News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ไปเดินเขาstockhorn

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน
ขอโทษทุกๆคนด้วยนะที่ไม่ได้เข้าตอบเขียนพูดคุยด้วย....เพราะยุ่งๆๆๆๆๆๆๆๆทุ๊กกกกกกกกวันเลย
วันอังคารจะไปเดินเขาstockhorn   แล้วจะเข้ามาเขียนเล่าให้ฟังนะ
มาบอกแค่น้าจ้า....ว่าอย่า...งอน...กันน๊า..ถ้าไม่มาตอบคำถาม
::) :-\ :-*

สนใจอยากรู้ว่าสวยไหมดูได้ที่นี่
http://www.stockhorn.ch/sommer/sommer.html

vorakorn

สวัสดีครับป้าพอล

วิวงามแต้ ๆ ครับ 
ป้าเตรียมพร้อมแล้วนะครับ ที่จะเดินเขา

หมูเพิ่งไปมาเหมือนกัน  ทั้งเสนุก เหนื่อย โมโห คละเคล้ากันไป

เสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมา หมูไปที่ Neuchatel กับแฟนมาครับ
เค้าคิดว่าจะพาเราไปพักผ่อน เปิดหู เปิดตา ซะบ้าง เพราะว่า
เสาร์ อาทิตย์ ก็นั่งหน้าจอคอม เครื่องใคร เครื่องมัน

ปกติแล้วหมูจะส่งหนังสือพิมพ์ทุกวัน ตั้งแต่ตี 4. 45  จันทร์ ถึง เสาร์
พอส่งเสร็จปุ๊บวันเสาร์ เราก็ออกเดินทางกันเลยครับ

พอไปถึงที่นั่นก็เริ่มต้นขึ้นเขากันเลย  6 กิโลกว่า ๆ ครับ  ปวดขามาก
ดีหน่อยที่ว่า ส่งหนังสือพิมพ์ ปั่นจักรยานทุกวัน ก็เลยอึด  ;D (รู้สึกสนุก และตื่นเต้น)

เราไปนอนกันบนเขาครับ ที่นั่นมีโรงนาให้เช่านอน 
ขากลับวันอาทิตย์  แฟนหมูพาเดินกลับอีกครับ  15  กิโล
ลงเขาอีกทาง   อันนี้ชักจะไม่สนุกแล้ว  เริ่มเหนื่อย  และโมโหมาก
เพราะเดินเท่าไหร่ ก็ไม่ถึงสักที    >:(

กว่าจะถึงสถานีรถไฟ ก็กินเวลาประมาณ 4 ชม. 

งานนี้มีงอนกัน ตลอดทาง  เพราะแทนที่จะได้พักผ่อน กับเหมือนพาเราไปทรมาน
วันจันทร์ก็ต้องปั่นจักรยานอีก. . . .

แต่หลังจากหายเหนื่อยแล้ว  ก็ทำให้เราได้คิดว่า  เออครั้งนึงในชีวิตนะที่ได้ทำอะไรแบบนี้
แอบภูมิใจกับเค้าเหมือนกัน

หมู  บาเซล   ;D

ปล. ขึ้นเขาคราวนี้ดีหน่อยที่มี ข้าวเหนียว ปลาร้าสับ และไก่ทอด เป็นเพื่อนร่วมทาง 
เพราะ ปลาร้านี้เองที่ทำให้เรามีพลัง ฮ่าาาาาาาา

BUAKAO

อยากไปบ้างจังค่ะป้า อิจฉา อิจฉา แต่ก็กลัวสังขารตังเองจะไปไม่รอด ยิ่งตอนนี้กะลังกลมได้ที่เลยค่ะ  :-*
คุณหมูชีวิตช่างเหมือนกัน แต้ แต้ เจ้า  เวลาว่างนั่งหน้าจอ คอมใคร คอมมัน
ไปเดินเขามีงอนกัน ของเราพากันเดินลงทิสลิสค่ะ เหนื่อยสุด สุด เหนื่อยแล้วก็เกินอาการ อารมณ์ไม่ดีใส่กัน มันก็เริ่มที่เราก่อน แล้วต่อมาก็เขา  ::) นั่นเป็นคงแรก สี่ปีเกือบห้าปีผ่านไป จึงมาพากันเดินอีกครั้ง ง่ายสุด พาลูกเดินด้วย Gurten ในตัวเมืองเบริน์นี่เอง

