ถ้าจะขออยู่ต่อหลังจากวีซ่าหมดอายุ จะมีปัญหาในการขอวีซ่าครั้งต่อไปหรือเปล่าครับ

Previous topic - Next topic

aoiagata

สวัสดีครับป้า Pall คราวนี้มีเรื่องรบกวนจะสอบถามเรืองการอยู่ต่อที่สวิส น่ะครับ อีกประมาณสิบวันก็ต้องกลับเมืองไทยแล้ว แต่ยังอยากอยู่ต่อที่สวิส เพื่อนคนไทยที่นี่บอกว่าเราสามารถอยู่ต่อได้ โดยไปยื่นคำร้องที่ว่าการอำภอ แต่เผอิญอ่านกระทู้ในนี้นะครับ ว่าเราสามารถยื่นคำร้องอยู่ต่อได้ แต่จะมีปัญหาในการยื่นขอวีซ่าครั้งหน้าที่เมืองไทย มันจะลำบากในการขอวีซ่าครั้งต่อไปมากไหมครับ ยังไงรบกวนป้า Pall หรือเพื่อน ๆ ที่เคยมีประสบการณ์ทางนี้ช่วยตอบทีน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

BUAKAO

คิดว่ากลับเมืองไทยตามกำหนดการก่อนดีกว่า เพื่ออนาคตข้างหน้า ขอวีซ่าครั้งใหม่ง่ายเหมือนเดิม เพราะตอนนี้เข้มงวดมาก มาก เลย ของเราเมื่อห้าปีก่อนก็วีซ่าหมดเหมือนกัน ไปถามคนเข้าเมืองว่าอยู่ต่อได้ไหม ตอบทันทีไม่ได้ แล้วเราก็เอาจดหมายจากที่ที่เราเดินเรื่องจะแต่งงาน ให้เขาดู พอเขาดูปุ๊บ โอ เค ได้เลย  จากนั้นก็อยู่มาเลย  มันคงต้องดูเหตุผลด้วยว่า จะอยู่ต่อทำไม