต้องกลัว ธรรมชาติมันจะนำพาสัญชาตญาณความเป็นแม่มาเอง ;D
ของโจ้อยากคลอดเองอ่ะ แบบว่าอยากรู้ความเป็นแม่ แต่ทำยังไง ๆ ลูกก็ไม่ออกมาซักที หมอเลยต้องจับขึ้นเขียง ผ่าซะเลย
เจ็บสองต่อเลยอ่ะ :'(

เรื่องลมเบ่ง คงบอกไม่ได้เพราะไม่เคย แต่เรื่องผ่าพอบอกได้อยู่ว่า ผ่ามีสองแบบ แบบบล๊อกหลัง กะแบบดมยา
ของโจ้ผ่าแบบฉุกเฉิน มิได้เตรียมตัวมาก่อน เลยโดนดมยา ปัญหาหลังคลอดสำหรับโจ้ ไม่มีอะไร นอกจากแสบ ๆ คอ
แต่ถ้าผ่าแบบบล๊อกหลัง ซึ่งเคยถามคนที่เคยผ่า เค้าว่าจะมีปัญหาเรื่องปวดขาตามมา แต่ที่สวิส ไม่รู้เค้าทำกันแบบไหนนะ
ไว้รอคนที่เคยคลอดลูกที่สวิส มาตอบอีกทีละกัน ;D
คลอดเองก็ฟื้นตัวเร็วหน่อย แต่ถ้าผ่าก็หลายเดือนอยู่ แต่ถ้าคิดจะมีลูกแบบหัวปี ท้ายปีต้องคลอดเองนะ เพราะถ้าผ่าต้องเว้นประมาณปีกว่า ๆ รอให้แผลที่มดลูกแข็งแรง แล้วมีลูกได้อย่างมากก็2-3คนเท่านั้น

ของเด็กอ่อนที่จำเป็น ไม่รู้ว่าที่โรงพยาบาลสวิสเค้าต้องใช้อะไรบ้าง จะเหมือนโรงพยาบาลศิริราชป่าว เค้าจะให้เราเอาผ้าอ้อม
ชุดเด็กอ่อน กะผ้าห่อตัวเด็ก(ไว้ใส่ตอนกลับ) ส่วนของใช้ของเราที่สำคัญคือ ผ้าอนามัยแบบมีสายคล้องอ่ะ
อีกอย่างที่สำคัญ ศึกษานมผงสำหรับเด็กอ่อนเอาไว้ด้วยนะ แล้วคิดไว้ในใจว่าอยากให้ลูกกินยี่ห้อไหน
เพราะถ้าฉุกเฉินเราไม่สามารถให้นมลูกได้ จะได้ตัดสินใจซื้อได้เลย  ;D

ขอให้หายไว ๆ นะ ตื่นเต้น ๆ ตัวเล็ก ๆ จะออกมาแล้ว ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lookjan

สวัสดีจ้ะ  :D คุณตะวัน และทุกคน
ว่าจะเข้ามาตอบหลายครั้งแล้วแต่หาเวลาไม่ค่อยได้ พอดีวันนี้มีเวลาเลยรีบเข้ามาตอบให้หน่อยหนึ่ง
เพราะว่าเราก็คลอดลูกสาวคนโตที่สวิสเหมือนกัน น่าเสียดายน่ะที่ตะวันไม่ได้ไปเข้าอบรม
ช่วงก่อนคลอด เพราะถ้าเป็นท้องแรกมันจะช่วยเราได้หลายอย่างเลยล่ะจ้ะ ส่วนเรื่องเตรียมตัว
ถ้าจะให้บอกแบบที่เราเลยคลอดมาล่ะก็ ตอนนี้ก็เตรียมจัดกระเป๋าได้แล้วน่ะ ถ้าตะวันไปอบรม
เค้าจะมีใบเป็นหนังสือว่าเราต้องจัดเตรียมของอะไรบ้าง แต่ตอนนี้ตะวันไม่มีก็ไม่เป็นไร แต่ให้จัดกระเป๋าตามนี้ก็ได้

สิ่งที่ต้องเตรียมก็คือ
.เสื้อผ้าใส่ตอนอยู่โรงพยาบาลหนึ่งชุด(และเสื้อผ้าใส่กลับบ้านด้วยน่ะจ้ะ)
.แปรงสีฟันยาสีฟัน สบู่ครีมอาบนํ้า และของใช้จุกจิกของเรา
.เสื้อผ้าของเด็กอ่อนหนึ่งชุด (เอาใว้ใส่ตอนกลับบ้านน่ะ)

