อยากจะเรียนต่อด้านกราฟฟิคดีไซน์ที่สวิส

Previous topic - Next topic

lolichan

รบกวนด้วยค่ะ

เพิ่งไปสวิสมา ชอบมากๆเลยค่ะ
ตอนแรกๆกะว่าจะต่อที่ญี่ปุ่น แต่พอไปสวิวก็เปลี่ยนใจค่ะ
แต่ไม่เคยได้ยินเรื่องการเรียนต่อด้านนี้เลย ส่วนมากมีแต่การโรงแรม ฟิสิค
คือมีปู่เป็นฝรั่งอยู่ที่สวิสน่ะค่ะ แต่ตัวเองเป็นคนไทย 100 เปอร์เซ็น
อยากรู้ว่า
1. มีมหาวิทยาลัย ป ตรี ที่มีสาขากราฟฟิคดีไซน์ไม้คะ รึเป็นสถาบันสอนเฉพาะด้านก็ได้
2. ค่าเล่าเรียนแพงไม๊
3. การสอบเข้าเรียนต่อ กลัวสอบไม่ผ่านค่ะ ตอนนี้จบอาชีวะ สาขาวิจิตรศิลป์

พอดีมีคนที่เค้านำเสนอลูกชายเขามากๆเลยค่ะ อยากให้แต่งงานกะลูกเขา
เลยอยากรู้ว่าอีกนิดหน่อยค่ะ
4. ถ้าแต่งงานแล้วค่อยเรียนจะดีกว่าการไปเรียนเฉยๆรึเปล่าคะ  แบบ จะง่ายกว่ากันรึเปล่า
5. ถ้าแต่งงานเป็นคนสวิสค่าเรียนจะถูกลงไม้คะ

กรุณาช่วยหน่อยนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณ olichan
ต้องขอโทษด้วยนะคะเกี่ยวกับเรื่องเรียนที่คุณถามมาป้าไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย
จะพยายามไปหาข้อมูลมาให้นะคะ
ใครที่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยเข้ามาให้ข้อมูลเป็นวิทยาทานแก่กันด้วยนะคะ
ขอขอบคุณแทนคุณ olichan ค่ะ

**'ขอตอบคำถามคำถามข้อ4..ข้อ5**
คำถามของคุณป้าไม่รู้จะตอบอย่างไรเพราะการตอบของคนแก่...และคำตอบของคนรุ่นเดียวกัน
ไม่เหมือนกัน  เมื่อตอบแล้วอาจจะไม่ถูกจริตคนฟังนัก
การแต่งงานแค่การตอบรับว่า...โอเค..ใครๆก็แต่งกันได้..แต่จะอยู่กันนานแค่ไหนก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
อย่าแต่งเพราะอยากแต่ง..อย่าแต่งเพื่อชีวิตที่ดีกว่าเดิมคุณรู้ได้อย่างไรว่าจะดีกว่าเดิมหรือไม่
บางคนโชคดีบางคนโชคร้าย  อย่าแต่งเพราะเห็นคนที่แต่งงานกับฝรั่งกลับไปเมืองไทยมีเงินมีทอง
สามารถปลูกบ้านส่งเงินให้พ่อแม่พี่น้องทางเมืองไทยอยู่สุขสบาย
รู้กันบ้างไหมว่ากว่าจะหาเงินได้ต้องเหนื่อยมากมายแค่ไหนกว่าจะได้เงินส่วนนี้ 
บางคนโชคดีได้ผัวรวยอาจจะอุปถัมถ์ให้เงิน   แต่ส่วนมากถ้าเมียไม่หาเงินเก็บเอง
จะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้ จนถึงขั้นทะเลาะและลงเอยด้วยการหย่าร้างบางคนโชคดีได้อยู่ต่อ  บางคนไม่ได้อยู่ต่อ
ฯลฯ.......................การแต่งงานไม่ใช่เรื่องสนุก..หรือเหมือนการซื้อสินค้า.....
ชีวิตคู่ในต่างประเทศต้องใช้ความอดทน..อดกลั้นอย่างมากๆหลายเท่าตัว...ถ้าเรามองข้ามส่วนบกพร่อง..หรือส่วนไม่ได้ของแต่ละคน  ชีวิตคู่จึงพอจะไปกันได้...เราต้องมีความเข้มแข็ง สามารถช่วยเหลือตัวเราเองได้
ผัวไม่ได้มานั่งเอาใจเราหรือช่วยเราทุกอย่าง...ถ้าช่วยก็ต้องทะเลาะกันก่อน..
ชีวิตคู่จึงจะอยู่กันไปได้ถึงแม้บางครั้งจะไม่หวานแหววนัก  ชีวิตคู่เหมือนลิ้นกับฟัน...
ต้องใฝ่รู้และเรียนภาษาให้มากที่สุด...เราถึงจะอยู่ที่นี่ได้ถึงแม้ความรู้สึกลึกๆจะว้าเหว่  เหงา อยากกลับบ้านฯลฯ....

คุณ olichan ต้องถามตัวเองว่าคุณต้องการอะไรในชีวิต..คุณมีความพร้อมหรือยังถ้าคุณพร้อมก็ไม่น่าจะมีปัญหา
ถ้าคุณแต่งงานแล้วหลังจากปรับตัวได้...เรียนภาษาเข้มแข็ง....พอภาษาดีแล้วหาที่เรียนอาชีพก็อาจจะง่ายกว่า
เพราะคุณมาอยู่ที่นี่แล้ว  และสามีช่วยหรือไปติดต่อสอบถามเกี่ยวกับวิชาชีพ คิดว่าจะเป็นสิ่งที่ดี
การแต่งงานหรือการเป็นคนสวิสไม่ใช่จะทำให้ค่าเรียนถูกลง เป็นความเข้าใจผิดค่ะ

Triumph1312

เท่าที่ผมทราบมานะครับ เรียนที่สวิสที่ส่วนมากไปเรียนกันจะเป็นด้านโรงแรมนะครับ ดีที่สุด