Tammy Tomtam

อยากไปเหมือนกันค่ะ แต่คงเหนื่อยน่าดูเลยนะคะ เดียวมาสอ
อทิตย์หยุดอาจจะได้ไปมั้งค่ะ แล้วจะ มาเล่าให่กันฟังค่ะ รูปสวยดีค่ะ

vorakorn

หวัดดีคุณบัวขาว
    ;D อันนี้เรื่องจริงเลยครับ  เราเริ่มงอนก่อน  ไม่พอใจตั้งแต่วันแรกที่อยู่บนภูเขา แล้วมาบอกว่า พรุ่งนี้เดินอีกสิบห้ากิโลนะ
สี่ชม.    อารมณ์นั้นยังคิดว่า พูดเล่น  แต่คิดไปคิดมาอีกที  แฟนเราไม่เคยพูดเล่นนินา. . . .
     คิดว่า ถ้าไปแสดงหนังแขก คงจะมันส์ดีพิลึก  เพราะว่า ต้องวิ่งจากเขาลูกนั้น มาลูกนี้   ;D

pall

สวัสดีจ้าหมู
ดีใจจังที่หมูก็มาเดินที่เขาstockhorn ป้าไปเดินเขาที่นี่แทบทุกปีแต่ช่วงหลายปีที่ผ่านมาไม่ได้ไปเดินเลย
ไปเดินที่อื่น
เส้นทางเส้นสีแดงพร้อมหมายเลขป้าเดินทางมาหมดแล้ว  วันอังคารที่ผ่านมาป้าเดินหมายเลขข้างบนสุด
http://www.stockhorn.ch/sommer/kettler.html
หมายเลข 1...ไปตามหมายเลข 4..อันตรายมากสุดๆช่วงนี้.หลังจากนั้นเดินตามไปหมายเลข 6...
เดินตัดมากินอาหารกลางวันที่ทะเลสาบที่ชื่อ OBerstockensee หลังจากนั้นก็เดินหมายเลข 11เส้นสีเหลือง
เดินตัดขึ้นเขาข้างบนมาขึ้นกระเช้าลงล่าง  ป้าคิดว่าปีหน้าจะใช้เส้นทางใหม่ที่ไม่เคยเดินมาก่อนหวังว่ายังคงเดินได้อยู่

ป้าก็เคยนอนในโรงนาบนกองหญ้าแห้ง ชอบมากสนุกสุดๆแต่เป็นโรคภูมิแพ้น่าเสียดายมากไม่สามารถทำได้ต่อไป(เกือบตาย) ป้าคิดว่าถ้าหมูทำบ่อยๆหมูจะรักการเดินเขาและชอบเดิน
::)ลืมบอกไปป้าเจอคนแก่อายุร่วม90 อะจึ๋ยส์ๆๆเดินขึ้นเขาจากข้างล่างเดินขึ้นข้างบน เดินไวมาก บอกว่าสบายๆ
ยังไม่เหนื่อย :'(  ป้าแทบจะหอบเป็นหมาถูกแดดเลย ???

pall

สวัสดีจ้าบัวขาว
:-\ ป้าตื่นนอนสายมากเลยมันคงจะเหนื่อยจากการทำงานเมื่อวันก่อนเลยนอนหลับเป็นตาย  ออกจากบ้านสายผิดปรกติ โอ้มายก๊อดดดดดดดดดด  คนเต็มสถานีเซ็งสุด  พูดถึงการงอนเรื่องเดินเขา  ป้าก้อเป็นจ้าตอนเป็นสาวงอนสุดๆ
ตอนนี้ก้อยังงอนอยู่เหมือนกัน.. แต่งอนแบบมีศิลปะ :D
ป้าว่าดีนะการเดินเขาช่วงแรกๆที่เราไม่เคยชินจะรู้สึกแย่มีการงอนๆกันหน่อยแต่ถ้าเคยชินแล้วจะหายงอน
ป้าเห็นคนที่นี่กะเตงลูกทารกผูกหลังเดินเขา และเด็กเล็กๆก็เดินกันแล้ว โรงเรียนก็พาเดินเดินเขากันเป็นกลุ่มใหญ่
เป็นการฝึกหัดเด็กที่ดีมากจริงๆ

