ขอคำตอบ

Previous topic - Next topic

สน

สวัสดีคะ หนูอยากทราบว่า ตอนนี้หนูสามารถพูด และเข้าใจภาษา ด้อย นิดหน่อยแล้ว และหนูอยากถามว่า มีหน่วยงานไหนไหมคุ่ที่สามารถหนูไปติดต่อหรือ สอบถามเกี่ยวกับการหางานถ้าหนู มีสิทธิ หรือ สามารถหาแหล่งข้อมูลอะไรได้ จากที่ไหนบ้างค่
 หนูอยู่ทีนี่มาเกือบปีแล้ว แต่งงานนะค่ะ
 พอจะมีหน่วยงานไหน ที่หนูสามารถ ทำเรื่องได้เงินช่วยหลือจากอะไรบ้างไหมค่ะ ในกรณีที่ไม่มีงานทำ คืดไม่อยากเสียผลประโยชน์นะค่ะ....ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0032 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เข้าใจคิด

จากเวบไซไงคะ สะดวกสุด เช่น
 www.arbeitgeber.ch
 www.jobsuchmaschine.ch
 www.soprop.ch
 www.stellenlinks.ch
 www.storchenstrasse.ch
 www.treffpunkt-arbeit.ch

ถ้ายังไม่เคยทำงานเลย ก็ไม่เห็นจะเสียประโยชน์ตรงไหนนี้คะ ในเรื่องเงินช่วยเหลือ เพราะก็ยังไม่เคยจ่ายเงินจากการทำงานเข้าสังคมเหมือนกัน
 โชคดีนะคะ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ข้อแนะนำในเรื่องการหางานนะค่ะว่า ถ้าคุณต้องการงานจริงๆ

1.ลองติดต่อกับบริษัทจัดหางานของเอกชน เช่น  บริษัท Adecco ( Adecco. ch )ซึ่งดูจะมีเปอร์เซ็นได้งานมากกว่า หน่วยงานของรัฐ บริษัทเหล่านี้จะหางานที่เหมาะสมกับคุณบัติ ความสารถของคุณ ที่คุณเขียนแจ้งในใบประวัติ Lebenslauf บริษัทนายหน้าหางานแบบนี้จะหักค่าหัวจากรายได้ของคุณ ก็ต้องยอมเสียเพื่อให้ได้งานมา และระยะสัญญาการทำงาน Vertrag จะสั้น อาจจะทำที่นี่สามเดือน แล้วรอเรียกทำที่ใหม่อีกสามเดือน หรือหกเดือน  เมื่อคุรส่งจดหมายแนะนำตัวไป เค้าอาจโทรมานัดคุยเพื่อดูว่าคุณพอสื่อสารเข้าใจภาษาไหม มีงานอะไรที่เหมาะสมให้
  2. ลองหาตามหนังสือพิมท์ แล้วกล้าลองโทรไปติดต่อสอบถามรายละเอียด หรือส่งจดหมายไป

*** พอจะมีหน่วยงานไหน ที่หนูสามารถ ทำเรื่องได้เงินช่วยหลือจากอะไรบ้างไหมค่ะ ในกรณีที่ไม่มีงานทำ***
      ตรงประโยคนี้เดี๋ยวป้าเพล่าหรือเพื่อนๆที่รู้ จะมาขยายความในกรณีขอเงินช่วยเหลือ ว่าใคร คุณสมบัติแบบไหน กรณีอย่างไร ถึงมีสิทธิขอเงินช่วย เพราะการขอเงินช่วย ทางรัฐจะต้องพิจราณาจากหลายๆสิ่งประกอบการให้ความช่วยเหลือ
   อย่างเช่นคุณ แต่งงานแล้ว สามีคุณมีงานทำ ถ้าไปขอความช่วยเหลือทางอำเภอ Sozial ในเขตที่คุณอยู่ซึ่งนั้นหมายความว่าทั้งคุณและสามีพร้อมใจไปขอความช่วยเหลือ ไม่ใช่คุณไปคนเดียว เค้าจะขอเรียกดูรายได้ รายจ่ายมาพิจราณาว่ามันขาดมันเกิน และสมควรให้ความช่วยเหลือตรงนี้ไหม และในกรณีของคุณยังไม่เคยทำงานเสียภาษีรายได้ ก็คงจะไปขอเงินช่วยคนตกงานหรือไม่มีงานทำไม่ได้

pall

สวัสดีค่ะคุณเข้าใจคิด
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลต่างๆ

