อยากทราบข้อกฎหมายกรณีอย่าร้าง

Previous topic - Next topic

Daw

สวัสดีค่ะ ป้า Pall และ เพื่อนๆ พื่ๆ สมาชิกทุกคน

ดาวได้วันนัดจดทะเบียนสมรสแล้วค่ะ  แต่ดาวมีข้อสงสัยอยากทราบก่อนจดทะเบียน

??? คือ กรณีอย่าร้างและไม่มีบุตรร่วมกัน ฝ่ายชายต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูเราหรือไม่ อย่างไรบุตต

ดาวพยายามค้นหาคำตอบด้วยตัวเอง พบแต่กรณีจ่า่ยค่าเลี้ยงดูบุตร และหากบุตรยังเล็ก เราไม่สามารถทำงานได้ ฝ่า่ยชายต้องจ่ายค้าเลี้ยงดูบุตร พร้องกับเงินจำนวนหนึงให้กับเราด้วย จริงหรือไม่ อย่างไรคะ

รบกวนขอคำตอบหน่อยนะคะ ต้องรบกวนจริงๆ

ขอบคุณล่วงหน้ามากค่ะ และขอให้ทุกคนมีความสุขมากด้วยนะคะ