เพิ่งจบค่ะ อยากขอ Visitor visa

Previous topic - Next topic

Qoo

สวัสดีค่ะ สมาชิกเวบบอร์ดทุกท่าน

คือ  หนูเพิ่งเรียนจบได้แค่ 2 เดือนเองค่ะ
ป้าที่อยูที่สวิสชวนไปเยี่ยมค่ะ เค้าจะออกค่าใช้จ่ายให้
คิดว่าน่าจะเป็น visitor visa
หนูกะว่าไป ซักเดือนนึง

หนูลองติดต่อ Agency เค้ารับยื่นเอกสารวีซ่าให้
เค้าแนะนำว่า สถานฑูตสวิสเนี๊ยะ
หนูต้องมีใบรับรองว่าจะไปแล้วกลับจริงๆ (ตอนนี้หนูมีแค่ ใบกำลังรอนุมัติปริญญา จากสภาฯ)
เช่น ใบรับรองจากที่ทำงาน ฯลฯ

แต่อย่างที่บอกว่าเพิ่งจบ รายได้ยังไม่มี ทรัพย์สินที่มีตอนนี้ก็เป็นชื่อพ่อ-แม่
ตอนนี้หนู กำลังรอสอบ ก. พ ตอนเดือน พ. ย. อยู่น่ะค่ะ
เอเจนซี่ เสนอว่า ให้พ่อแม่รับรองก็ได้
พอดี ทั้งพ่อ-แม่ เป็นข้าราชการะดับ 7 ทั้งคู่ค่ะ

คือไม่ทราบว่า ปกติ เด็กที่เพิ่งจบใหม่แล้วจะไปสวิส ต้องใช้เเอกสารอะไรบ้าง

เลยมีเรื่องรบกวนทุกท่านดังนี้ค่ะ
1.  รบกวนช่วยร่างหนังสือรับรองเป็นภาษาอังกฤษให้ได้มั๊ยคะ   คือไม่ทราบจริงๆ ว่าต้องเขียนอะไรบ้าง  เช่น ข้าพเจ้าชื่อ. . .   ขอรับรองว่าคนๆนี้ เป็นบุตรตามกฎหมาย และจะรับผิดชอบถ้าหาก . . .   ประมาณนั้น รึปล่าวคะ
2.  ในส่วนของหนังสือเชิญที่จะให้ป้าเขียนค่ะ ว่าต้องเขียนอะไรบ้าง เพราะป้าไม่เคยเชิญใครมาเลย
(ทางบริษัทแนะนำให้สามีป้า ที่เป็นชาวสวิส เป็นผู้เชอญดีกว่า)
3.  เอกสารที่ต้องใช้แสดงความสัมพันธ์ต้องใช้อะไรบ้างคะ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณ Qoo
คุณมาประเทศสวิตฯถ้ามีญาติคุณรับรองการันตรีให้คุณทุกอย่างระยะเวลาที่คุณอยู่ที่นี่
คุณทำวีซ่าเยี่ยมญาติ (visitor visa )ค่ะ
คุณไม่ต้องไปหา Agency ให้ช่วยทำหรอกค่ะเสียดายเงิน คุณทำเองได้ ถ้าเอกสารถูกต้อง ผ่านการตรวจและผ่านการอนุมัติคุณก็ได้มาที่นี่
สำหรับจดหมายเชิญการรันตรี คนเชิญคุณมา(ป้า)ต้องเป็นคนเขียนจดหมายเชิญอยู่แล้วตามที่สถานทูตสวิสต้องการ  ส่วนใบรับรองจากบิดามารดา ไม่ต้องใช้ค่ะ
จดหมายเชิญจะเขียนสั้นๆ...(ข้อมูลจากคุณจิ๋วจิ้ว)
จดหมายเชิญมาที่สถานทูตสวิสที่กรุงเทพฯ คำพูดในจดหมายเชิญก็เขียนพอเป็นพิธี ไม่ต้องเยิ่นเย้อมาก เช่น "ข้าพเจ้าชื่อ...อยู่บ้านเลขที่...ถนน...เมือง...( ที่สวิส ) เบอร์โทร...ต้องการเชิญคุณ......บ้านอยู่ที่...ถนน...เมือง...ประเทศไทย มาพักที่บ้าน ระหว่างวันที่...ถึงวันที่...  โดยข้าพเจ้าจะเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นทั้งหมด" 

เข้าไปอ่านข้างในจะมีข้อมูลเก่าเกี่ยวกับการทำวีซ่าเยี่ยมญาติ (visitor visa ) คุณจะเข้าใจขั้นตอนการทำทั้งหมด
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,32.0.html

และลองค้นทู้เก่าๆจะมีการเขียนบอกเกี่ยวกับเอกสารที่ต้องนำมาใช้ยื่น...ขอขั้นตอนการทำวีซ่าเยี่ยมญาติ (visitor visa ) ในห้องนี้ค่ะ