สวัสดีจ๊ะนิด
 ขอบใจมากสำหรับคำแนะนำหรือข้อมูล
 ต่างๆหวังว่าคงเป็นข้อมูลแก่คุณสนได้บ้างไม่มากก็น้อย

pall

สวัสดีค่ะ คุณสน
ป้านั่งอ่านข้อความของคุณหลายครั้งและคิดว่าคุณต้องการอยากทำงานมาก อยากหารายได้เป็นของตัวเอง
เพื่อความสบายใจและความเป็นอิสระในการใช้เงินซึ่งตอนนี้คนที่ทำหน้าที่เป็นแม่บ้านดูและบ้านไม่มีรายได้เป็นของตัวเอง
ต้องแบมือรอรับเงินค่าใช้จ่ายในบ้าน ซึ่งต้องประหยัดกระเบียดกระเสียน และบางคนอาจจะได้เบี้ยเลี้ยง
ได้รับเงินส่วนตัวที่สามีมอบให้ในการซื้อของก็ได้นิดหน่อย เรียกว่าไม่เหมือนที่เราคิดอยากใช้จ่ายอะไร
ที่ฟุ่มเฟือยเหมือนตอนอยู่เมืองไทย
<<<ขอตอบสั้นๆตามที่คุณถามมานะคะ>>>

**คำถาม**
หนูอยากถามว่า มีหน่วยงานไหนไหมคะที่สามารถหนูไปติดต่อหรือ สอบถามเกี่ยวกับการหางานถ้าหนู มีสิทธิ
หรือ สามารถหาแหล่งข้อมูลอะไรได้ จากที่ไหนบ้างค่ะ
**คำตอบ**
อย่างที่นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)เขียนบอกคุณมาข้อที่1 ซึ่งเป็นวิธีที่ดีที่สุดนิดได้เขียนอธิบายบอกคุณมาเรียบร้อยแล้ว
คุณลองแวะเข้าไปอ่านข้อมูลและชื่อตามที่นิดให้คำ แนะนำคุณมาแล้วกดคำว่า
http://www.adecco.ch/
หรือจากที่คุณ เข้าใจคิด เขียนบอกมา

**แนะนำอีกแห่งหนึ่ง**
การไปหาติดต่องานพวกนี้หาได้ทั่วๆไปค่ะ  เขาจะเขียนคำว่าTemporaer ถ้าคุณแวะเข้าไปในเมือง  หรือเดินผ่านถ้าเห็นคำว่าTemporaer  คุณแวะเข้าไปติดต่อกับเขาเลยว่าคุณต้องการหางานทำ
เขาจะบอกคุณถึงความต้องการของนายจ้าง  และคุณสมบัติสาขาตามที่นายจ้างต้องการ
การสมัครงานคุณก็เขียนใบสมัครแจ้งบอกคุณสมบัติต่างๆ ถ้าเขามีงานที่คุณต้องการพอดีไม่แน่คุณอาจจะโชคดี ได้งานทำ งานแต่ละแห่งหายากและต่างคนต่างแย่งหางานทำกัน  แต่เท่าที่การหางานทำความสะอาดต่างๆพอจะเป็นความหวังได้บ้าง
เพราะคุณบอกว่าคุณพูดภาษาได้ไม่มาก แต่อย่าท้อใจเลยนะคะพยายามหาตามหนังสือพิมพ์
เขียนใบประกาศหางานทำความสะอาด  หาไปเรื่อยๆค่ะ งานส่งหนังสือพิมพ์ก็ไม่เลวนะคะ
เห็นเขาประกาศหาบ่อยๆตามหน้าหนังสือพิมพ์

