เรียนถามป้าพอลและพี่ๆในเวปค่ะ เรื่องคลอดลูกค่ะ

Previous topic - Next topic

pansa

คือสากำลังท้อง แล้วกำลังคิดหนักเรื่องคลอดลูกที่ไหนดีึ่ค่ะ คือไม่มีประสบการณ์แล้วก็กลัวการคลอดลูกครั้งแรกมากค่ะ อยากกลับเมืองไทยเพราะคิดถึงแม่ แล้วทางบ้านก็บอกว่ากลับมาคลอดเมืองไทยดีกว่า มีึคนช่วยเลี้ยงเยอะ แล้วอีกอย่างที่สวิสค่าใช้จ่ายในการคลอดลูกก็แพงมากค่ะ นี่แค่ไปหาหมอเป็นหวัด หมอเช็คเลือดกับคุยกับหมอ บิลมาตั้ง 1000 แฟร้งนะค่ะ ชอคมากค่ะ ไม่เคยไปหาหมอ นี่ครั้งแรกค่ะ พี่ๆคนไหนมีประสบการคลอดลูกที่นี่บ้างค่ะ ช่วยแนะนำหนูหน่อยค่ะ หนูึควรทำงัยดีค่ะ
ปล.  อีกอย่างคุยกับหมอที่นี่ก็ไม่ค่อยเข้าใจเลยค่ะ ต้องอาศัยแฟนตลอดเค้า้ต้องลางานไปด้วย เลยทำใ้ห้รู่สึกว่าตัวเองเหมือนคนช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ึค่ะ รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณpansa
ไม่ทราบว่าคุณเข้าใจระบบของKrankenversicherung.....ประกันเจ็บป่วยหรือไม่
อยากอธิบายสั้นๆนะคะ
ใบRechnung( ใบบิล)ต่างๆของหมอรวมทั้งค่ายา รวมกันทั้งหมดที่ส่งมาให้เรานั้น คุณจ่ายแค่ 10%ที่เราเรียกว่าSelbstbehalt เท่านั้นค่ะ
อย่างที่คุณเขียนบอกมาว่าใบบิลหมอรวมทั้งหมด  CHF1000 นั้น ถ้าคุณไม่เคยไปหาหมอเลย
ทางบริษัทประกันเจ็บป่วยคุณจะหักเงินออกไป(ตามFranchiseที่คุณทำเพื่อการขอลดหย่อนการจ่ายเงินประกันเจ็บป่วยแต่ละเดือนให้ถูกลง สูงมากเท่าไรจะได้ลดเงินมากเท่านั้น...การลดหย่อนนี้เราเรียกว่า(Franchise).. ค่ะ

**ยกตัวอย่าง2 แบบให้คุณเห็นง่ายๆ**

**ตัวอย่างที่ 1 **
คุณไม่เคยไปหาหมอเลย  ไปหาหมอครั้งแรกในรอบปีนี้  คุณทำประกันเจ็บป่วยโดยทำ Jahresfranchise ในราคา CHF 300 / ปี ตามที่กฎหมายบังคับไว้
หมอส่งใบบิลมาเป็นเงินทั้งหมด CHF1000  คุณเก็บใบบิลไว้เพื่อชำระจ่าย  และส่งใบรายการของหมอส่งไปยังบริษัทประกันเจ็บป่วยของคุณ
ประกันเจ็บป่วยจะคิดแบบนี้
ใบบิล    1000 – 300 = 700 
หลังจากนั้นก็คิด Selbstbehalt ที่เราต้องจ่ายเอง 10 % จาก 700   = 70
**นำ 70 ไปหักออกจาก 700  จะเหลือ 630
**เป็นอันว่าประกันจะจ่ายเงินให้คุณ CHF 630 เท่านั้นค่ะ และคุณต้องจ่ายใบบิลหมอ1000
ต่อไปคุณไปหาหมอประกันจะไม่หักเงิน Jahresfranchise ในราคา CHF 300 / ปีของคุณอีกต่อไป
เขาจะหักแค่ 10 %Selbstbehalt เท่านั้น

