News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอคําแนะนําหน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

Lookjan

สวัสดีค่ะป้าพอล และเพื่อนๆที่นี้ทุกคนค่ะ ชื่อลูกจันทร์ค่ะ :)ขอแนะนําตัวด้วยค่ะ และก้อมีเรื่องอยากขอความแนะนํา จากทุกคนที่นี้ด้วยค่ะ คือลูกจันทร์จะเปิดร้านขายของไทยที่
Wil/ST. Gallen แต่มีข้อข้องใจอยู่ว่า ถ้าลูกจันทร์จะขายอาหารด้วย ลูกจันทร์จะต้องมีใบรับรองการทําอาหารหรือเปล่าค่ะ เพราะลูกจันทร์ขายอย่างเดียว ไม่ได้ทําอาหารลูกจันทร์สั่งอาหารจากที่ร้านอาหารไทย มาขาย ลูกจันทร์ขอคําแนะนําจากป้าพอล และทุกคนด้วยค่ะ  :-\

pall

สวัสดีค่ะ คุณLookjan
ก่อนอื่นอยากให้คุณLookjan ทำความเข้าใจเกี่ยวกับกฎหมายสวิสก่อนนะคะ
ที่นี่มีกฎหมายเข้มงวดมาก เกี่ยวกับการเปิดกิจการ ร้านค้า ฯลฯ
ไม่เหมือนประเทศไทยถ้าเรามีเงินเราสามารถทำอะไรได้ทุกอย่าง
แต่ประเทศสวิสถึงแม้เราจะมีเงินแต่ยังขาดคุณสมบัติที่กฎหมายระบุไว้ ยังไม่สามารถทำได้เลย
ร้านค้าจะมีกฎหมายกำหนดไว้เลยค่ะว่าคุณจะเปิดขายอะไรซึ่งต้องยื่นแจ้งเขาเป็นกิจลักษณะ
ยกตัวอย่างคุณไปทำเรื่องแจ้งขออนุญาตต่อ Gewerbepolizei เพื่อที่จะเปิดร้านขายของไทย
เมื่อคุณได้รับอนุญาตและทำการเปิดร้านเรียบร้อยแล้ว  ต่อมาคุณอยากหาลำไพ่พิเศษโดยการขายอาหารไปด้วย
ขอบอกก่อนเลยนะคะว่าเลิกคิดได้เลยค่ะคุณไม่สามารถทำได้
ถึงแม้คุณสั่งอาหารจากที่ร้านอาหารไทย มาขายก็ทำไม่ได้ค่ะและถ้าแอบขายยิ่งหนักไปใหญ่
ถ้าทางตำรวจมาตรวจเจอหรือมีคนไปแจ้งบอก หรือมีคนมาแจ้งว่ากินอาหารที่คุณนำมาขาย
แล้วล้มหมอนนอนเสื่อท้องเสียจนหามส่งโรงพยาบาล
คุณจะมีปัญหาจะโดนปรับและโดนปิดร้านอาจจะถึง 1 ปีได้
***ถ้าคุณจะเปิดร้านขายของไทยก็เปิดทำร้านขายของไทยอย่างเดียว
***จะทำอาหารการขายอาหารตามสั่งหรือแบบTake Away ก็ทำอย่างเดียว
ทาง Gewerbepolizei ไม่อนุญาตให้คุณทำทั้งสองอย่างค่ะโดยเฉพาะทางด้านอาหารสำคัญมาก

ขอยกตัวอย่างให้คุณดูเหตุการณ์เพิ่งเกิดไม่นานมานี้ให้คุณเห็น
มีร้านขายอาหาร ผัก ผลไม้และของแห้งของสด..ฯลฯ  เจ้าของเป็นคนไทย(ไม่ขอบอกชื่อร้านนะคะ)
ต่อมามีคนนำอาหารแบบTake Away มาขายในร้าน   เผอิญอยู่มาวันหนึ่งตำรวจมาที่ร้านและเจอ
และได้บอกเจ้าของร้านว่าไม่อนุญาต ถ้าเจ้าของร้านไทยจะเปิดร้านขายอาหารตามสั่งหรือแบบTake Away
ก็ทำไปเลย  หรือถ้าจะเปิดร้านขายสินค้าไทย ผัก ผลไม้ของแห้ง ของสดก็ทำไปเลย
ให้เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง  ถ้าขืนรั้นทำต่อไปจะโดนลงโทษโดนปรับและปิดร้าน
มีคนไทยโดนปิดร้านมาแล้วเพราะทำตามตัวอย่างที่บอกมาข้างบน..โดนปิดร้าน 1 ปีค่ะ

Lookjan

ขอบคุณมากๆเลยค่ะป้าพอล ที่ช่วยอธิบายเกี่ยวกับกฏหมาย และการเปิดร้าน
ขายของไทย ทุกอย่างที่ป้าพอลบอกมา มีประโยนช์กับลูกจันทร์มากเลยค่ะ
ลูกจันทร์จะทําตามคําแนะนําของป้าพอลค่ะ และจะทําร้านให้อยู่ในกฏของ
ที่นี้ค่ะ 

pall

สวัสดีค่ะ คุณLookjan
โลโก่ น่ารักสวยมากเลยค่ะ และขอให้ร้านใหม่ของคุณมีแต่ความเจริญก้าวหน้านะคะ
เอาใจช่วยค่ะ

Lookjan

ขอบคุณค่ะป้าพอล ลูกจันทร์ขอรับไว้หมดเลยค่ะ ทั้งชม และคําอวยพร

noi

หวัดดีคะ คุณลูกจันทร์ "ไม่มีความรู้เรื่องร้านแต่อยากเข้ามาทักค่ะ
เพราะเห็นคุณอยู่จังหวัดเดียวกะแฟน และเรา คือ wil SG.
อยากบอกว่าคิดถึง แถวนั้นเป็นที่สุด คิดถึงโรงเรียนเก่า คิดถึงย่านช๊อปปิ้งแถวนั้นมากๆ คิดถึงตอนเลิกเรียนแล้่วไปนั่งร้านขายของไทยของพี่แมว คิดถึงตอนคริสมาส
ไปเดินช๊อปปิ้งกับเพื่อนๆ อยากลับไปที่นั้นอีก แต่เวลากลับไปเยี่ยม ญาติๆ แฟนก็ไม่เคยพาไป wil ชักที คริสมาสนี่แหละจะขอแฟนไปเดินเล่นที่ wil

Lookjan

ยินดีมากค่ะที่เข้ามาทัก คุณหน่อย(ไม่ทราบว่าเรียกชื่อถูกหรือเปล่า)ลูกจันทร์รู้จัก
ร้านพี่แมวดีค่ะ แต่พี่แมวแกจะปิดร้านปลายเดือนนี้แล้วค่ะ พี่แมวแกเปิดโรงเรียนสอน
ทําอาหารกับเพื่อนแก อยู่แถวๆ Wilนี่แหละค่ะ ถ้าคุณหน่อยมาก้อแวะมาที่ร้านใหม่
ของลูกจันทร์ได้นะค่ะ

หน่อย

หวัดดีคะ คุณลูกจันทร์ ยังงั้นก็ต้องขอที่อยู่ร้าน แล้วล่ะคะ ช่วยลงไว้ให้ด้วยนะคะ
คริสมาส จะไปเดินเล่นแถวนั้นก่อน ค่อยไปฉลองกับญาติๆ  แล้วเจอกันคริสมาสนะคะ