ถามเรื่องวีซ่าหน่อยนะคะ ต้องขอแบบไหน

Previous topic - Next topic

Azzy

สวัสดีพี่ๆทุกคนค่ะ ชื่อโอนะคะ
ตอนนี้ถือวีซ่านักเรียนระยะยาว 1 ปีอยู่ที่ญี่ปุ่นนะคะ เรียนภาษาอยู่
จะบินจากญี่ปุ่น ไปหาเพื่อนที่สวิส
เพื่อนเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน AFS อยู่ที่นั่น
ทีนี้ Host Family ของเพื่อน เค้าชวนให้ไปเที่ยวช่วงปลายปีค่ะ ประมาณอาทิตย์กว่าๆ โดยไปอยู่บ้านเค้าได้ตลอดช่วงเวลาที่อยู่สวิส
ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายจะให้คุณพ่อรับรองให้ทั้งหมดค่ะ

เลยสงสัยเรื่องการขอวีซ่าค่ะ แบบนี้ขอวีซ่าเยี่ยมเยียนได้หรือไม่ เพราะเคยได้ยินว่าต้องเป็นญาติแท้ๆ เท่านั้น (?)
หรือต้องขอแบบวีซ่าท่องเที่ยวไปก่อน

สรุปว่าเอกสารที่ต้องเตรียมมีดังนี้ใช่หรือไม่
1)Passport + สำเนา
2)จดหมายเชิญ (เขียนยังไงคะ ต้องมีแบบฟอร์มอะไรรึเปล่า ภาษาอังกฤษหรือเยอรมัน)
3)สำเนาบัตรประชาชน
4)แบบฟอร์มขอวีซ่า
5)Passport ของผู้เชิญ
6)รูป 1 ใบ
7)หลักฐานการจองตั๋วเครื่องบิน (ต้องจองก่อนถึงจะไปยื่นได้ใช่มั้ยคะ)
8)หลักฐานการเงินคุณพ่อ (ใช้สำเนาสมุดบัญชีเงินฝาก หรือว่า Bank statement คะ)

ไม่รู้ว่าเจ้าหน้าที่สถานทูตสวิสในโตเกียวจะโหดเท่าที่ไทยรึเปล่า ^_^"
เคยได้วีซ่าเชงเก้น 2 ครั้ง และเคยไปเที่ยวที่ฝรั่งเศส+สวิสแล้วเมื่อ 6 ปีก่อนค่ะ
แบบนี้มีโอกาสจะได้วีซ่ารึเปล่าคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ กลัวไม่ได้ไปมากเลย

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณโอ  คุณควรขอวีซ่าแบบท่องเที่ยวดีกว่านะคะเพราะเป็นระยะสั้นอีกทั้งจะเป็นภาระให้แก่เจ้าบ้านที่คุณไปพักอีก เพราะทางเจ้าบ้านจะต้องไปทำเอกสารต่างๆยื่นที่สวิสและยังมีค่าธรรมเนียมอีกด้วย  แต่ถ้าเจ้าบ้านยินดีทำก็ดีค่ะ  จดหมายใช้เป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาราชการภาษาใดภาษาหนึ่งของสวิสก็ได้ค่ะ  คุณคงจะไม่มีปัญหาอะไรในการขอวีซ่าท่องเที่ยวเพราะคุณมีหลักฐานการเงินของคุณพ่อของคุณแล้ว  และวีซ่านักเรียนในญึ่ปุ่นของคุณก็ยังไม่หมดอายุ  ขอให้โชคดีค่ะ

Azzy

ขอบคุณค่ะคุณตุ้ม

ถามเพิ่มเติมนิดนึงนะคะ
ถ้าขอวีซ่าท่องเที่ยว แต่ไปนอนบ้านคนอื่นแบบนี้ได้เหรอคะ
เห็นว่าวีซ่าท่องเที่ยวต้องมีหลักฐานการจองโรงแรมด้วย

ตุ้ม

คุณให้ที่อยู่ของเจ้าบ้านที่คุณจะไปพักเป็นแทนโรงแรมค่ะ  บอกทางสถาณฑูตเวลาสัมภาษน์ได้ว่าเป็นบ้านที่อยู่ของเพื่อนที่คุณจะไปเยื่ยม