**ตัวอย่างที่ 2**
คุณไปหาหมอบ่อยและบริษัทประกันเจ็บป่วยหักJahresfranchise ในราคา CHF 300 / ปีของคุณไปแล้ว
หมอส่งใบบิล CHF1000  มาให้คุณ และคุณส่งใบหมอไปให้บริษัทประกันเจ็บป่วย
บริษัทประกันเจ็บป่วยจะคิดแบบนี้ Selbstbehalt 10 %
1000 x 10 หาร 100 = 100
หลังจากนั้นก็นำ 100 ไปหักออกจาก 1000 จะเหลือ 900
บริษัทประกันจะจ่ายเงินให้คุณ CHF 900 ค่ะที่เหลือ CHF 100 คุณจ่ายเอง
ข้อมูล Krankenversicherung.....ประกันเจ็บป่วย คุณสามารถอ่านได้ที่นี่ค่ะต้องตั้งใจอ่านช้าๆจึงจะเข้าใจ
<<<Krankenversicherung.....ประกันเจ็บป่วย...>>>
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,315.0.html

pall

เข้าใจถึงความรู้สึกของคุณดีค่ะเพราะตอนที่ป้ามาอยู่ใหม่ๆก็มีปัญหาเช่นเดียวกับคุณ
หมอพูดภาษาอังกฤษไม่ดีไม่เข้าใจ ลุงต้องหยุดงานพาไปหาหมอ รู้สึกอึดอัดใจมาก
แต่คิดว่าดีนะคะเพราะเป็นหน้าที่ความรับผิดชอบของเขาอย่างหนึ่งและเป็นการสร้างความผูกพันของเราสองคน เขาได้รับรู้ถึงความเปลี่ยนแปลงและตื่นเต้นกับการได้ฟังเสียงหายใจของลูกในท้อง ได้รับรู้ถึงความเจ็บปวดของผู้เป็นแม่ตอนคลอดได้อุ้มลูกที่คลอดใหม่ๆ ทุกวันนี้ลุงยังบอกเลยค่ะว่าไม่เคยลืมเลยอยู่ในความทรงจำ
ตามความคิดเห็นของป้านะตะคิดว่าคุณคลอดที่นี่ดีกว่าหมอจะดูแลคุณและลูกอย่างดี
บริษัทประกันจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้คุณทั้งหมดค่ะ
ป้ายกตัวอย่างที่เคยเขียนไว้เกี่ยวกับสิทธิของคนท้อง
**Krankenversicherungประกันสุขภาพจะจ่ายเงินให้ Mutterschaftคนท้องตามกฎหมายบังคับซึ่งมี
*การเตรียมตัวคลอดประกันจ่ายให้100สวิสฟรังก์
*ค่าทำคลอด
*นางผดุงครรภ์หรือคนที่ทำหน้าที่คล้ายพยาบาลที่มาให้คำแนะนำเกี่ยวกับการดูแลลูกหรือการให้นมลูก
ประกันจะจ่ายให้3ครั้ง
*ประกันจ่าค่าทำUntraschallให้2ครั้ง
**ถ้าทำประกันเพิ่มเติมแบบ Zusatzversicherungen**
ถ้าทำแบบจ่ายเพิ่มขึ้นจะได้รับความคุ้มครองจากประกันเจ็บป่วยเช่นได้เงิน100สวิสฟรังก์ค่าน้ำนมลูก
หรือได้รับค่ายิมนาสติกเกี่ยวกับออกกำลังกาย
**ต้องสอบถามประกันว่าตัวเองทำประกันเพิ่มแบบนี้หรือเปล่า**
ถ้าไม่ได้ทำประกันจะไม่จ่ายให้

คุณสอบถามสามีของคุณด้วยนะคะว่าเขาทำประกันเพิ่มเติมแบบ Zusatzversicherungenหรือเปล่า
ถ้าทำคุณจะได้รับสิทธิอย่างที่เขียนบอกมาข้างต้น
อันนี้ถึงแม้ไม่เกี่ยวกับคุณแต่ก็มีบางอย่างที่เป็นสิทธิที่คุณจะได้รับ
สิทธิการลาคลอด และ สิทธิที่จะได้รับ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,51.msg420.html#msg420