ของทุกอย่างนี้ให้จัดใส่กระเป๋าใว้เลยน่ะจ้ะ เท่าที่จําได้ก็มีแค่นี้น่ะ ส่วนเรื่องคลอดขอบอกใว้ก่อนว่าคลอดที่
สวิสเค้าจะพยายามให้คลอดแบบธรรมชาติซะส่วนมาก ไม่มีตัวช่วยเยอะเหมือนเมืองไทยด้วย อันนี้ไม่รู้ว่าจะ
เหมือนกันหมดทุกโรงพยาบาลหรือเปล่า ส่วนเราคลอดธรรมชาติทั้งสองคนจ้ะ ;)
คลอดตามธรรมชาติดีตอนที่การรักษาตัวหลังคลอดใช้เวลาพักฝืนไม่นานจ้ะ ยังไงถ้ายังสงสัยอะไรก็ถามมาได้น่ะจ้ะ :)
ถ้ามีเวลาจะเข้ามาช่วยตอบให้จ้า. ;D

ดูแลตัวเองมากๆน่ะจ้ะ. :-* :-* :-*

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ moo คุณโจ้ และคุณลูกจันทร์
ขอบคุณมากๆ เลยนะคะสำหรับคำแนะนำ ได้ประโยชน์มากๆ เลยค่ะ ตอนนี้ตะวันเตรียมตัวแล้วค่ะ กลัวๆ เหมือนกัน หลังคลอดเสร็จ ที่ รพ.สวิสเขาจะแยกลูกเราไปห้องอื่นไหมค่ะ คุณลูกจันทร์ หรือว่าจะอยู่กับเราเลย

Lookjan

สวัสดีจ้ะ หลังคลอดนี่โดยปกติถ้าแม่และลูกแข็งแรงดี เค้าก็จะเอาใส่เตียงเด็กนอน และจะเอามาให้นอนอยู่ใกล้ๆกับเราเลยจ้ะ
แต่สําหรับของเราเจ้าตัวเล็กออกมามีอาการตัวเหลืองนิดหน่อย หมอเลยให้นอนในห้องอบแสงประมาณสามสี่ชั่วโมง
นี่แหละ แต่ถ้าเค้าแข็งแรงดีพยาบาลเค้าจะเอามาให้กินนมก่อนที่จะเอาไปตรวจอีกทีจ้ะ และไม่ต้องกลัวว่าเค้าจะ
แยกลูกเราไปใว้ที่อื่น อย่างมากก็จะเอาไปที่ห้องเด็กนอนซึ่งเราสามารถเข้าไปดูได้ตลอดเวลา

อีกอย่างถ้าตะวันกลัวคลอดโดยที่เราไม่ได้ตั้งตัว อันนี้ดิดว่าเราพอสังเกตตัวเราเองได้ โดยปกติก่อนจะคลอดจริง
จะมีการปวดเตือนก่อนประมาณสองหรือสามวันจ้ะ และสังเกตดูถ้าทองแข็งๆและรู้สึกหนักๆช่วงล่าง ให้เตรียมตัว
เดินทางได้เลย แต่ยังไงก็อย่ากังวลมากน่ะทําใจให้สบาย เดียวเจ้าตัวเล็กในท้องจะรู้สึกไม่ดีไปด้วย

ดูแลตัวเองจ้ะ. :-* :-* :-*

the sun

ขอบคุณคุณลูกจันทร์มากๆ เลยนะค่ะ
  ตะวันก้อจะได้สังเกตตัวเองไปเรือยๆ ตามที่คุณลูกจันทร์แนะนำเลยค่ะ จริงๆ ก้อไม่รู้อะไรเลย ณ ตอนนี้ ส่วนแม่สามี เขาก้อพูดเยอรมัน ซื่งฟังออกบ้าง แต่จะให้ละเอียด ก้อไม่ทั้งหมดค่ะ สามีก้อแล้วกันใหญ่เลย ไม่รู้เรื่องอะไรเลย หุหุ ขอบคุณจริงๆ ค่ะ

Lookjan

สวัสดีจ้ะ ตะวันเป็นยังไงบ้างเอ่ย  ::)

