ช่วยแนะนำโรงเรียนที่เจนีวา อยากเรียนภาษาฝรั่งเศษ

Previous topic - Next topic

k.ne

ต้องการไปเรียนภาษาที่เจนีวา ช่วยแนะนำโรงเรียนที่รับรองวีซ่าได้และค่าใช้จ่ายในการเรียนไม่แพงให้ด้วยนะคะ  อยากไปเรียนตอนต้นปีหน้าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

K.  ne

k.ne

ขอเขียนเพิ่มเติมอีกครั้ง จริง ๆ แล้วเน มีแฟนที่สวิสและเคยไปสวิส 3 ครั้ง เป้าหมายจริงครั้งนี้อยากไปอยู่ยาวเกินกว่า 3 เดือน และอยากทำงานงาน part time เนกะแฟนยังไม่พร้อมจะจดทะเบียนแต่อยากอยู่ด้วยกัน ไม่รู้จะทำยังงัย จึงคิดว่าจะขอวีซ่านักเรียน รู้สึกทำไมมันยุ่งยากมากเลย ท้อจังค่ะ  ใครมีวิธีแนะนำอื่นบ้างค่ะ   เรื่องโรงเรียนพอทราบมั้ยค่ะว่าเรียนที่ไหนในเจนีวา ที่ไม่แพง 

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

K. ne

ตุ้ม

ในเจนีวามีโรงเรียนภาษาหลายโรงเรียนที่ทางรัฐรับรองและสามารถขอวีซ่านักเรียนได้ ตัวอย่างเช่นมหาวิทยาลัยที่เจนีวา, Ecole Schulz เป็นต้น  เดี๋ยวรอให้ผู้มีประสบการณ์มาตอบเพิ่มเติมนะคะ  เคยติดต่อให้หลานของเพื่อนจากอเมริกาใต้มาเรียนที่ Ecole Schulz โดยมีเพื่อนที่เป็นญาติของนักเรียนที่มาเรียนรับรองในเรื่องค่าใช้จ่ายและที่พัก เวลานี้เด็กเรียนจบแล้วและไปเรียนต่อโรงเรียนการโรงแรม  ระหว่างที่เรียนก็ทำงานไปดัวยอาทิตย์ละ 10 ชั่วโมงตอนปิดเทอมทำงานเต็มเวลา

ศรี

ค่าเรียนภาษาตกเดือนละประมาณ 950 ฟรังค์  20 ชั่วโมงต่อสัปดาห์แฟนคุณจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ไหม เรียนภาษาทำงานไม่ได้นอกจากทำแบบผิดกฏหมายซื่งอาจจะไม่คุ้ม

แต่ถ้าแต่ง ค่าเรียนภาษาก็ไม่มากเพราะคุณสามารถไปเรียนแบบราคาถูกๆก็ได้ แล้วทำงานได้ด้วยเพราะอยู่ในฐานะภรรยา

ส่วนตัวคิดว่าถ้าผู้ชายไม่พร้อมที่จะแต่งด้วยอย่าพึ่งมาดีกว่า แล้วถ้าไม่ทำเรื่องแต่งก่อนมา โอกาสที่จะมาแต่งที่หลังยาก เพราะผู้ชาย ถือว่าได้มาอยู่ในมือแล้วจะทำอะไรเพิ่มให้วุ่นวาย มีปัญหาส่งกลับได้สะดวกกว่าเยอะ

คนที่ว่ายังไม่พร้อมนี่เขาหรือคุณ

รักตัวเองให้มากๆ คิดให้ดีๆ อดเปรี้ยวไว้กินหวาน

k.ne

ขอบคุณมากค่ะ คุณตุ้มและคุณศรี ที่ให้ข้อมูลและคำแนะนำ  เป็นประโยชน์มากค่ะ

K. ne