Lohnabrechnungen und Sozialleistungen ใบเงินเดือน และ ประกันสังคม

Previous topic - Next topic

BUAKAO

ไปทำงานที่ไหนก็ตาม สิ่งที่คุณจะรับช่วงสิ้นเดือนคือ Lohnabrechnung ใบเงินเดือน  ;D
มีอะไรบ้างในนั้น
Alters-und Hinterlassenenvesicherung AHV (เงินคนแก่) จ่ายทั้งนายจ้างและลูกจ้าง
Invalidenversicherun (IV) (เงินคนพิการ) จ่ายทั้งคู่เช่นกัน
Erwerbsersatzordnoung (EO) (เงินทหาร) จ่ายทั้งคู่เช่นกัน
Arbeitslosenversicherung (ALV) (เงินตกงาน) จ่ายทั้งคู่เช่นกัน
อันนี้เรียกว่า 1 Säule (ประกันส่วนที่หนึ่ง )
.......................................................

Berufliche Vosorge (BVG)(Pensionskasse) (เงินเพ้นชั่น เงินสะสมคนทำงาน) นายจ้างจ่านเองคนเดียวเต็ม เต็ม
Unfallversicherung (UVG) (เงินประกันอุบัติเหตุ) นายจ้างโดน เต็ม เต็ม
-gegen Berfunfälle (BU) (ประกันอุบัติเหตุในการทำงาน)
-gegen Nichtberufsufälle (NBU)(ประกันอุบัติเหตุที่ไม่ใช่ในการทำงาน)
อันนี้เรียกว่า 2 Säule (ประกันส่วนที่สอง)
ส่วนนี้จะไม่ปรากฎใน Lohnabrechnungen เพราะนายจ้างจ่ายเองไม่ได้หักจากเงินเดือนของลูกน้อง

หวังจะเป็นประโยชน์กับเพือน เพื่อน ไม่มากก็น้อยนะค่ะ  ;D

St.Galler

ขอบคุณคุณบัวขาวที่เอาความรู้มาแบ่งปันกันนะครับ

BUAKAO

แก้ไขค่ะ เขียนผิด
ในส่วนของ Berufliche Vosorge และ Unfallversicherung ในส่วนของลูกจ้างต้องจ่ายเหมือนกันค่ะแต่จ่ายน้อยกว่า นายจ้าง

ขอโทษค่ะ ผิดไปแล้ว  ::)

pall

สวัสดีจ้าหนุ่ม

สวัสดีจ้าบัวขาว
ขอบใจมากสำหนับข้อมูลดีๆที่นำมาแบ่งปันเป็นวิทยาทานแก่กันทำให้ได้รับความรู้เกี่ยวกับการหักเงินประกันต่างๆของเงินเดือนที่ได้รับ
ว่าจะหักอะไรออกไปบ้างและหักจากนายจ้างและลูกจ้าง

ใครสนใจอยากรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับเงินประกันสังคมในสวิตฯสามารถอ่านได้ที่นี่
<<<DAS DREI - SAEULEN - MODELL...เงินประกันสังคม>>>
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,277.0.html