**อีกคำถามหนึ่ง**
พอจะมีหน่วยงานไหน ที่หนูสามารถ ทำเรื่องได้เงินช่วยหลือจากอะไรบ้างไหมค่ะ ในกรณีที่ไม่มีงานทำ คืดไม่อยากเสียผลประโยชน์นะค่ะ.
**คำตอบ**
ข้อนี้ขอตอบว่าเรื่องการไปขอความช่วยเหลือ เงินคนตกงานคนไม่มีงานทำคุณไปขอรับความช่วยเหลือไม่ได้ค่ะ
เพราะคุณไม่เคยทำงานเลยไม่เคยจ่ายเงินประกันสังคมส่วนนี้ ซึ่งเงินที่ไปขอเป็นเงินคนตกงานซึ่งคนที่เคยทำงานมาก่อน
จะได้รับความคุ้มครองได้รับการจ่ายเงินทดแทน80% ของเงินเดือนที่ออกมา และการไปขอรับเงินช่วยเหลืออีกวิธีหนึ่ง
การไปขอรับเงินคนที่ได้รับรายได้น้อยไม่พอกับการดำรงค์ชีวิตที่นี่  จากเขตที่คุณอยู่เงินที่เรียกเรียกว่าเงินSozial
หรือไปขอรับเงินจากFuersorge จากเขตที่คุณอยู่ คุณจะไปขอเขาเองตัวคนเดียวไม่ได้
สามีคุณต้องเป็นคนไปยื่นเรื่องขอความช่วยเหลือรับเงินส่วนนี้ ซึ่งเขาจะตรวจสอบละเอียดมาก
สามีคุณต้องแสดงรายได้ทรัพย์สินส่วนตัว รถยนต์  และทุกอย่าง  เรียกว่าเหมือนแก้ผ้าให้เขาตรวจ
ถ้าสามีคุณมีเงินเก็บ(เขาจะตั้งไว้สำหรับคู่สมรส ไม่เกิน5000สวิสฟรังก์)แล้วแต่เขตที่อยู่
เงินค่ครองชีพต่ำมากอยู่แบบอดๆอยากๆ ไม่มีรถใช้และอีกหลายอย่าง ถ้าเป็นแบบนี้สามีและคุณจะได้รับเงินช่วยเหลือจากSozial หรือไปขอรับเงินจากFuersorge **บอกก่อนว่าคนสวิสส่วนมากไม่จำเป็นจริงๆ
หรือแบบอดจะตายจริงๆเขาไม่ไปแบมือรับ  ความช่วยเหลือจากSozial..กัน**

**สรุป***
ลองทำตามที่ทุกคนแนะนำนะคะเกี่ยวกับการหางานทำ  และคุณไม่ได้เสีบสิทธิหรือเสียผลประโยชน์อะไรหรอกค่ะ
สิทธิที่คุณได้รับตอนนี้คือการมีสิทธิได้ใบพำนักB สามารถอยู่ได้ที่นี่จนกว่าจะได้รับสิทธิยื่นขอสัญชาติสวิส
และสิทธิอีกอย่างคือคุณสามารถหางานทำได้ ถ้าคุณโชคดีเจองานที่เขาต้องการคุณอยู่พอดี
  ขอเอาใจช่วยค่ะ

ตุ้ม

คุณสนมีมือถือหรือเปล่าคะ  ถ้ามีก็ลองไปปิดประกาศข้อความหางานบ้านเล็กๆน้อยๆ เช่นทำความสะอาด รับรีดผ้า เลี้ยงเด็ก ดูแลคนแก่ เอาหมาออกไปเดิน เฝ้าบ้านตอนคนไปพักร้อน  หน้าร้อนอาจจะบอกว่าทำสวนครัวหรือสวนดอกไม้ดัวย ไปติดที่บนป้ายในร้านพวก Migros หรือ  Coop หรือ  Denner นะคะ (อย่าใช้เบอร์โทรบ้าน)  หรือไม่ก็เอาประกาศไปเดินหยอดตามตู้จดหมายแถวๆบ้าน  เวลามีคนโทรมาก็เลือกเอาและใช้ความพิจารณาดูให้ดีนะคะว่าเป็นงานที่เค้าบริสุทธิ์ใจกับเราหรือเปล่า  ที่บอกให้ใช้มือถือก็เพื่อที่จะได้ปิดไม่รับได้และเก็บเบอร์คนโทรเข้ามาได้  อันนี้ได้ความรู้มาจากน้องที่เค้าทำมาแล้วค่ะ

pall

ขอบคุณมากค่ะคุณตุ้มสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาเขียนเพิ่มเติม

คุณสนถ้ามีคนติดต่อมาคุณควรพิจารณาให้รอบคอบ
 ดูให้ดีๆนะคะคนเราสมัยนี้ไว้ใจไม่ค่อยได้
 การทำงานตามบ้านต่างๆ
 มีทั้งน่าไว้ใจและไม่น่าไว้ใจเลย
 อย่าคิดมากนะคะเดี๋ยวคุณจะกลัว
 และไม่คิดอยากทำงานตามบ้าน
 แค่อยากให้คุณดูคนจ้างเราไปทำงาน
 ว่าน่าไว้ใจหรือไม่เท่านั้นค่ะ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

