ไปเทียวงานดนตรี montreux jazz กันมั้ยค่ะ

Previous topic - Next topic

Oceane

ดีค๊าคุณป้าพอล

โอเชี่ยนมาแวะแจ้งข่าวงานเทศกาลดนตรีที่ montreux ค่ะ เริ่มตั้งแต่วันที่ 4 - 19 กค มีคอนเสิร์ตมากมาย แลรอบนอกก็มีงานแสดงดนตรีต่าง  ๆ  และร้านขายอาหารมากมาย
โอเชี่ยนจะไปวันเสาร์ อาทิตย์นี้จ๊ะ อาจจะไปแคมปิ้งด้วย ถ้ามีใครไป งัยเจอกันนะจ๊ะ 

p. s.  montreux สวยมาก ๆ

www. montreuxjazz. ch

pall

สวัสดีจ้าคุณOceane
ขอบใจมากที่นำข่าวดีๆมาบอกกัน  MONTREUX JAZZ FESTIVAL เป็นงานจัดใหญ่มากและเป็นที่รู้จักกันดีค่ะ
มีนักดนตรีที่มีชื่อเสียงรู้จักกันดีมางานนี้  คิดว่าคุณคงแฟนตัวจริงของงานนี้แน่ๆเลย

ใครสนใจลองฟังได้ที่นี่
http://www.montreuxjazz.com/audio/player_fr.aspx?id=902&f=unknown_ufo.mp3

ฟังที่คุณOceane เล่ามาน่าสนุกมากจริงๆ ตอนที่ป้ายังไม่แก่ป้าก็ชอบแบกถุงนอนและมีเต้นท์ออกไปนอนบนภูเขานอนดูดาว ฟังเสียงจั๊กจั่นเสียงไฟประทุ น้ำค้างตกใส่หน้า สนุกมากสุดๆ

ขออนุญาตทำลิงก์ใหม่นะคะเพราะของคุณไม่สามารถกดได้
http://www.montreuxjazz.com/news/index_fr.aspx

Oceane

ไปมาแล้วค๊า  สวยมาก สนุกมากก อิ่มมากก ดรั๊งนิสนิสด้วย อิอิ  เจอคนไทยที่นั้นเยอะมากเรยจ๊ะ มีร้านขายอาหารไทยในงานสองร้าน แต่อุดหนุนแค่ร้านเดียวเอง ติดใจแกงเขียวหวานไก่ คุณน้าคนขายใจดี ตักแถมให้เยอะเรยค่ะ

โอเชี่ยนไปแคมปิ้งที่ maladair วิวสวยมาก ๆ ค่ะ เป็นแคมปปิ้งเล็ก ๆ กางเต๊นติดริมทะเลสาปเรย เป็นวิวภูเขาที่สวยมาก ๆ ประทับใจวิวมากเรยค่ะ ธรรมชาติมาก แล้วบรรดาคุนเป็ดคุนห่านก็มาเดินเล่นเพ่นพานรอบเต้น น่ารักมากๆ  มีเล่นเรือใบ ว่ายน้ำ อาบแดดกันสนุกไปเรย เป็นภาพที่สวยมาก จากที่แคมป์ต้องนั่งรถประจำทางไปบริการฟรีไปที่งานนะคะประมาณเจ็ดแปดนาทีก็ถึงแล้วค่ะ สะดวกมาก ขากลับก็มี ตอนกลางคืนจะมีรถทุก  ๆ ชม จนถึงประมาณตีห้าค่ะ