มีคนเคยตั้งคำถามมาแล้วเกี่ยวกับเรื่องนี้ลองเข้าไปอ่าน
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,158.msg1083.html#msg1083
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,266.msg1600.html#msg1600

สรุป
คุณไม่ต้องกังวลใจกับค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตรครั้งนี้  บริษัทประกันเจ็บป่วยจะจ่ายค่าทำคลอดให้คุณ
นางผดุงครรภ์หรือคนที่ทำหน้าที่คล้ายพยาบาลมาดูแลคุณ ประกันจะจ่ายให้ด้วย
ถ้าคุณทำประกันแบบจ่ายเพิ่มZusatzversicherungenคุณจะได้เงิน100สวิสฟรังก์ค่าน้ำนมลูก
หรือได้รับค่ายิมนาสติกเกี่ยวกับออกกำลังกาย

ถ้าคุณคิดถึงแม่ให้แม่มาหาคุณช่วงคุณใกล้คลอดซีคะแม่จะได้มาอยู่ใกล้ชิดกับคุณเป็นการประหยัดเงิน
ในการบินไปหาแม่ คุณและลูกยังอยู่ใกล้แฟนคุณด้วย

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่เขียนวกวนไปมาเพราะเขียนตอบคุณไปแล้วแต่ไม่ได้เซพไว้ อยู่ๆคอมก็ดับไปข้อมูลหายไปหมดเลยต้องมานั่งเขียนตอบใหม่ซึ่งไม่เหมือนเดิมและใช้เวลาอย่างมาก
รอคนอื่นๆมาให้ข้อมูลความรู้เพิ่มเติมนะคะ

pansa

ขอบพระคุณ คุณป้าพอลมากค่ะ สาได้เข้าไปอ่านในกระทู้แล้วตอนนี้สาเข้าใจเรื่องประกันขึ้นเยอะเลยค่ะ จากที่ไม่เคยรู้อะไรมาก่อนเลย ตอนนี้คลายกังวลขึ้นมาเยอะเลยค่ะ ไม่เครียดเหมือนเมื่ออาทิตย์ก่อน ;D ขอบคุณมากๆ ค่ะ รู้สึกอยากอยู่้ที่นี่มากขึ้นค่ะ แฟนสาไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับประกัน หรือว่าเค้ารู้แต่ขี้เกียจอธิบายก็ไม่รู้ค่ะ ภาษาทำให้เอารู้สึกอึดอัดจริงๆนะค่ะกับการใช้ชีวิตอยู่ที่นี่  แต่ยังงัยสาก็จะอดทนค่ะ ท้ายนี้ขออวยพรให้คุณป้าพอลมีสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะค่ะ และขอให้เวปนี้อยู่กับพวกเราไปตราบนานเท่านานค่ะ ถ้ามีสิ่งใดที่สาไม่รู้ สาขออนุญาตป้าพอลมาตั้งคำถามใหม่ได้อีกมั้ยค่ะ แหะๆ (อย่าว่าได้คืบเอาศอกเลยนะค่ะ แบบว่าสาอ่านข้อมูลภาษาเยอรมันไม่ออกจิงๆค่ะ อาศัยเวปป้าพอลแปลให้นี่ล่ะค่ะ ถึงเข้าใจ) :D ขอบพระคุณจริงๆค่ะ
สา