ยินดีช่วยมากจ้ะ เพราะเราเคยผ่านช่วงนี้มา เลยเข้าใจความรู้สึกของคนที่จะเป็นว่าที่คุณแม่ดีจ้ะ
ยังไงก็ถ้ามีอะไรที่พอช่วยได้ก็เข้ามาคุยกันได้เลยจ้ะ

เดี่ยวทําหน้าที่แจ๋วเสร็จแล้วจะเข้ามาคุยด้วย

แทคแคร์จ้ะ :-* :-* :-*

the sun

สวัสดีค่ะพี่ลูกจันทร์ ขอบคุณมากๆ เลยนะค่ะ สำหรับกำลังใจ
    นี่ตะวันป่วยมา 2 อาทิตย์แล้ว ลำพังแค่ท้องหอบท้องไปเรียน ก้อหนักเอาการแล้ว ยังมาป่วยอีก ป่วยเป็นหวัดลงคอ แต่ไม่มีอาการไข้หวัดเลย แค่เจ็บคอ กะมีเลือดออกในลำคอเพราะมันกำเริบจนมีเลือดซึมในลำคอ โดยตัวเองแล้ว เป็นโรคทอลซิล กะ ไทรอยด์ อยู่แล้ว พร้อมกับคนท้องรับยาแรงไมได้ พวกยาอักเสบต่างๆ นานาๆ ห้ามเลย กลายเป็นว่า กินได้แต่ยาพาราฯ กับทำได้แค่พ่นยา เลยไม่มีการได้ฆ่าเชื้อ ตะวันเองก้อไปหาหมอ 3 ท่านด้วยกันภายใน 2 อาทิตย์ จนหมอท่านที่ 3 ช่วยได้ ตอนนี้ทุเลาแล้วแต่ไม่หายขาด ยังมีนิดหน่อย เจ็บคอ กะนอนไมได้เลยแต่หล่ะคืน กลางคืนลูกน้อยในท้องก้อดิ้นทั้งคืนไปกับแม่ เพราะแม่นอนไม่ได้ เค้าก้อไม่นอนไปด้วย มะวานได้ไปหาหมอตรวจดูลูกน้อยในท้องแล้ว ปลอยภัยดีทุกอย่างแข็งแรงสมบูรณ์ดี 
   สวิสอากาศแห้งมากๆ ลำพังคุณแม่ก้อระดับน้ำในร่างกายต่ำอยู่แล้ว กับคนท้อง เจอไข้หวัดเข้าซะ ดื่มน้ำทดแทนคืนหล่ะขวดลิตรกว่าค่ะ (ต่อคืนไม่ใช่ต่อวันนะ)ช่วงนี้ภูมิคุ้มกันร่างกายจะต่ำเป็นพิเศษ นมก้อดื่มไม่ได้ เลยทำให้ไม่ค่อยมีภูมิคุ้มกันในร่างกายค่ะ

Lookjan

สวัสดีจ้ะ ตะวัน :)
ดูแล้วอาการน่าเป็นห่วงน่ะ แล้วยิ่งยังจะต้องหอบท้องโยๆไปเรียนอีก ช่วงนี้เป็นช่วงที่หนักมากๆ คิดว่าตะวันหยุดพักผ่อน
อยู่บ้านจะดีที่สุดน่ะ และอีกอย่างสงสารเจ้าตัวเล็กๆในท้องที่ต้องห้อยต๋องแต้งไปกับแม่ด้วยซิ.
ส่วนเรื่องหวัดก็เรื่องใหญ่เหมือนกันน่ะ หวัดเป็นไวรัสที่ฆ่าไม่ตายและเป็นอะไรที่มองไม่เห็น อันนี้ต้องระวัง
เป็นพิเศษเลยน่ะ พยายามทําใจให้สบายนอนให้หลับ ไม่ไช่แค่เพื่อตัวเราแต่เพื่อเจ้าตัวเล็กๆในท้องด้วย