คุณสนค่ะ คุณยังไม่เสียผลประโยชน์อะไร แม้จะยังไม่ได้ทำงาน
 อย่างน้อยก็มี  - ใบอนุญาตพำนัก B อยู่ในสวิตได้แล้วแบบปีต่อปี และ
                     - AHV ของ แม่บ้าน
 **AHV**
 เงินประกันสังคมสำหรับคนสูงอายุ(ปลดเกษียร)
 เป็นเงินประกันสังคมของรัฐ....
 ที่บังคับให้คนทำงานทุกคนจะต้องจ่าย
 เงินประกันสังคมแบบนี้ถ้าอายุครบเกษียรจะได้การดูแล
 และจ่ายทดแทนคืนเมื่ออายุครบกำหนดที่รัฐตั้งไว้

**แม่บ้านกับเงินคนแก่**
 สำหรับผู้หญิงที่ไม่ได้ทำงานนอกบ้าน
 ทำหน้าที่เป็นแม่บ้านอย่างเดียวจะมีสิทธิได้รับเงินส่วนนี้ด้วย
 ถึงแม้ไม่เคยออกไปทำงานนอกบ้านเลย
 เพราะเงินประกันส่วนนี้สามีเป็นคนจ่ายให้
 ตอนที่เขายังทำงานจ่ายเงินประกันสังคมส่วนนี้ให้ทางรัฐอยู่
 จะได้รับเงินทดแทนคืนเมื่ออายุครบกำหนดตามที่รัฐตั้งไว้
 การขอรับเงินส่วนนี้
 (กำหนดอายุขึ้นอยู่กับปีเกิด)ทางเขตจะแจ้งบอกให้ทราบ

ข้อมูลส่วนหนึ่งของ AHV ของ HAUSFRAU(แม่บ้าน)
 ในกระทู้http://www.pallswiss.com//cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0013&board=stories_life

คุณไม่ต้องกังวลนะค่ะ หากมีข้อสงสัยอะไรเข้ามาสอบถามได้ เพื่อนทุกคนยินดีช่วยตอบให้เข้าใจ

ขอบคุณป้าตุ้มสำหรับข้อมุลเพิ่มเติมค่ะ

the sun

ตะวันนะคะ ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นน้องใหม่ในเวปไซน์ หน้ากระทู้นี้ ตะวันเพิ่งมาอยู่สวิสค่ะ มีอะไรหลายอย่างสงสัยไปหมด รวมไปถึงเรื่องงาน  ขอขอบคุณ ป้าพอล คุณนิด คุณตุ้ม และ คุณสนมากเลยค่ะ หลังจากอ่านกระทู้นี้แล้ว แม้ว่าจะเป็นกระทู้ที่นานมาแล้ว แต่ก็ถึงได้ว่า เป็นการให้ความรู้กับตะวันมากๆ เหมือนว่าตะวันอยู่ในห้องมืดๆ ไม่คนที่จะให้ถามให้คุยด้วย แล้วมีคนมาเปิดหน้าต่างให้ได้รับแสง และรู้ถึงโลกภายนอก ว่าเขาทำอะไรกันยังไงเลยหล่ะค่ะป้าพอล ลำพังจะให้รอแฟนทำโน้นทำนี่ให้ มันไม่ทันใจเราจริงๆคะ เราต้องทำให้ตัวเอง เสาะหาด้วยตัวเองไปบ้างว่าที่ไหนมีรับทำงาน ยอมรับว่า เวปไซน์ป้าพอล ช่วยได้มากจริงๆ ค่ะ ยิ่งกระทู้คุณนิด แนะนำให้ไปหาบริษัท adecco แล้วหล่ะก้อ ตะวันเก็ตมากๆ เลย เพราะอยู่ที่ไทยตะวันก็เคยทำงานผ่านบริษัทนี้มาก่อน. . ที่สวิสตะวันก้อเคยเดินผ่านบริษัทนี้ตั้งอยู่ที่เมือง Raperswil แต่ตะวันก็ได้แต่มอง เพราะไม่ทราบว่าที่สวิสเขาดำเนิดธุรกิจด้านไหน แต่พอได้มาอ่านกระทู้นี้ตะวันได้เข้าใจเลยหล่ะคะ และตะวันกำลังให้แฟนได้ช่วยทำ resume ให้เป็นภาษาเยอรมันอยู่. . จะส่งไปคะ ขอถามป้าพอลกะท่านผู้รู้ต่อค่ะว่า. . การทำ resume นี้ต้องทำเป็นเยอรมันอย่างเดียว หรือว่า ทำอังกฤษด้วยไหมคะ. . เอาวุฒิการศึกษาจากไทยเราเลยไหมคะ ต้องแปลไหม เพราะตะวันมีวุฒิมาจากไทย ป. ตรี เป็นภาษาไทย. .  ขอบคุณมากค่ะ  ;)