BUAKAO

คุณเหมือนเราเลยค่ะเพิ่งมาอยุ่ก็ท้อง แต่งงานได้ประมาณเดือนหนึ่งก็ท้อง ผ่านการคลอดที่นี้ทั้งสองครั้งค่ะ ครั้งที่หนึ่งประกันไม่ครบอายุ จ่ายเองหมด ครั้งที่สอง ประกันครบอายุ จ่าย ทั้งหมด สิบห้า ฟรังเอง ขั้นตอนนะค่ะพอรุ้ตัวว่าท้องก็ต้องไปหาฝากครรภ์ค่ะ ฝากครรค์แล้วก็หมอเขาก็จะเรียกมาตรวจเป็นระยะ ตรวจดีค่ะละเอียด อุตร้าซาวด์ตลอด หมอดี ยาก็ดีค่ะที่นี่ หมอจะแจ้งวันครบกำหนดคลอดให้เราค่ะ พอใกล้ ใกล้ เราก็ไปจองโรงพยาบาลไว้ค่ะ พอเจ็บท้องจะคลอดเราก็โทรไปบอกโรงพยาบาลว่าจะคลอดแล้วนะ แล้วก็พากันไปโรงพยาบาล พอไปถึงคุณก็เลือกเลยจะคลอดแบบไหนก็มี ทั้งในน้ำ บนเตียงธรรมดา ดึงเชือกจากคื่อแบบหนังไทยโบราณ คุณเลือกได้เต็มที่ค่ะ มีพยาบาลค่อยช่วยคุณอยู่ตลอดเวลา สามีก็อยู่ด้วยได้ หมอจะเข้ามาชั่วโมงสุดท้ายโน้นค่ะ มาถึงก็ไม่พูดพล่ามทำเพลง ตัดเลยค่ะ (ตัดช่องคลอด) ลูกไหลออกมาด้วยเร่งเบ่งและหมอเปิดทางให้ หมอกับพยาบาลก็รีบเอาลูกไปทำความสะอาด ห่อพาลูกเสร็จก็เอาลูกมาให้ดู พยาบาลอีกคนก็ดึงรกออกจากท้องเราค่ะ ดึงเสร็จก็กดท้องอีกแรงมาก เจ็บมา คงกลัวว่าเหลือเน่าในท้องเรา  ยังไม่ทั้งตั้งตัวหายเหนื่อย ส่งลูกมาให้ดูดนมทั้งที ตามธรรมดาเขาให้นอนพักที่โรงพยาบาลได้ห้าวัน ระหว่างนั้นพยาบาลก็จะสอนการให้นมบุตรด้วย โรงพยาบาลเงียบ สะอาดดี อาหารก็อร่อย มีปัญหาอะไรก็กดเรียกพยาบาลได้ตลอด นมยังไม่มาพยาบาลเขาก็จะเอากูลโคสให้ลูกกินไปก่อน รอจดกว่าน้ำนมจะมาก มาไม่มาก เครื่องปั้มนมก็มี อาทิตย์แรกจะทุกล่ำทุกเลในการให้นมลูกมาก เรานี่จับไข้เลย คัดเต้านม เจ็บอก นมมากมากเกินไป ลูกดื่มไม่ทัน ต้องบีบทิ้ง
ถ้าจะให้ดีไปเข้าคอสเตรียมคลอดก็ได้ เขาจะให้สามีไปเข้าด้วย สอนส่วนมาก็ตอนเย็น สามีจะได้เรียนการนวดคนท้องด้วย ดีมากเลยค่ะคอสนี้ ถามกับคุณหมอที่เราฝากครรภ์ก็ได้เขาจะมีให้แน่นอน สู้ สู้ นะค่ะ

pansa

ขอบคุณค่ะคุณ BUAKAO ที่ให้กำลังใจ นี่ก้อกำลังงมเข็มในอินเตอร์เนทหาข้อมูลคนท้องค่ะ อาการแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันสักเท่าไร วันนมีเลือดออกที่จมูก ก็เลยมาเข้าเนทหาข้อมูลดู ก็เลยได้มาอ่านข้อความที่คุณ BAUKAO เขียนไว้ แหมคนท้องกับการคลอดนี่คงเป็นธรรมดาที่ต้องมีความกลัวกัน ยังนึกภาพตัวเองไม่ออกว่าจะคลอดแบบไหนเลยค่ะ เข้ามาในเวปป้าพอลนี่ เหมือนได้กลับบ้าน อิอิ อบอุ่นดีค่ะ ประมาณ family ทีวีเล็กเลยค่ะ ตอนนี้สาอาการเริ่มดีขึ้นแล้วค่ะ ไม่แพ้แล้ว แล้วก็คลายกังวลไปเยอะค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะที่มาให้กำลังใจค่ะ ถ้าว่างก็มาเม้นท์กันต่อได้นะค่ะ จริงๆก็อยากทราบประสบการณ์ของแต่ละคนที่คลอดที่นี่กับการคลอดที่เมืองไทยอ่ะค่ะ ว่ามันแตกต่างกันมากมั้ยค่ะ  ;)

