News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอคำปรึกษาตั้งชื่อลูก

Previous topic - Next topic

Lookjan

สวัสดีจ้ะ   เอ่.::)ว่าที่คุณแม่ไปใหนกันหมดเนี่ย
วันนี้เอาชื่อเด็กผู้หญิงมาฝากให้คุณเอ็มจ้ะ ;D

Brigitte
Doriana
Nina

ส่วนสองชื่อนี้เป็นชื่อลูกสาวเราเองถ้าชอบก็เอาไปได้เลยจ้ะ ;)

Debora
Anita

mm

สวัสดีคะคุณลูกจันทร์ และเพื่อนๆๆๆทุกคนคะ
ไม่ได้หายไปไหนคะ  พอดีมีปัญหากะลูกน้อยนะคะ  คุณลูกจันทร์คะตอนนี้เอ็มมี รกเกาะต่ำก็คือ มีเลือดออกทางช่องคลอด และไม่มีอาการเจ็บท้องแต่อย่างไร อยู่เฉยๆ เลือดก็ออกมาเอง ลักษณะเลือดที่ออกนั้นจะเป็นเลือดสดๆ แต่ไปพบคุณหมอมาแล้วคะ แต่หมอก็บอกให้คอยเฝ้าสังเกตอาการเลือดออก รวมทั้งประเมินสุขภาพของทารกในครรภ์เป็นระยะๆ  ตอนนี้คิดแต่ว่าอยากไปออกที่เมืองไทยแล้วคะ    ขอบคุณสำหรับชื่อที่คุณลูกจันทร์หามาให้นะคะ  ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ชื่อลูกเลย  ไม่มีกะจิตกะใจมานั่งตั้งชื่อลูกเลยตอนนี้  เป็นกังวลและเป็นห่วงเค้าคะ   ยังงัยคุณแม่ลูกสองอย่างคุณลูกจันทร์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ  ขอบคุณคะ  :) :) :) :)

Jojo

หวัดดีค่ะ คุณเอ็มเอ็ม

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ ยังไงช่วงนี้ดูแลสุขภาพให้เป็นพิเศษหน่อยนะคะ โจ้ว่าถ้ารกเกาะต่ำ อย่าเดินทางไกลค่ะ พยายามหลีกเลี่ยงการเดินทางให้น้อยที่สุด เป็นไปได้ควรอยู่เฉย ๆ ก่อนค่ะ แล้วสังเกตุดูอาการอย่างใกล้ชิด เรื่องของอาการนี้ก็ไม่ได้มีความรู้มากนะคะ แนะนำเท่าที่จำได้จากการอ่านหนังสือตอนท้องค่ะ พยายามระวังอย่าให้มีการกระทบกระทั่ง แล้วเวลานั่งรถ ก็อย่าให้หลังพิงพนักเบาะมากนะคะ เพราะเวลารถมีการกระเด้ง มันจะกระเทือนท้องได้ค่ะ ;D

แล้วตอนนี้ท้องได้เจ็ดเดือนเต็ม หรือว่าเจ็ดเดือนย่างแปดเดือนค่ะ เพราะถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินจริง ๆ เด็กสามารถออกก่อนกำหนดได้ค่ะ ไม่ต้องกังวลนะคะ ทำใจให้สบายค่ะ :)

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Lookjan

สวัสดีจ้ะคุณเอ็ม ลูกจันว่าคุณโจ้พูดถูกแล้วจ้ะ ตอนนี้อยู่เฉยๆดีกว่า และที่สําคัญอยู่ใกล้ๆหมอจะดีที่สุด
เพราะเท่าที่รู้มาถ้ามดลูกเกาะตํ่า โอกาสที่จะคลอดก่อนกําหนดมีมากเลยจ้ะ หรือว่าไปคลอดแล้วจ้ะเนี่ย.. ::)
ยังไงก็ดูแลตัวเองมากๆน่ะ

ลูกจันเอาใจช่วยจ้ะ :-* :-* :-*

mm

สวัสดีคะ คุณโจ้และคุณลูกจัน  ขอบคุณมากคะสำหรับคำแนะนำ  ตอนนี้เอ็มท้องแปดเดือนแล้วคะ  หมอก็บอกเหมือนกันว่าอาจคลอดก่อนกำหนดได้   ก็กังวลอยู่เหมือนกันคะตอนนี้  แต่ได้รับกำลังใจ  จากคุณโจ้และคุณลูกจัน ในการให้คำแนะนำ  ตอนนี้อึดอัดมากเลยคะ  สงสัยจะคลอดก่อนกำหนดจริงๆๆๆถ้าเดินมากๆๆจะมีเลือดไหลออกมาด้วยแต่ไม่มากคะ แต่ก็ต้องคอยสังเกตดู  ขอบคุณมากเลยนะคะ 

the sun

สวัดดีค่ะ คุณmm และทุกท่านค่ะ เข้ามาเอาใจช่วยคุณ mm ในฐานะคนท้องโย้เหมือนกันค่ะ ขอให้คุณพระทั้งหลาย คุมครองลูกน้อยคุณmm ให้ปล่อยภัยนะคะ แข็งแรง ออกมาสู่โลกอันสวยงาม ยอมรับว่าเห็นใจคุณ mm มากๆ ในฐานะหัวอกคนกำลังจะเป็นคุณแม่ เหมือนกัน ห่วงเขา อยากเห็นหน้าเขา รูปๆ คล่ำๆ เขาทุกวัน พูดกับเขาทุกวัน รอวันที่เราจะได้เจอหน้ากัน แต่อย่างไรเสีย ตะวันเชื่อคะว่า พระท่านคุมครองลูกคุณ mm ปล่อยภัยค่ะ เดินเบาๆ นะคะ ทานของแต่มีประโชยน์ ทานเนื้อปลา กับผักให้เยอะๆ นะคะ อย่าลืมทานนมด้วยหล่ะ
ตะวันเองก้อเริ่มปวดหน่วงๆ คะ บางวัน พาเดินเล่นแถวๆ บ้านออกกำลังกาย ถ้านั่งนานๆ หรือลุกนั่งๆ นี่จะปวดทันทีเลย แต่เวลาเดินมากๆ ไม่มีปัญหา หมอบอกว่าเขาแข็งแรงดีมาก กินเก่ง นี่ก้อจะใกล้จะเจ็ดเดือนแล้ว ยังไม่เต็มคะ

Lookjan

สวัสดีจ้ะทุคน ;D

และว่าที่คุณแม่ทั้งสอง ตอนนี้เป็นช่วงที่หนักหน่อย เพราะท้องเริ่มตกตํ่าแล้ว
จะทําอะไรก็ไม่ถนัดไปหมด และอยากแนะนําว่าช่วงนี้ต้องหาหมอนวดประจําตัวไว้เลย
เพราะจะเริ่มปวดหลังบ่อยๆ และพยายามให้สามีอยู่ใกล้ๆ แบบช่วงนี้จะต้องการกําลังใจอย่าง
มากเลย คนที่ช่วยเราได้ดีที่สุดก็สามีนี่แหละจ้ะ ตอนที่พี่อยู่ในช่วงนี้พี่โชคดีหน่อยที่สามีคอย
เฝ้าดูตลอด แต่ที่สําคัญคือตัวเราพยายามทําจิตใจให้สงบอย่ากังวลอย่ากลัว เพราะลูกในท้องตอนนี้
เค้าจะรับรู้ได้แล้วว่าเรารู้สึกอย่างไร

ดูแลตัวเองน่ะ :-* :-* :-*