พอไปถึงก็เช็คโปรแกรมว่าเค้ามีเล่นดนตรีรัยบ้างนะค่ะ ดีเจชื่อรัย ที่ร้านใหน ซุ่มใหน จะมีสมุดเล็ก  ๆ ตั้งอยู๋ตามร้าน ไปหยิบมาได้เรย โอเชี่ยนแจมแต่ที่เค้าให้เข้าฟรีนะค่ะ ไม่่ได้เสียเงินซือทิคเก็จใดๆ ทั้งสิ้น จิงๆแล้วอยากดู Alicia Keys แต่ก็ไม่อยากดูเท่าไหร่ ก็เรยไปเล่นทีเค้ามีให้เลือกแจมฟรี ชอบแนวใหนก็เลือกเอาเบื่อก็เปลียนร้านใหม มีเทคโน มีเฮ้าส์ etc. . แค่นี้ก็เอ็นจอยมาก ๆ แล้วค่ะ ร้านแต่ละร้านตกแต่งสวยดี  ได้เค้าไปดูในฮอลล์ด้วย DJ มิกซ์แผ่นมันส์มากจ๊า   เจอคนไทยด้วยค่ะ ชื่อพี่เอกเค้าทำงานที่นั้น ชีเป็นเกย์ ประทับท่าเดินพี่เอกมากนะค่ะ อิอิ

p. s.  เครืองดื่มแพงมากนะก๊ะ คืนแรกหมดไปหลายยเรย  คืนที่สองเรยเล่นมุกนี้นะค่ะ ซื้อจากซุปเปอร์มาเก็ตมิกซ์เองเรยค่ะ วิสกี้โคคา  วอดก้าเรดบลูได้เต็ม ๆ ยังถูกกว่าที่ซ์้อที่งาน สองแก้วเล็ก ๆ นะ แก้วละ 12 - 14 chf.

จิง ๆ แล้วอยากไปเที่ยวปราสาท(จำชื่อไม่ได้แต่เคยขับรถผ่านอยู่ริมทะเลสาป สวยมาก ๆ )ที่นั้นด้วยแต่อดไปเรยเพราะวันเสาร์กว่าจะตื่น กว่าจะไปช็อปปิ้ง ซื้อของมาทำบาบีคิวกันก็บ่ายนู้นแล้ว  แต่ก็ได้เอ็นจอยกับบรรยากาศดี ๆ สนุกกับการทำไก่หมุน ย่างปลาหมึก ย่างปลา อร่อยยมากกค๊า 

คุณป้าพอลไม่ต้องเรียกโอเชี่ยนคุณหรอกนะจ๊ะ  แล้วเจอกันใหมค๊า ขอให้มีความสุขมากๆ นะคะ  :-* จุ๊บ ๆ

pall

สวัสดีจ้าOceane
ไม่เรียกคุณก็ได้เนอะ ขอบใจมากที่เข้ามาเล่าถึงความสนุกสนานของงานให้ฟัง เห็นภาพเลยว่าต้องสนุกมากๆ
Oceane เล่าได้สนุกมากๆเลย  ว๊าวๆๆๆๆๆดีจังเลยมีร้านขายอาหารไทยด้วยเริ่ดมากๆ ป้าก็ชอบกินแกงเขียวหวาน
ขอให้เผ้ดมากๆอร่อยสุดๆ
แต่เอ...โอเชี่ยนไปแคมปิ้งที่ maladair วิวสวยมาก ๆ ค่ะ ..maladairมันอยู่ตรงไหนคิดไม่ออก
ปราสาทที่Oceaneพูดถึงนั้นคงเป็น  Château de Chillon
http://www.chillon.ch/en/

Oceane

hxxp: lesbonnesadresses. bleublog. lematin. ch/archive/2008/05/22/restaurant-camping-plage-la-maladaire. html

หาเจออันนี้จ๊ะ แต่มีที่อยู่่น๊า เพราะเห็นคุนสามีใส่หาในจีพีเอสอยู่  เดี๋ยวโอเชี่ยนเอามาบอกที่หลังนะจ๊ะ จำได้แค่ติดป้ายรถเมย์ชือ maladaire เรยค่ะ แล้วฝั่งตรงข้ามเป็นทีจอดรถ  ฮี่ฮี่ ^__^ สะด๊วกก สะดวกจ้าา  วิวในรูปในลิ้งค์เหมือนสถานที่จิงและก็คล้าย ๆ กับที่โอเชี่ยนถ่ายมาด้วยค่ะ  จ๊วบบบ

pall