BUAKAO

จริง จริง ยังมีอีกฉากค่ะ ลืมเขียน ฉากเย็บช่องคลอด 
พอรก และ ลูก ไหลออกมาหมด หมอก็จะทำการเย็บค่ะช่องคลอดให้ค่ะ ของเรานั้นไม่ได้ฉีดยาชาอะไรเลย เพราะว่าการคลอดทั้งสองครั้ง บล็อกไขสันหลังทั้งสองครั้ง มันจะไม่รู้สึกเจ็บไปครึ่งตัวช่วงล่างอยู่แล้ว หมอก็จะนั่งเย็บไปค่ะ ไม่เจ็บเลย ฉี่ก็ไม่ออกนะค่ะ พยาบาลจะมาช่วย พวกเขาจะรู้งานทุกอย่างเป็นอย่างดีค่ะ ผู้หญิงคลอดลูกนี่ก็เหมือนออกรบ อย่างไงอย่างงั้นเลยค่ะ ไม่ได้เวอร์นะเนี่ยะนะ  :'( ไม่เข้าใจอะไร หรือกังวลอะไร เรื่องการตั้งครรภ์และการคลอดลูกปรึกษาได้ตลอดค่ะ  ;D

wanee

คลอดที่นี่ดีกว่าคะ มีให้เลือกว่าจะคลอดที่ ร.พ หรือ คลินิค ถ้ามีประกันอย่างป้าำพอลบอก เพราะทุกอย่างดีหมด เครื่องไม้เครื่องมือก็ดี นางพยาบาลก็น่ารัก ห้องคลอดเป็นส่วนตัว อีกอย่างสามีได้เห็นและอยู่ใกล้ๆตอนคลอด ทำให้เขารู้สึกถึงความยากลำบากของเรา อบอุ่นดีออกคะ ตอนที่พยาบาลอุ้มน้องมาให้ครั้งแรก แต่ของนีนั้นประกันจ่ายค่านางพยาบาลดูแลหลังคลอดให้สิบวันคะ รู้สึกว่ามันมากไปด้วยซ่ำ เพราะไม่อยากให้เขามาถึงสิบวัน

ุ้เรื่องคนช่วยเลี้ยงนั้น พอถึงเวลาจริงๆ อาจจะไม่อยากให้ใครมาจับลูกเรามากก็ได้นะคะ เพราะว่าเลี้ยงไมุ่ถูกใจเรา เลี้ยงเองคนเดียวเหนื่อยหน่อยแต่อบอุ่นคะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณPansa

ทำใจให้สบายนะคะ ไม่ต้องคิดมากเรื่องคลอดลูก ของโจ้คลอดที่เมืองไทยค่ะ แต่เท่าที่อ่านคำแนะนำของคนอื่น ๆ ที่คลอดที่สวิสก็ดูจะสะดวกสบายดี ยิ่งถ้าเรามีประกันด้วยแล้วยิ่งดีใหญ่ เพราะถ้าจะกลับไปคลอดที่เมืองไทย การบริการของโรงพยาบาลขนาดนี้ก็คงจะเปรียบได้กับโรงพยาบกรุงเทพ หรือ โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ของเมืองไทย ซึ่งค่าใช้จ่ายก็น่าจะมากพอสมควรตั้งแต่ฝากครรภ์ไปจนถึงคลอด

ช่วงที่จะลำบากหน่อยก็คงจะเป็นช่วงหลังคลอดนะคะ เพราะท้องแรกคงยังทำอะไรไม่ถูก อีกอย่างเจ็บแผลคลอดด้วย ถ้าจะคลอดที่สวิสก็ให้แฟนหยุดงานช่วยเราก่อนซักอาทิตย์สองอาทิตย์ เดี๋ยวอะไรก็เข้าที่เข้าทางเองค่ะ ถึงเวลานั้นเราจะเลี้ยงลูกเป็นโดยอัตโนมัติค่ะ

ตอนนี้อยากให้ทำจิตใจให้สบาย อย่าไปกังวลอะไรเลยค่ะ เพราะมันจะมีผลส่งไปที่ลูกค่ะ ยิ่งเราอารมณ์ดี มีความสุข ไม่เครียด เด็กออกมาจะเลี้ยงง่ายมากค่ะ

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส