News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ควันหลงการหางานของเรา

Previous topic - Next topic

BUAKAO

งานที่หนึ่งร้านอาหารฟาสฟู๊ด (ลาออกแล้ว)
งานที่สองสอนทำอาหารไทย (งานรองทำอยู่ จะเริ่มกันยา)
งานที่สามล้างจาน (งานหลักทำอยู่ จะเริ่มกันยาเช่นกัน)

สัมภาษณ์งานที่ผ่านมาทั้งหมด
ร้านอาหารฟาสฟู๊ด (ผ่าน ไม่มีลองงาน)
ร้านเบอเกอรี่ (สัมภาษณ์ผ่าน ลองงานไม่ผ่าน)
สอนทำอาหารไทย (ผ่าน)
งานแม่บ้านบริษัท (ไม่ผ่าน)
งานล้างจาน(ผ่าน ลองงานก็ผ่าน)

อืมตอนนี้ลงตัวหละ.... ล้างจานงานหลักห้าสิบเปอร์เซนต์...สอนทำอาหารงานรอง (มีนักเรียนเมื่อไรก็ไปสอน )รอแต่งานสอนอาหารอย่างเดียวไม่มีงานประจำคงไส้แห้ง เลี้ยงลูก เรียนหนังสือขั้นพื้นฐานจบเดือนกันยา  คงพอก่อน มีอารมณ์ต่อเมื่อไรค่อยไปต่อ ...

ที่ผ่านมา
ประสบการณ์มันบอก งานที่แรกได้ที่ไหนทำไปก่อน  พอมีใบรับรองการทำงานนะ สมัครงานที่ไหนก็เรียกไปสัมภาษณ์ เมื่อก่อนไม่มีใบรับรองการทำงาน สมัครงานที่ไหนโดยมากจะถูกคัดทิ้ง

เวลาสัมภาษณ์  เขาถามอะไรก็ หยา ไว้ก่อน เขาถามนี่ได้ไหม นั่นได้ไหม ได้ไว้ก่อน อันไหนไม่ได้ค่อยมาฝึกเอาทีหลัง

เพื่อนมีประสบกา ;Dรณ์อะไรมาแช่การบ้าง เพื่อจะเป็นประโยชน์กะเพื่อน เพื่อน ที่กำลังหางานอยู่

Oceanee

เอามาแปะ

ดีค๊า

อันนี้เป็นประสบการณ์การหางานของเราน๊า แบ่งปันให้ฟัง

ก็ทำเรซูเม่เตรียมไว้เรยค่ะ ถ้าได้มาอยู่แล้ว  ก็ไปยื่นตามโรงแรม ตำแหน่ง รีเซฟชั่น ตำแหน่งพนักงานทำความสะอาด เซอร์วิสอาหารเช้า คือเปิดรับทุก ๆ ตำแหน่งที่คิดว่าตัวเองทำได้ ในกรณีที่ไม่เคยทำงานเรยที่สวิสนะค่ะ  แล้วไปยื่นตามร้านอาหารดูนะค่ะ พนักงานเสิร์ฟ ลองดู แล้วส่ง จม สมัครงานไปตามโรงงาน และ บริษัทต่าง ๆ และส่งไปตามเอเจนซี่สมัครงานด้วยนะคะ สมัครตามเว็บไซร์หางาน มีเยอะแยะเรยค่ะ แล้วหาดูในหนังสือพืมพ์ด้วย ถ้าเราไม่รู้ว่าจะทำอะไร ตำแหน่องใหนก็บอกให้หมดว่าเราเคยมีประสบการณ์การทำงานอะไรบ้างแล้ว ประวัติการศึกษา ถ้าไม่เลือกงานมาก ไม่หยิ่งหรือคิดว่างานทำความสะอาดเป็นคนเสิร์ฟอาหารมันต้อยต่ำ มีความอดทน ก็หาง่ายค่ะ เหนื่อยหน่อยตอนแรก แต่เดี๋ยวก็ปรับตัวได้ค่ะ แล้วได้ค่าตอบแทนดีนะค่ะ คือเป็นการเริ่มต้น เพราะถ้าเราได้ทำแล้ว มีประสบการณ์ เราลาออกก็จะได้ใบเซอร์จากที่ทำงานเราก็สะสมไว้เป็นประวัติประสบการณ์การทำงาน ก็ง่ายในการหางานใหม่ในอนาคต ตอนนี้โอเชี่ยนอยู่ในช่วงเปิดเทอม และอยากทำงาน แต่ก็ขายพวกจีพีเอสและแลปท็อปด้วยในเว็บไซร์ อันนี้ทำกันเองกับสามีเป็นรายได้พิเศษ ทำมานานแล้วค่ะ แต่ตอนนี้อยากมีงานทำข้างนอกด้วย ก็หาแบบที่บอกเรยค่ะ เพิ่งได้งานทำเหมือนกัน หลังจากเดินไปยื่นใบสมัครที่ โรงแรมในเมืองแล้วขับรถไปแค่สิบนาทีก็ถึงแล้ว ค่าจ้าง หักแล้วได้ ชม ละยี่สิบจุดนิด ๆ ถือว่าดีมากแล้วค่ะ เค้าขอให้โอเชี่ยนทำสองตำแหน่ง บางวันต้องทำความสะอาดห้อง เหนื่อยมากตอนแรก แบบร้องไห้เรยค่ะเปวดตัวมาก ๆ สามีบอกไม่อยากทำ ทำไม่ไหวไม่ต้องไปทำนะ แต่เราก็ตื่นไปทำได้อ่ะ แบบไม่อยากเสียโอกาสไป อยากทำงาน รู้ว่าเหนือยปวดตัวตอนแรก ๆ เป็นเรื่องปกติเดี๋ยวก็หายเหมือนออกกำลังกาย และเป็นเพราะไม่เคยทำงานหนักแต่จิง ๆ แล้วข้างในดีใจมาก ๆ ค่ะ แล้วเพื่อนที่มาทำก็วัยรุ่นราวคราวเดียวกัน นิสัยดีเป็นคนโปรตุเกส สวยน่ารักทุกคนเรย เมื่อก่อนไม่เคยคิดว่าตัวเองจะทำได้ แต่ดูพวกเค้าก็ทำกันได้ แล้วโอเชี่ยนก็อดทนทำมาได้แบบเจ็ดเปดวันทำเต็มวันภูมิใจมาก เพราะเค้าให้ตารางอย่างนั้นเพราะเค้าจะให้ฝึกรู้งานว่าทำอะไรบ้างและได้ให้ร่างกายปรับตัว  แต่สัปดาห์ต่อมาเค้าก็ให้ไปทำอาหารเช้าสามวันและความสะอาดสองวัน

