อยากทราบว่าเมื่อแต่งงานที่สวิตแล้วต้องทำอย่างไรเมื่อไปไทย

Previous topic - Next topic

chanyarat

ขอคำตอบที่ชัดเจนด้วยค่ะ
     คือตอนนี้ดิฉันแต่งงานกับคนสวิต โดยเดินเรื่องทุกอย่างที่สวิส แล้วตอนนี้ก็ใช้สองนามสกุลคือนามสกุลของตนเองและสามีค่ะ แล้วก็ได้ใบพาสต์ บี เรียบร้อยแล้ว แล้วปลายปีนี้ดิฉันต้องการกลับเมืองไทย อยากทราบว่า จำเป็นไม๊คะว่าเราต้องไปทำการเปลี่ยนพาสต์สปร์อต ให้เป็น สอง นามสกุล แล้วก็ทำบัตรประชาชนใหม่ คือจะมีปัญหาอะำไรไม๊เมื่อต้องแสดงเอกสาร เหล่านี้เพื่อกลับมาสวิสต์

ขอบคุณค่ะ เพราะไม่มีที่ปรีกษาเลย

BUAKAO

คุณต้องเอาพาสปอร์ต ไปปั้มที่สถาทูตไทยค่ะ ว่าแต่งงานแล้ว เปลี่ยนเป็นนามสกุลนี้ เมื่อก่อน ยี่สิบสองฟรังค่ะ แต่ตอนนี้ไม่รู้เท่าไร

chanyarat

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ
     คืิอดิฉันได้ไปสอบถามสถานทูตไทยที่เบิร์น เรียบร้อยแล้ว เขาแนะนำให้ดิฉันไปเปลี่ยนพาสสปร์อตที่สถานทูตไทย เพราะเขาเปลี่ยนให้ไม่ได้เพราะพาสสปอร์ตของดิฉันเป็นแบบใหม่ แบบอิเล็กทรอนิกอะไรประมาณนั้ันน่ะค่ะ
แต่ถ้าดิฉันไม่เปลี่ยน ไม่ไปแจ้ง(หมายถึงที่ไทยน่ะค่ะ) ดิฉันจะกลับมาสวิตได้ไม๊ โดยใช้ พาส บี แทน เพราะทางสถานทูตไทยที่สวิตเขาแนะนำให้ดิฉันอย่างนี้ค่ะ ว่า ต้องเอาเอกสารแต่งงาน หรือทะเบียนสมรสไปแปล หมายถึงแปลที่สวิต แล้วก็เอาไปที่สถานทูตที่ไทย แล้วถ่ายบัตรประชาชนใหม่ แล้วทำพาสสปอร์ตใหม่ ดิฉันจึงอยากจะรู้ว่ามันจำเป็นต้องทำหรือป่าว เพราะดิฉันก็มีพาส บี อยู่แล้ว หรือถ้าไม่ทำจะมีปัญหาอะไรไม๊ ะพราะิดิฉันสอบถามคนไทยที่มาแต่งงานกับฝรั่งที่นี่เขาบอกไม่จำเป็นต้องทำเพราะเรามี พาส บี แล้วประมาณน้ัน ดิฉันเลยไม่รู้จะเชื่อใคร

ขอบคุณมากค่ะ

BUAKAO

ของดิฉันนะค่ะ
ตอนนั้นเป็นพาสปอรต์ไทยรุ่นเก่า สถาทูตที่เบริน์นี่แหละปั้มให้นะค่ะ ว่าคนนี้แต่งงานแล้ว แล้วก็เปลี่ยนเป็นนามสกุลนี้ ตอนนี้พาสปอรต์เล่มนี้หมดอายุแล้วดิฉันก็ยังเก็บไว้อยู่ เวลาบินออกสวิส เขากตรวจทั้งพาสปอร์ตไทย และบัตร เบ และตั๋วเครื่องบิน ว่าชื่อตรงกันหรือเปล่า โอ เค ไปได้

กลับเมืองไทยไปครั้งที่สอง หลังจากมาอยู่ที่นี่ได้ประมาณสองปี ดิฉันเอาทะเบียนสมรสไปให้กงศุลซูริกแปล แล้วกลับเมืองไทย ดิฉันต้องเอาใบทะเบียนสมรสที่แปลแล้วนี้ไปประทับตรารับรองการแปลจากกระทรวงการต่างประเทศที่กรุงเทพ แล้วดิฉันเอาใบทะเบียนสมรส ตัวจริง และตัวที่แปลแล้วรับรองแล้ว ไปยื่นที่อำเภอบ้านเกิดแจ้งว่าแต่งงานแล้ว ดิฉันได้ทำบัตรประชาชนใหม่ นามสกุลใหม่ (ของสามี) และเปลี่ยนจากนางสาว เป็นนาง

ปีนี้พาสปอรต์เก่าหมดอายุแล้ว เดือนเมษาที่ผ่านมาฉันไปเมืองไทยพอดี ดิฉันจึงทำพาสปอร์ตใหม่ เป็นอิเล็กโทนิก เหมือนของคุณการทำพาสปอรต์ เขาจะทำตามนามสกุลในบัตรประชาชน  ตอนนี้ทั้งบัตรประชาชน และ พาสปอร์ตของดิฉัน ใช้นามสกุลสามีหมด รวมทั้งบัตร เซ ด้วย  ไปไหน มากไหน ก็ไม่มีปัญหา ทำถูกต้องทุกอย่าง  ;D

chanyarat

ขอบคุณมากค่ะ เด๋วดิฉันจะไปทำทุกอย่างให้ถูกต้องจะได้ไม่มีปัญหา