เขาGurten ป้าก็ไปเดินมาแล้วเดินจากบ้านจนถึงเขาGurten สนุกมากเดินช่วงสั้นๆประมาณ 2หรือ3ชั่วโมงเท่านั้น
ไม่ได้เดินมาหลายปีแล้วไม่รู้ว่าเปลี่ยนแปลงไปแค่ไหน

pall

สวัสดีค่ะ คุณTammy Tomtam
คุณเดินเขาแถบไหนคะจะรอฟังค่ะ

เกตุ

อ๋อๆจำได้แล้วค่ะป้าพอล ที่นี่เกตุเคยไปมาจริงๆ แต่ไม่ได้ขึ้นไปถึง Stockhorn ขึ้นกระเช้าไปแค่ครึ่งทาง แล้วก็เดินเลาะทะเลสาบแถวนั้นมีให้ตกปลาด้วย จริงๆตอนไปเป็นทางผ่านอ่ะค่ะ จุดหมายคือจะไปพักที่ Grindelwald กัน แบบไปมาปีกว่าแล้วจำม่ะด้ายฮ่าๆ

แม่จิ๋วจิ้วฯ

สวัสดีค่ะป้า Pall ยังจำแม่จิ๋วจิ้วฯได้ไหมคะ  เมื่อเสาร์ที่แล้วก็ไปเดินเขามาค่ะ จาก Marbachegg ถึง Hotel Kemmeriboden-Bad ที่นั่นไอศครีมราด Rahm แบบเข้มข้น  ถ้วยใหญ่และอร่อยมากค่ะ  จริงๆเขาดังเรื่องเมอร์แลง แต่วันนั้นร้อน  อยากกินอะไรเย็นๆมากกว่า

ป้าเคยไปเดินเส้น Männlichen-Kleine Scheidegg และ Grütschalp-Mürren Panoramaweg หรือยังคะ  สวยมากค่ะ  ขอแนะนำ

pall

สวัสดีจ้าเกตุ  ดีใจที่จำได้

สวัสดีค่ะ คุณแม่จิ๋วจิ้วฯ
ดีใจมากค่ะที่คุณแวะมาทักทายกันอีกครั้ง จำคุณได้เสมอและยังนึกถึงคุณอยู่เลยว่าสบายดีไหม เป็นอย่างไรบ้างชีวิตที่นี่
Marbachegg ป้าก็ไปมาแล้ว  พูดถึงการเดินเขาแถบBerner Oberland ป้าไปมากือบหมดแล้วและบางแห่งจะไปซ้ำทุกๆปี น่าเสียดายที่ไม่เคยบันทึกหรือถ่ายรูปไว้สมัยก่อนเพราะคิดว่าจะเก็บไว้ในความทรงจำและไม่เคยคิดว่าจะทำเวบไซด์เล่าเรื่องการพาเที่ยว ถ้าจะเขียนจริงๆคงเขียนไม่หมดเพราะทำมาร่วม30กว่าปี และไปยังที่ต่างๆ  ยังไปไม่ทั่วเลย
คุณแม่จิ๋วจิ้วฯ  เข้าไปอ่านที่ป้าไปเที่ยวมาหรือเปล่าอย่างMännlichen-Kleine Scheidegg ป้าไปมาหลายหนแล้ว และเคยเดินเส้นทางที่สูงชันเกือบ4000 ขึ้นไปเกือบตายเพราะอันตรายสุด
ลองเข้าไปอ่าน
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/board,6.0.html
http://www.pallswiss.com/guide/index.htm

แม่จิ๋วจิ้วฯ

แหะๆ แม่จิ๋วจิ้วฯไม่น่าเอามะพร้าวมาขายสวนเลย  อายจัง  ;D  เวลาไปเที่ยวกันแม่จิ๋วจิ้วฯชอบถ่ายรูปมาก  จนคนที่ไปด้วยเบื่อ  มันจะถ่ายอะไรกันนักหนา 

