เรียนถามผู้มีประสบการ์ณ อุธร วีซ่า Visit

Previous topic - Next topic

kurumi

สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่น้อง ทุกๆคน

คือ ตอนนี้ผมยื่นอุธรไปได้ 1 เดือนแล้วครับ ตอนที่ยื่นทางสถานทูลก็ไม่ได้บอกอารายเลย
ให้รอ 1 เดือนแล้วผ่านไม่ผ่านทางสวิตจะเป็นคนบอกเอง ผมเลยสงสัยว่าผมสามารถทำอาราย
ได้มากกว่ารอ รึป่าวครับ ต้องให้คุณแม่ที่อยุ่สวติไปติดต่อสถานทูลที่นูนด้วยหรือป่าว หรือว่า
รออยุ่ที่บ้านอย่างเดียว  ฝากผู้มีประสบการ์ณอุธร ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ

angkanarak

ทางสถานทุตบอกให้รอ หนึ่งเดือนหรอ ค่ะ เท่าที่เคยทำมา ให้คุณแม่ของคุณตามเรื่องให้ซิค่ะ เพราะตอนที่ทำ  แฟนก้อตามเรื่องให้แล้วทางสถานทูตที่นู่นก้อส่งจดหมายไปที่บ้านแฟนว่าวีซ่าของเราไม่ผ่านขอให้ฝดชคดีน่ะค่ะ ขอให้ได้วีซ่าร็วๆค่ะ เปงกำลังใจให้ค่ะ

kurumi

ขอโทษ ครับพิมผิด ทางสถานทูลให้ รอ 2 เดือนครับ
ขอบคุณ  k.angkanarak

น่ะครับ
อยากทราบอีกว่าทางนูน ต้องไปที่สถาทูลไทยที่สวิสหรือโทรไปก้อได้

Wait wait

ทำอะไรไม่ได้คะได้แต่รออย่างเดียว และข้อแม้สำคัญก็คือ เมือ่อุทรณ์ ห้ามโทรสอบถามข้อมูลที่สถานฑูลในไทยอันเด็ดเพราะ จะโดนสันเสริญมาในทันทีเนื่องจากทางสวิสจะเป็นผู้พิจารณาเท่านั้น  ถ้าผ่านพ้นไปสัก 1 เดือน เรื่องยังเงียบอยู่คนที่จะตามเรื่องได้ คือ คนที่ทำเรื่องเชิญเรา ตามที่สวิสเท่านั้นคะ. . 

ยังไงก็มีความหวังอยู่ รอต่อไปนะคะ  

BUAKAO

พี่ข้างบ้าน พึ่งได้เอาลูกมาจากเมืองไทยวันที่ ยี่สิบที่ผ่านมานี้ค่ะ เขาเดินเรื่องสามเดือนค่ะ ครั้งที่หนึ่งไม่ผ่าน แล้วเขาก็ไปถามที่เกมายเด่ทำไมอะไรทำไมไม่ผ่าน คือลูกโตแล้ว แล้วพี่เขามาอยู่ที่นี่ได้ ห้า หก ปีแล้ว เขาก็เลยมีปัญหาว่ามาอยู่ตั้งนาน ทำไมพึ่งเอาลูกมา ครั้งที่สองรู้สึกว่าผ่านที่เกมายเด่ แล้วก็ตรวจคนเข้าเมืองไม่ให้ผ่าน พาผัวไปนั่งพูดที่ตรวจคนเข้าเมืองสองชั่วโมง ทีนี้ผ่าน ขอเอาลูกมาคนเดียว แต่เขาให้เอามาสองคนพร้อมกันเลย เลยได้ลูกมาสองคน  ;D เขาเล่าให้ฟังว่าอย่างนี้

ความเห็นคิดว่าน่าจะให้แม่ หรือสามีแม่ ไปตามเรื่อง ที่เกมายเด่ หรือ ตรวจคนเข้าเมือง มันติดตรงไหนก็ไม่ตามตรงนั้นแหละ นั่งรออย่างเดียวกว่าจะได้คงนานมาก ดีไม่ดี ก็ไม่ได้เสียด้วย

ข้างบ้านนี่ที่เขาผ่าน คงเป็นเพราะคนทางนี้ไปตามเรื่องแหละ