อยากถามผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับการขอวีซ่าเพื่อมีถิ่นที่อยู่ในสวิส

Previous topic - Next topic

Jojo

โจ้ได้ยื่นเรื่องขอวีซ่าเพื่อที่จะย้ายไปอยู่ที่สวิส เนื่องจากสามีย้ายกลับไปทำงานที่สวิส เราแต่งงานกันมา 6 ปีแล้ว มีลูกด้วยกัน 1 คนอายุ 5 ขวบกว่า โจ้ทำงานเป็นพนักงานบริษัทฯ จบการศึกษาปริญญาตรี ยื่นขอวีซ่ามาตั้งแต่วันที่ 16 เดือนมิถุนายน จนป่านนี้ยังไม่ได้รับคำตอบเรื่องวีซ่าเลยค่ะ วันนี้ลูกและสามีได้เดินทางไปสวิสแล้วเพราะว่าลูกต้องไปเรียนหนังสือประมาณวันที่ 11 สิงหานี้ รู้สึกแย่มากเลยที่เราไปกับเค้าด้วยไม่ได้ (เศร้าจริง ๆ) เลยอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์ว่าเราต้องรอเค้าพิจารณาในการให้วีซ่านานขนาดนี้เชียวหรือค่ะ ทำไมคนอื่น ๆ ที่เค้าไม่มีอาชีพ ไม่มีความรู้ทำไมเค้าไปง่ายจัง (รู้สึกน้อยใจจังเลยค่ะ) อยากรู้ว่าตามปกติขั้นตอนการพิจารณาเค้าเป็นอย่างไรค่ะ ตอนแรกคิดว่าง่ายเหมือนตอนขอวีซ่าไปเที่ยว ที่ขอวันนี้พรุ่งนี้ก็ได้แล้ว สามีก็คอยสอบถามไปยังโซลูเทิร์น เค้าก็บอกว่ายังต้องรอเช็คเอกสารก่อนแล้วจะแจ้งกลับว่ายังต้องการเอกสารอะไรเพิ่มเติม หรือตัดขัดเรื่องอะไร นี้ก็รอมาสองอาทิตย์แล้วก็ยังไม่ได้รับคำตอบอะไร  กลุ้มใจจังเลยค่ะเพราะเป็นห่วงลูกสาว รบกวนผู้รู้ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

BUAKAO

คุณโจ้ เราคิดว่าเคสคุณคงไม่มีปัญหาอะไรหรอก เพราะว่าแต่งงานกันตั้งหกปีแล้ว แถมมีลูกด้วยกันด้วย แต่เราคิดว่าตอนนี้เรื่องการขอวีซ่ามันเข้มข้นมากกว่าที่ผ่านมา มาก มาก เขาถึงต้องตรวจสอบอย่างละเอียด และช่วงที่ผ่านมาก็เป็นช่่วงพักร้อนด้วย คิดว่าวีซ่าผ่านแน่นอนไม่มีปัญหาอะไร แต่คงต้องรอหน่อย