ขอบคุณป้า Pall มากนะคะที่ยังนึกถึงกันอยู่   เรื่องภาษายังแย่เหมือนเดิมค่ะ  แต่มีความสุขขึ้นมากตั้งแต่รับจิ๋วจิ้วฯมาอยู่ด้วย  ไปไหนก็กระเตงกันไป  จิ๋วจิ้วฯเดินเขาเก่งมาก  แต่ดูจะชอบนั่งตะกร้าจักรยานมากกว่า 

เรื่องเดินเขา  ตอนแรกๆที่ไม่ชินก็มีบ่นมีงอนค่ะ  หลังจากนั้นชวนไปไหนไปหมดค่ะ แบบว่าติดใจ  โชคดีที่สามีเป็นคนชอบทำกิจกรรมกลางแจ้ง  วันหยุดทีไรก็จะพากันไปเดินเขา  ไม่ก็ปั่นจักรยาน  วันไหนอากาศดี แต่เราขี้เกียจไม่อยากออกไปไหน  มีโดนโกรธค่ะ   

Oceane

สวยยยยยมาก ๆ ค๊า สวิตเซอร์แลนด์นี่วิวเค้าทำให้รู้สึกแบบมีความสุขมาก ๆ peace n love ของจิงเรย

เวลาโอเชี่ยนไปเที่ยวที่สวย ๆ ทีเป็นธรรมชาติแบบนี้ ทุกครั้งทำให้รู้สึกมีความสุขมาก ๆ รู้สึกอิ่มเอมบอกไม่ถูก

รักคุณเข้าแล้ว

pall

คุณแม่จิ๋วจิ้วฯ (เขียนทักแบบนี้อ่านทุกครั้งแล้วต้องอมยิ้ม)
ดีใจนะที่เริ่มหลงรักการเดินเขา  ป้าเองก็เหมือนกันเลย ติดนิสัยคนไทยคือไม่ชอบเดิน  คนสวิสปลูกฝังการเดินเขาตั้งแต่เด็กจะเห็นพ่อแม่กระเตงผูกเด็กติดหลังเดินเขา และทางโรงเรียนจัดนิทัศน์การเดินเขา  คนแก่90 อัพก้อเดินเขา
ป้าเข้ากลุ่มคนแก่ 80 อัพขึ้นไป  โดลยลุงบอกคนแก่เดินได้ป้าต้องเดินได้  แหมวาดภาพว่าคนแก่คงจะเดินโดะเด๊ะ ที่ไหนได้ ป้าต้องวิ่งตาม คนแก่เดินเก่งจริงๆ
ป้าคิดว่าอย่าถ่อมตัวเรื่องภาษาเลยค่ะคงเก่งกว่าป้า  ป้ายังคิดว่าตนเองเลยที่ไม่รักดีไม่สนใจการเรียนเลย ถ้ารักการเรียนคงจะก้าวหน้ากว่านี้  ชีวิตเราจะมีสุข..หรือทุกข์...ขึ้นอยู่กับตัวเราเอง  ป้าตื่นเต้นมากนะช่วงนี้ นั่งนับวันอยากไปนอนบนเขา  ดูดอกไม้  ดูท้องฟ้า ดูดาว ดูน้องวัว  (ป้ารักวัวมากไม่รู้ว่าทำไม)รู้สึกว่าเขาน่ารักสุดๆ
หวังว่าคงแม่จิ้วจิ้วเข้ามาคุยกันอีกนะคะ

pall

ป้าก็คิดแบบโอเชี่ยล  สวิตฯสวยมากสวยทุกฤดู เหมือนสาวหลายๆวัย  นี่ป้าก็เขียนพาเที่ยวStockhorn ยังไปไม่ถึงไหนเลย  ถ้ามีอารมณ์จะเขียนต่อ ตอนนี้รู้สึกไม่อยากทำอะไรเลย ได้แต่นั่งดูสวนหลังบ้าน ดูความเจริญเติบโตของดอกไม้แล้วมีความสุขมาก สวนป้าเหมือนสวนชาวอังกฤษคิดว่าโอเชี่ยลคงนึกออกนะว่ามีลักษณะอย่างไร