ยังไงก็เอาใจช่วยน่ะจ้ะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงไวๆ จะได้มีแรงไว้คลอดเจ้าตัวเล็ก  ;D

the sun

สวัสดีค่ะพี่ลูกจันทร์
   ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้วค่ะ เหลือไอที่ยังไม่หาย แต่ก้อจิบยาน้ำเชื่อมรสน้ำผึ้งที่หมอให้มาอยู่ค่ะ ตอนนี้กะว่าจะพักเรียนแล้วค่ะ ถ้าไม่ไหว แต่จะลองไปอีกซักอาทิตย์ดู ตอนเช้าให้แม่ไปส่ง ตอนขากลับค่อยๆ เดินกลับ แล้วพี่ลูกจันทร์เป็นไงบ้างคะช่วงนี้ เด็กๆ ซนไหม คงมีความสุขนะคะ ไม่เหงาๆ อยู่กับลูกๆ
   ตอนนี้ตะวันก้ออ่านหนังสือเด็กค่ะ การดูแลลูก เพือนซื้อหนังสือมาฝากจากไทย ก้อดีเยอะช่วยได้เยอะทีเดียว จากที่ไม่รู้อะไรเลย หนังสือบอกอะไรหลายๆ อย่าง ช่วงนี้เป็นช่วงที่ลำบากที่สุดเลยค่ะ หนักไปหมด แต่ก้อยังดีกว่าช่วงที่แพ้ท้องค่ะ
   พี่ลูกจันทร์ รักษาสุขภาพนะคะ อากาศทำให้ป่วยง่ายๆ ช่วงนี้ ร้อนก้อร้อนหน้าดู คาฝนจะตกลูกเห็บมาก้อไม่ให้ซุ่มให้เสียง 
บายๆ ค่ะ

nat

สวัสดีค่ะ คุณตะวัน  ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆที่เม้นท์ให้ในกระทู้ของณัฐนะคะ เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้ของคุณตะวัน ขอแสดงความยินดีล่วงหน้ากับสมาชิกใหม่ ไม่ทราบว่ากำหนดคลอดเมื่อไรคะ? คิดว่าน่าจะเร็วๆนี้......อยากจะขอแนะนำเพิ่มเติมนิดหน่อยไม่มีประสบการณ์คลอดเองโดยตรง แต่มีประสบการณ์ในการทำคลอดค่ะ ทั้งแบบคลอดธรรมชาติและผ่าคลอด
สมัยเป็นนักเรียนพยาบาลปีสุดท้ายเขาให้เก็บ case ทำคลอด (แต่ปัจจุบันไม่ได้อยู่ห้องคลอดนะคะ)

ก่อนอื่นให้เตรียมของตามที่คุณลูกจันทร์บอกใส่กระเป๋าไว้เลย เผื่่อฉุกเฉินจะได้หิ้วกระเป๋าไป รพ.ได้เลย(อย่าลืมเอกสารต่างๆ)
และถ้าเป็นไปได้ 1 อาทิตย์ก่อนคลอดไม่ควรเดินทางไปใหนไกลๆ ควรพักผ่อนอยู่บ้านค่ะ พอถึงวันกำหนดคลอดก็ไปรพ.
แต่ถ้าก่อนถึงวันนัดแล้วมีอาการเจ็บท้องเตือน หรือถุงน้ำคร่ำแตก ก็ต้องรีบไปรพ.นะคะเพื่อที่หมอจะได้ตรวจดูว่าปากมดลูกเปิดหรือยัง ถ้าปากมดลูกเปิดหมอจะให้นอนรพ.เพื่อรอคลอดเลย เขาจะไม่ให้กลับบ้าน เขาจะให้คนไข้ไปนอนรอในห้องรอคลอด
ระหว่างนั้นก็จะมีอุปกรณ์ มาติดที่ท้องของคนไข้เพื่อตรวจดูจังหวะการเต้นของหัวใจของลูกในท้อง และจะมีการตรวจช่องคลอดของแม่เป็นระยะๆเพื่อดูการเปิดของปากมดลูกว่ามากน้อยแค่ใหน ตามปรกติปากมดลูกจะต้องเปิด 10 เซ็นติเมตร เด็กจึงจะคลอดได้ แต่ก็ต้องดูปัจจัยอย่างอื่นร่วมด้วยนะคะเช่น เด็กตัวโต?เด็กอยู่ในท่าปรกติ?และอีกหลายๆอย่างค่ะหมอจะเป็นคนพิจารณาเองว่าคลอดได้หรือไม่ได้.....ถ้าคลอดไม่ได้ก็เอาไปผ่าออกค่ะ.....อันนี้ณัฐอธิบายตามหลักการทั่วๆไป แต่ขั้นตอนและวิธีการขึ้นอยู่กับรพ.นั้นๆ ยิ่งที่สวิสณัฐไม่ทราบระบบและขั้นตอนการทำงานเลย ต้องถามผู้มีประการณ์คลอดที่สวิสค่ะ