คิดว่าคนที่อยากทำงานจิง ๆ ทำได้ค่ะ มันไม่ได้ลำบากอะไร ทุกคนรอบข้าง ครอบครัว เพื่อน ๆ มีแต่บอกว่าจะทำได้หรอ คือมันไม่ใช่บุคลิกเราเรย ประมาณนี้ แต่เราอยากทำได้อ่ะค่ะ เพียงแต่ร่างกายต้องปรับตัวและคิดว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีได้ประสบการณ์ ไม่ได้ทำตลอดไป โรงแรมนี้เค้าตอบรับมาก่อน ก็ไปลองทำดู ทำไปก่อนและก็หางานอื่นไปเรื่อย ๆ แต่ถ้าวันใหนได้ทำอาหารเช้า อันนี้ชอบมาก อยากทำแต่อันนี้ สบายมาก คงเป็นเพราะได้ทำอะไรหนัก ๆ มาแล้ว แต่เค้าหาคนที่สามารถทำได้ทั้งสองอย่างก็เรยต้องอดทนทำไปก่อนแต่ก็มีความสุขดี แล้วตอนนี้ได้งานโรงงานทำนาฬิกาของโรเล็กซ์ด้วยค่ะ แต่ได้ค่าจ้างน้อยกว่าแล้วไกลต้องเสียค่าน้ำมันอีก หักแล้วไม่คุ้ม คิดว่าทำที่โรงแรมที่ทำอยู่ตอนนี้ดีอยู่แล้วจ๊ะ

ถ้าสามีดูแลค่าใช้จ่ายทุกอย่างอยู่แล้ว เงินเดือนที่เราหาได้เองก็เก็บสะสมถ้าคิดเป็นเงินไทยก็เยอะดีจ๊ะ ภูมิใจจัง

แบบคุณพี่ BUAKAO บอกเรย ได้งานอะไรทำไปก่อนเรย อดทนไว้ ทำได้อยู่แล้วค่ะ สู้ ๆ เพราะอยู่ ๆ จะให้เรามาทำอะไรตำแหน่งใหญ่โตเรยก็ท่าทางจะยากหน่อย ระหว่างที่รอตำแหน่งใหญ่โต ที่ใจรัก ก็ทำงานที่ได้ก่อนไปพลาง ๆ ค่ะ จะได้ไม่เสียเวลาป่าว ๆ 
เอาใจช่วยจ้าาาา

ป ล ดีค๊าคุณป้าพอล โอเชี่ยนหายไปนานเรย เพราะได้งานทำนี่แหระจ้า ดีจัยจังเรย ป้าพอลสบายดีน๊าาา จุ๊บ ๆ