ส่วนเรื่องลมเบ่งในระหว่างคลอดก็ให้ทำตามที่พยาบาลบอก ถ้าเขาบอกให้เบ่งก็เบ่ง ถ้าเขาไม่บอกให้เบ่งก็ไม่ต้องเบ่งเพราะเขาจะให้เบ่งตามจังหวะการบีบรัดตัวของมดลูก ถ้ามดลูกไม่บีบต้วแล้วเราเบ่ง เราก็จะเหนื่อยเปล่าเพราะเด็กจะไม่เคลื่อนตัวลง แต่ส่วนใหญ่คุณแม่จะเบ่งตลอดเพราะรู้สึกว่าปวดตลอดเวลา....เวลาเบ่งให้เบ่งเหมือนเวลาเราจะถ่ายอุจจาระ ให้สูดหายใจเข้าลึกๆแล้วเบ่งลงข้างล่าง ....คิดว่าข้อมูลพวกนี้คุณตะวันคงอ่านในหนังสือบ้างแล้ว หวังว่าข้อมูลของณัฐคงเป็นประโยชน์กับคุณตะวันบ้างนะคะ

ขอเพิ่มหน่อยค่ะ ว่าพอคลอดเสร็จเขาจะให้ดูเพศของก่อนเลยว่าเป็น หญิงหรือชาย จากนั้นก็จะเอาเด็กไปทำความสะอาดและฉีดวัคซีนค่ะ
ถ้าคุณแม่คุณลูกแข็งแรงดีก็ให้เด็กดูดนมได้เลยค่ะ....ขอให้สุขภาพดีหายเป็นหวัดเร็วๆนะค่ะ.....

the sun

สวัสดีค่ะคุณ ณัฐ
  ขอขอบคุณคุณณัฐมากๆ เลยนะคะที่ตาม เข้ามาตอบกระทู้ให้ ขอบอกเลยว่าได้ประโยชน์จากคุณณัฐที่เข้ามาตอบกระทู้มากเลยทีเดียว ตะวันอ่านแต่วิธีเลี้ยงลูกกับสังเกตลูกค่ะ แต่ยังไม่ได้อ่าน วิธีคลอดเลย ได้คุณณัฐมาแช่ร์ความรู้แบบนี้ ยิ่งเป็นพยาบาลด้วยหล่ะก้อ ได้ประโยชน์มากๆ ค่ะ เพราะตะวันไม่ได้ไปอบรมก่อนคลอดค่ะที่นี่ รพ.มีจดหมายมาบอกให้ไปค่ะ แต่ตะวันไม่ได้ไป  ไงก้อขอขอบคุณจริงๆ
  ตะวันมีกำหนดคลอด วันที่ 16 กค.ค่ะ ตอนนี้ก้อตระเตรียมกระเป๋าไว้พร้อมไปรพ.แล้ว  วันนี้ไปซื้อรถเข็ญเด็กมาไว้ โอ้ย..!! อยากบ้าตาย ของใช้เด็กที่สวิสแพงมากๆ ค่ะ นี่แหล่ะเขาถึงว่า คนที่ไม่พร้อมจริงๆ มีลูกจะลำบากมากๆ รถเข็ญเด็ก คันหล่ะ 700 ฟรังค์ ที่ตะวันซื้อวันนี้ แต่ราคารถเข็ญที่ธรรมดา มีแพงไปกว่านี้อีก ที่ 800-1000 ฟรังค์ บางอย่างก้นต้องอาศัยของเด็กจากร้านมือสอง แต่ก้อไม่สามารถได้ทุกอย่าง ของมือสองก้อใช่ว่าจะไม่ดี ก้อยังคงสภาพดีๆ ทั้งนั้น เช่น เตียงนอนเด็ก ส่วนเรื่องเสื้อผ้าก้อมีซื้อบ้าง เพือนๆ สามีบริจาคให้มาบ้าง เต็มตู้ไปหมด จนไม่มีที่เก็บ ล้วนแต่ของดีๆ ทั้งนั้น  ลำพังให้ซื้อไปหมด คงไม่ไหวจริงๆ แต่ลูกเราก้ออยากให้ได้สิ่งดีๆ บ้าง ก้อเลยต้องได้ซื้อบ้าง เป็นบางอย่างไป
   ไงก้อเข้ามาเล่าสู่กันฟังหน่อยนะคะ สำหรับท่านที่มีประสบการณ์ เรื่องลูกๆ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