ใครที่หางานทำอยู่เอาใจช่วยนะค๊า ขอให้ได้งานที่ชอบน๊า สู้ ๆ

BUAKAO

หวัดดีค่ะคุณ โอเชี่ยน งานท่าทางสนุก  ;D

ของเรางานล้างจานนี่ได้เดือนพันแปด ห้าสิบเปอร์เซนต์ ยี่สิบสองชั่วโมงต่ออาทิตย์ (ทำร้อยเปอเซนต์ไม่ไหวเดี๋ยวไม่มีเวลาสอนการบ้านลูก คริ คริ ให้ลูกโตก่อนค่อยว่ากัน) พักร้อนห้าอาทิตย์ สวัสดิการดี ก็ธรรมดาเนาะ แต่ได้มากกว่าที่เก่า แล้วก็จ่ายพักร้อนให้ด้วย ง่ายสบายกว่าเก่ามาก(สำหรับเรานะ)เพราะที่เก่าทั้งร้อน ทั้งมัน แต่ที่นี่อากาศปกติ ไม่ใช่ในครัวเป็นห้องล้างจานโดยเฉพาะ จานไหลมาก็เก็บใส่เครื่องเราช๊อบ ชอบ ก็ว่ามันคุ้มที่อดทนทำงานที่เดิมเจ็ดเดือนนี่นะ แล้วก็ได้ใบรับรองใบทำงาน ถ้าไม่มีคงถูกคัดทิ้งตั้งแต่แรก คงไม่ได้งานนี้

ประกาศ
ตอนนี้เดือนตุลาคม west side ใกล้เบริน์เขาจะเปิด บริษัทยักษ์ใหญ่หลายบริษัท เปิดรับหลายตำแหน่ง มาก มาก โอกาสทอง จริง จริงเปิดรับมานานแล้วหละ แต่เราลืมเอามาเขียน เพือน เพื่อน  ที่หางานอยู่ก็ดู ดู กันหน่อย

Oceanee

โห้ย โห้ย เค้าอยากทำงานสบาย ๆ มั้งอ่า งานล้างจานที่เล่ามาดูมันง๊ายยยง่ายจังเรย ชอบอ่าาา ต้องสมัครบริษัทจำพวกอะไรหรอค่ะ ถึงมีห้องเครื่องล้างจานแบบนี้  นี่โอเชี่ยนเห็นงานประกาศขายพวกขนม เยลลี่ ลูกกวาด นี่กะลังจะส่งใบสมัครไปลองดู เผื่อฟลุ๊ค อยากทำงานที่ตัวเองชอบหน่อยอ่า หรืองานสบาย ๆ ง่าย ๆ แบบไม่ต้องทำความสะอาด เพราะจิง ๆ แล้วไม่ชอบเรยแล้วทำทั้งวันนี้มันหนักไป โอเชี่ยนก็แบบกล้ามาก มีการไปต่อรอง ฉันขอทำแต่เซอร์วิสอาหารเช้าได้มั้ย แต่เค้าบอกไม่ได้อ่า เพราะเค้าอยากได้คนที่ทำได้ทั้งห้อง และ อาหารเช้า ถ้าทำไม่ได้เค้าก็หาคนใหม่มาาทำแทนอ่า เราเรยจ๋อยไป ก็ต้องบอกไปโอเคฉันทำได้ ต้องอดทนทำไปก่อน ระหว่างที่หา ๆ รอ ๆ งานใหม่ หวังว่าคงจะได้งานใหม่ที่ชอบและสบาย ๆ หน่อย เร็ว ๆ นี้
ละกัน มันจะได้แฮปปี้ แฮปปี้ขึ้นมาอีกหน่อย อิอิ

BUAKAO

ร้านอาหารของมิกโกรค่ะ คริ คริ สบาย สบาย ค่ะ  ;D สู้ สู้ โอเชี่ยน เราไม่ย้ายไปไหนแล้วหละ แค่นี้พอใจหละ ย้ายไปที่อื่น ก็คงได้เงินประมาณนี่แหละ ก่อนหน้าที่จะได้งานนี้ เราก็สัมภาษณ์งานแม่บ้านโรงงานทำการด์เหมือนกันแหละ แค่สี่สิบเปอร์เซนต์เอง แต่งานเยอะมาก มาก ทั้งถูพื้น รีดผ้า (มีรีดผ้าด้วนแน่ะ)ล้างส้วมสิบหกห้อง(ไม่มึนให้มันรู้ไป) พนักงานทั้งบริษัทมีร้อยยี่สิบคน ช่วยกันทำงานทำความสะอาดทั้งบริษัทสองคน กว้างมาก มาก ขอบอก แล้วอีกคนมีงานพ่วงขับรถส่งของด้วย เราก็ว่าโชคดีแค่ไหนแล้วที่เขาไม่เลือกเราทำงานนั้น เราจึงมาสมัครงานนี่ เออ รอดตัวไป  ;D

อดทนทำไปก่อนเต๊อะคุณโอเชี่ยน ....จะบอกให้ได้ใบรับรองงานแล้วค่อยหางานใหม่  ;D
เราอดทนทำร้านฟาดฟู๊ด ร้อนก็ร้อน มันก็มัน เจ็ดเดือนเต็ม เต็ม เจ้าค่ะ